งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ค่าตอบแทน ลูกจ้างตามภารกิจ

• sakura_ngi79
  • 5
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
เมื่อ: 20/ส.ค./2008, 11:23:24 AM
13856 ครั้ง
LINE it!
คือว่าตอนนี้ เป็นลูกจ้างตามภารกิจอยู่ค่ะ มีสัญญาจ้าง 4 ปี
หากครบ กำหนด 4 แล้ว หากยังทำงานที่เดิม จะต้องสอบใหม่
หรือว่า ต่อสัญญาใหม่ได้เลยค่ะ แล้วเงินเดือนจะเริ่มนับใหม่
หรือว่า ลื่นไหลจากเดิมเลยค่ะ

14 ความคิดเห็น

หัวหน้าเว็บ

#1 lovely_taew 20/ส.ค./2008, 02:07:18 PM

อยู่ที่อบต.ของคุณนะคะ มันมี 2 กรณี
1. ถ้าต่อสัญญาใหม่ คุณจะได้รับเงินเดือนเพิ่มขึ้น ปกติ
2. สอบใหม่ คุณจะได้รับเงินเดือน ในฐานเริ่มปฏิบัติงานใหม่

(V.I.P.)
หัวหน้าเว็บ

#2 หนอน[CoM] 20/ส.ค./2008, 05:28:16 PM

คือว่าตอนนี้ เป็นลูกจ้างตามภารกิจอยู่ค่ะ มีสัญญาจ้าง 4 ปี
หากครบ กำหนด 4 แล้ว หากยังทำงานที่เดิม จะต้องสอบใหม่
หรือว่า ต่อสัญญาใหม่ได้เลยค่ะ แล้วเงินเดือนจะเริ่มนับใหม่
หรือว่า ลื่นไหลจากเดิมเลยค่ะ

ตามปกติแล้ว ลูกจ้างตามภารกิจจะต้องมีการเปิดกรอบและขอความเห้นชอบจาก ก.
เมื่อมติเห็นชอบแล้ว ต้องรายงาน ก. เพื่อจะรายงานเข้า กรมฯ
เนื่องจาก อัตราค่าจ้างนั้นเป้นการถ่ายโอนมาจากกรม นั้นคือ
หากเราเข้าเป้นลูกจ้างตามภารกิจแล้ว และครบสัญญา 4 ปี ก็จะมีการต่อสัญญจ้างตามปกติ (หากเสียแต่ว่า ไม่ทำผิดวินัยข้าราชการ หรือ ไม่สามารถปฏิบัติราชการได้)......ซึ่งจะไม่เกิดกรณีกลั่นแกล้งโดยการไม่ต่อสัญญาจ้างให้แล้วมีการเปิดสอบใหม่เพื่อรับเด็กของนายกในสมัยนั้นๆๆเข้าไป
ซึ่งจะไปเข้าประเด็นที่คุณ lovely_taew ตอบให้ ในประเด็นที่ 1 ครับ คือได้รับเงินเดือนเพิ่มขึ้นจากเดิม

(V.I.P.)
ปลัด I.T.

#3 architect 21/ส.ค./2008, 09:51:29 AM

m_9; m_9; m_9;

ปลัด I.T.

#4 I2EVOLUTION 21/ส.ค./2008, 11:47:45 AM

อีกหนึ่งความรู้...  ขอบคุณครับ....   m;5  m;5  m;5

เจ้าหน้าที่ใหม่

#5 saifon nakton 28/ส.ค./2008, 04:10:18 PM

คือเราเป็นลูกจ้างภารกิจ สัญญา  4 ปี  จะสิ้นสุดสัญญาจ้าง 30 กันยายน 2551 นี้
ถ้าเราไม่มีความผิดใด ๆ  แล้วนายกหาเหตุผลเลิกจ้างเรา และไม่ต่อสัญญาจ้างเพื่อจะเอาเด็กใหม่เข้าแทนเพื่อจะได้รับผลตอบแทน  เราสามารถเอาผิดนายกได้ไหมอย่างไร ร้องเรียนจากใครได้บ้าง

เซียน(GURU)

#6 ๐๐-โยธาคนจน-๐๐4737-๐๐ 09/ก.ย./2008, 04:48:00 PM

ร้องเรียนเขาไปแล้วเราจะอยู่ได้เหรอพี่ m;3 M;1

รองปลัด I.T.

#7 ekaj 12/ก.ย./2008, 09:44:22 AM

คือเราเป็นลูกจ้างภารกิจ สัญญา  4 ปี  จะสิ้นสุดสัญญาจ้าง 30 กันยายน 2551 นี้
ถ้าเราไม่มีความผิดใด ๆ  แล้วนายกหาเหตุผลเลิกจ้างเรา และไม่ต่อสัญญาจ้างเพื่อจะเอาเด็กใหม่เข้าแทนเพื่อจะได้รับผลตอบแทน  เราสามารถเอาผิดนายกได้ไหมอย่างไร ร้องเรียนจากใครได้บ้าง
ตอนนี้ ekaj ก็กำลังเจอปัญหานี้อยู่ครับ
รอคำตอบอยู่เหมือนกันเลย..ช่วยตอบด้วยครับท่าน

บุคคลทั่วไป

#8 maej 17/ก.ย./2008, 04:33:41 PM

ถ้ามีการสอบใหม่ นายกต้องทำมาตราฐานเดียวกันนะครับ ถ้าไม่เป็นไปตามมาตราฐานเดียวกัน คุณก็สามารถฟ้องร้องได้ ที่จังหวัด ส่วนประเด็น คุณก็ศึกษารายละเอียดว่าทำผิดขั้นตอนไหน ศึกษาได้จากคู่มือ มาตราฐานต่าง ๆ ครับ บอกไม่ได้ คุณฟ้องได้เฉพาะการปฏิบัติผิดขั้นตอน  เช่น การประกาศ วันสอบ ไม่เป็นไปตามระเบียบ เป็นต้น แต่ส่วนมากนายกทำเพื่อรับ.... เท่านั้นเอง นอกเสียจากคุณจะเป็นคนขวางผล.... เขา

#9 Kaebokrak 11/ต.ค./2008, 12:54:53 PM

เงินค่าตอบแทนพิเศษจำนวนร้อยละ 3 - 5 ของฐานค่าตอบแทน  จะได้ต่อเนื่องไปทุกปีไหม
ที่ อบต. เขาได้ต่อเนื่องกันทุกปี

(ผู้ดูแลบอร์ด)
เซียน(GURU)

#10 ส.เสือ™ 11/ต.ค./2008, 03:59:29 PM

เงินค่าตอบแทนพิเศษจำนวนร้อยละ 3 - 5 ของฐานค่าตอบแทน  จะได้ต่อเนื่องไปทุกปีไหม
ที่ อบต. เขาได้ต่อเนื่องกันทุกปี

ขึ้นอยู่กับการประเมินว่าจะได้รับกี่เท่าของปีนั้นๆ

#11 gok 27/พ.ค./2011, 02:29:04 PM

อยากได้แนวข้อสอบภาค ก กพ. คะ m;2

นายกเว็บ

#12 pidman 09/มิ.ย./2011, 05:55:10 PM

สรุป
การไม่ต่อสัญญาจ้างพนักงานจ้าง ไม่ว่าจะเป็นภารกิจหรือทั่วไป ที่ชัดเจนมี 2 อย่าง
1. ผลการประเมินฯย้อนหลังในรอบ 2 ปี ที่ผ่านมาเฉลี่ย(คะแนน)ต่ำกว่า 1.51 (ต่ำกว่าดี) ตามประกาศก.จังหวัดข้อ 44
2. ถูกดำเนินการทางวินัยร้ายแรง แล้วมีโทษปลดออก ไล่ออก

การเลิกจ้าง เมื่อ
1.ผลการประเมิน 2 ครั้ง ติดต่อกันต่ำกว่าดี ตามประกาศก.จังหวัดข้อ 43
2.มีเหตุถูกดำเนินการทางวินัย แล้วมีโทษปลดออก ไล่ออก

การไม่ต่อสัญญา หรือ การเลิกจ้างโดยไม่ระบุเหตุผล หรือไม่มีเหตุผล แล้วไม่แจ้งให้ทราบ สามารถใช้สิทธิโต้แย้งทางศาลปกครองได้ ตามมาตรา 9 วรรค 1(1) ,42, 72 พรบ.จัดตั้งศาลปกครองและวิธีพิจารณาคดีปกครอง พ.ศ.2542

มาตรา  9  ศาลปกครองมีอำนาจพิจารณาพิพากษาหรือมีคำสั่ง ในเรื่องดังต่อไปนี้
      (1) คดีพิพาทเกี่ยวกับการที่หน่วยงานทางปกครอง หรือเจ้าหน้าที่ของรัฐกระทำการโดยไม่ชอบด้วยกฎหมายไม่ว่าจะเป็นการออกกฎ คำสั่งหรือการกระทำอื่นใดเนื่องจากกระทำโดยไม่มีอำนาจ หรือนอกเหนืออำนาจหน้าที่หรือไม่ถูกต้องตามกฎหมาย หรือโดยไม่ถูกต้องตามรูปแบบขั้นตอน หรือวิธีการอันเป็นสาระสำคัญที่กำหนดไว้สำหรับการกระทำนั้นหรือโดยไม่สุจริตหรือมีลักษณะเป็นการเลือกปฏิบัติที่ไม่เป็นธรรมหรือมีลักษณะเป็นการสร้างขั้นตอนโดยไม่จำเป็นหรือสร้างภาระให้เกิดกับประชาชนเกินสมควร หรือเป็นการใช้ดุลพินิจโดยมิชอบ

มาตรา 42  ผู้ใดได้รับความเดือดร้อนหรือเสียหาย หรืออาจจะเดือดร้อนหรือเสียหายโดยมิอาจหลีก เลี่ยงได้ อันเนื่องจากการกระทำหรือการงดเว้นการกระทำของหน่วยงานทางปกครองหรือเจ้า หน้าที่ของรัฐหรือมีข้อโต้แย้งเกี่ยวกับสัญญาทางปกครอง หรือกรณีอื่นใดที่อยู่ในเขตอำนาจศาลปกครองตามมาตรา 9 และการแก้ไขหรือบรรเทาความเดือดร้อน หรือความเสียหาย หรือยุติข้อโต้แย้งนั้น ต้องมีคำบังคับตามที่กำหนดในมาตรา 72 ผู้นั้นมีสิทธิฟ้องคดีต่อศาลปกครอง
   ในกรณีที่มีกฎหมายกำหนดขั้นตอนหรือวิธีการสำหรับการแก้ไขความเดือดร้อนหรือเสียหายในเรื่องใดไว้โดยเฉพาะ การฟ้องคดีปกครองในเรื่องนั้นจะกระทำได้ต่อเมื่อมีการดำเนินการตามขั้นตอนและวิธีการดังกล่าว และได้มีการสั่งการตามกฎหมายนั้นหรือมิได้มีการสั่งการภายในเวลาอันสมควร หรือภายในเวลาที่กฎหมายนั้นกำหนด

มาตรา 72 ในการพิพากษาคดีศาลปกครองมีอำนาจกำหนดคำบังคับอย่างหนึ่งอย่างใด ดังต่อไปนี้
      (1) สั่งให้เพิกถอนกฎหรือคำสั่งหรือสั่งห้ามการกระทำทั้งหมดหรือบางส่วน ในกรณีที่มีการฟ้องว่าหน่วยงานทางปกครองหรือเจ้าหน้าที่ของรัฐกระทำการโดยไม่ชอบด้วยกฎหมายตามมาตรา 9 วรรคหนึ่ง (1)

หัวหน้าเว็บ

#13 badboy231221 01/ก.ค./2011, 03:25:15 PM

ขอบคุณ

รองหัวหน้าเว็บ

#14 k9 06/ก.ค./2011, 04:25:12 PM

ผมขอถามหน่ยคัรบ
เงิน 5% ที่ว่าจะขึ้นให้ทำไมไม่เห็นขึ้นให้เลยครับ  หนังสือสังการก็ยังไม่เห็น
หรือว่ามี อปท.ใดที่ได้แล้วครับ  ถ้ามีหนังสือสั่งการก็ส่งให้ด้วยครับ