งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: เรียนถามพี่คนหลังจอหรือผู้รอคำถามจิดวิทยามีแนวการตอบอย่างไร

• ruttikarn
  • 16
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
เมื่อ: 22/ส.ค./2008, 03:51:42 PM
5507 ครั้ง
LINE it!
คำถามจิดวิทยามีแนวการตอบอย่างไรมีใครรู้บ้างเราจะไปสอบก่อนการสัมภาษณ์ของข้าราชการกทม.ขอบคุณนะค่ะสอบวันที่ 31 ส.ค.นี้

6 ความคิดเห็น

(ผู้ดูแลบอร์ด)
เซียน(GURU)

#1 (คนหลังจอ) 22/ส.ค./2008, 04:16:12 PM

ไม่ถึงขนาดนั้นหรอกครับ... อย่างไปกังงลครับ
 ตามระเบียบเกี่ยวกับการสอบ จะมีการตั้งคณะกรรมการขึ้นมาอย่างน้อย 3 และต้องไม่ตำกว่าระดับ 8
 ประเด็นอยู่ที่ว่าจะไปเอาข้าราชการระดับ 8 มาจากที่ไหน (ประมาณ 100 คน ) เพาะฉนั้นคณะกรรมการสอบส่วนมากจึงเป็นครู เพราะครูหรืออาจารย์ระดับ 8 มีเยอะครับ...

อนึ่ง... การจะได้ลำดับต้นอยู่ที่การสอบ ภาค ข. ใครได้ภาค ข. มากคนนั้นได้อันดับที่ดีกว่า ....  เพราะฉนั้นภาค ค. อย่างไปกังงลครับ ...

แต่ก่อนผมก็เคยสอบสัมภาษณ์ ผมจำเทคนิคแค่ข้อเดียวคือ  ยังศึกษาไม่ถึง หรือ ไม่เคยศึกษาเรื่องนี้เลย  ใช้ในกรณีที่เจอะคำถามยาก ๆ (อย่าตอบว่าไม่รู้เด็ดขาด) ให้ตอบว่า ยังศึกษาไม่ถึง หรือ ไม่เคยศึกษามาก่อน....

แต่ไม่สิ่งหนึ่งที่ผมไม่อาจรู้เลย คือ คำถามจับฉลาก!!!  (มีเป็นบางจังหวัด) แต่มีทางแก้คือให้อ่าน พรบ. ที่เกียวกับตำแหน่งของตัวเอง เช่น
ธรุการ             อ่าน    ระเบียบงานสารบรรณ
บันทึกข้อมูล       อ่าน   พรบ ข้อมูลข่าสาร
ช่าง                อ่าน   เกี่ยวกับพวกฝังเมือง หรือก่อสร้าง
พัสดู               อ่าน   ระเบียบพัสดุ
วิเคราะ์ห์           อ่าน   พรบ.แผน
บัญชี              อ่าน    อ่าน พรบ. เกี่ยวกับการเงิน การงบประมาณ    อย่างนี้เป็นต้น.....       

รองปลัด I.T.

#2 rattanakorn 27/ส.ค./2008, 09:52:32 AM

เรียนถามคุณคนหลังจอ หรือผู้รู้ หรือคุณปุ๊ปปั๊ปนะคะ ไปสอบสัมภาษณ์มาแล้ว  กรรมการเขาถามว่า เทศบาล กับ อบต.ต่างกันอย่างไรช่วยตอบด้วยนะคะ

(ผู้ดูแลบอร์ด)
เซียน(GURU)

#3 (คนหลังจอ) 27/ส.ค./2008, 10:17:10 AM

หลัก ๆ ก็ตามนี่ครับ...

1. โครงสร้าง
2. อำนาจหน้าที่ (เทศบาลเยอะกว่า อบต.)
3. จำนวนที่มาของสมาชิก (อบต.fix เลยว่าต้องหมู่บ้านละสองคน ส่วนเทศบาลคิดตามประเภทว่าเป็น เทศบาลตำบล เมือง นคร)
4. การกับกับดูแล  (อบต. นายอำเภอ    ส่วนเทศบาล ผู้ว่าราชการจังหวัด )
5. จำนวนรองนายก และเลขานุการ
6. สมัยประชุมสามัญ

#4 rattanakorn 27/ส.ค./2008, 10:45:02 AM

ขอบคุณคะ

#5 niece 29/ส.ค./2008, 10:21:14 AM

ไปสอบมาแย้ว
1. ให้เล่าประวัติส่วนตัว โดยย่อ
2. แล้วรู้รึเปล่าว่าต้องย้ายมาอยู่ที่นี่อยู่ได้หรอ
3. (เรียนเสาร์อาทิตย์ด้วย) ถ้ามาทำงานต้องอุทิศเวลาให้ราชการเสาร์อาทิตย์ก้อต้องทำ ทำได้ไหม
4. งานที่ทำอยู่มีปัญหารึเปล่าจะแก้ปัญหาอย่างไร
แล้วก้องานอีก 2-3 ข้อ อ่ะ
 m;5

#6 RAGA 04/ก.ย./2009, 12:40:25 PM

ขอบคุณครับ