เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

433875 กระทู้ ใน 35281 หัวข้อ- โดย 183571 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: thepp

23 ตุลาคม 2014, 11:14:45 AM
งานราชการ ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่นชุมชนการสอบห้องแจกข้อสอบ ขอข้อสอบเเนวข้อสอบ พรบ.ระเบียบบริหารราชการเเผ่นดิน
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เเนวข้อสอบ พรบ.ระเบียบบริหารราชการเเผ่นดิน  (อ่าน 8166 ครั้ง)
พระจันทร์ยิ้ม
(V.I.P.)
เซียน(GURU)
*

« เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2009, 12:19:17 PM »

ตามลิ้งค่ะ

http://actboard.129jump.com/viewthread.php?tid=3482&extra=page%3D1

Rutchana
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2009, 03:47:53 PM »

ขอบคุณค่ะ
aodworawat
ปลัด I.T.
*

aod_worawat@hotmail.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2009, 04:31:34 PM »

ขอบคุณครับ ได้ประโยชน์มากๆครับ
เวลาที่หายไป
เซียน(GURU)
*

Long live The King

« ตอบ #3 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2009, 05:02:29 PM »

m;5 ขอบคุณในน้ำใจ..คนไทยนะค่ะ  m;5

เวลา....จะช่วยให้เราเข้าใจอะไรมากขึ้น...และจะช่วยให้ตัดสินใจได้ง่ายและเหมาะสม.. 
bmw0002
หัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2009, 05:40:52 PM »

เฉลยกับคำถาม ดูแปลกๆ ผิดบานเลย

ตัวอย่าง
5.    ข้อใดเป็นการบริหารราชการส่วนกลาง

ก.  กระทรวง                                                                               

ข.  ทบวง

ค.  ส่วนราชการที่ชื่อเรียกอย่างอื่นมีฐานะเป็นกรม แต่ไม่ได้สังกัดกระทรวงหรือทบวง

ง.  ข้อ ก. และ ข. ถูก

เฉลย ตอบ จ. ก็มันไม่มีอะ ให้เดานะ   จ.ก,ข,ค ถูก

6.    ส่วนราชการใด ไม่มีฐานะเป็นนิติบุคคล

ก.  สำนักนายกรัฐมนตรี                                                            ข.  ทบวง ซึ่งสังกัดสำนักนายกรัฐมนตรี

ค.   กรมซึ่งไม่สังกัดกระทรวง                                                 ง.  ข้อ ก. และข้อ ค. แล้วแต่กรณี

จ.  ทุกข้อมีฐานะเป็นนิติบุคคล

ข้อนี้ เฉลย เขาตอบ ก. ซึ่งไม่ถูกแน่นอน  ข้อนี้ต้องตอบ จ.

มาตรา ๗  ให้จัดระเบียบบริหารราชการส่วนกลาง ดังนี้
(๑) สำนักนายกรัฐมนตรี
(๒) กระทรวง หรือทบวงซึ่งมีฐานะเทียบเท่ากระทรวง
(๓) ทบวง ซึ่งสังกัดสำนักนายกรัฐมนตรีหรือกระทรวง
(๔) กรม หรือส่วนราชการที่เรียกชื่ออย่างอื่นและมีฐานะเป็นกรม ซึ่งสังกัดหรือไม่สังกัดสำนักนายกรัฐมนตรี กระทรวงหรือทบวง

สำนักนายกรัฐมนตรีมีฐานะเป็นกระทรวง

ส่วนราชการตาม (๑) (๒) (๓) และ (๔) มีฐานะเป็นนิติบุคคล

***อ่านก็ระวังหน่อยนะครับผมแค่เข้ามาดูเล่นๆเพื่อได้ความรู้ใหม่ๆอะไม่ได้ดูทุกข้อนะ มาเตือนๆไว้เพื่อท่านออกจากห้องสอบมาคิดว่าทำข้อสอบได้ แต่ที่ไหนได้  ไปจำผิดๆมาตอบ ...

พระจันทร์ยิ้ม
(V.I.P.)
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 07 พฤศจิกายน 2009, 10:01:19 PM »

แนวข้อสอบ

ก่อนที่จะอ่านแนวข้อสอบ คิดว่าคงอ่านตัว พรบ.มาแล้ว
ขอบใจที่เตือน แต่ถ้าว่างแหล่งที่มาก็มีอยู่
รบกวนช่วยไปโพสบอกหน่อยสิ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์