งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ขอถามคนหลังจอหรือผู้รู้ค่ะ

เมื่อ: 05/ก.ย./2008, 03:22:58 PM
4188 ครั้ง
LINE it!
กรรมการ กถ.ที่บอกว่ามี 17 คน อ่ะค่ะพี่ ประธาน ก.ถ. มาจากการเสนอชื่อของคณะกรรมการฝ่ายละ 3 คน แล้วให้บุคคลทั้ง 9 คัดเลือกกัน
เอง 1 คนให้เป็นประธาน อ่านแล้วเข้าใจได้ว่า ประธานก็คือหนึ่งในกรรมการ 16 คนที่ถูกเสนอชื่อจากกรรมการด้วยกันเอง หรือ ว่าบุคคลอื่นที่ถูกเสนอชื่อให้เป็นประธานที่ไม่ได้มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆกับกรรมการ 16 คนนี้คะ งงจัง :( m;3
~~~~ชาวชุมชนคนท้องถิ่น....จงเจริญ~~~~~

**=มา-แล้ว-ค่ะ=**

6 ความคิดเห็น

รองหัวหน้าเว็บ

#1 Auto™ 07/ก.ย./2008, 08:38:44 AM

ผมเข้าใจว่า ไม่เกี่ยวข้องกับ คณะกรรมการ 16 คนนี้ครับ ตาม
        มาตรา 31 ในการคัดเลือกประธานกรรมการมาตรฐานการบริหารงานบุคคลส่วนท้องถิ่น ให้กรรมการตามมาตรา 30 (2) (3) และ (4) เสนอรายชื่อบุคคลจำนวนฝ่ายละสามคน และให้บุคคลทั้งเก้าคนดังกล่าวประชุมเพื่อคัดเลือกกันเอง โดยให้ผู้ได้รับคะแนนสูงสุดเป็นผู้ได้รับการคัดเลือก
          บุคคลที่จะได้รับการเสนอชื่อตามวรรคหนึ่ง ต้องเป็นผู้ซึ่งมีความรู้ความเชี่ยวชาญในด้านการบริหารงานท้องถิ่น ด้านการบริหารงานบุคคล ด้านระบบราชการ ด้านการบริหารและการจัดการหรือด้านกฎหมาย ซึ่งมีผลงานทางด้านวิชาการหรือมีความรู้เป็นที่ยอมรับ และไม่ได้เป็นกรรมการของ คณะกรรมการกลางข้าราชการหรือพนักงานส่วนท้องถิ่น หรือกรรมการของคณะกรรมการข้าราชการหรือพนักงานส่วนท้องถิ่น และให้นำความในมาตรา 6 วรรคหนึ่งมาใช้บังคับด้วย
       ให้รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยมีหน้าดำเนินการจัดให้มีการคัดเลือกประธานกรรมการมาตรฐานการบริหารงานบุคคลส่วนท้องถิ่น ตามหลักเกณฑ์และเงื่อนไขที่คณะรัฐมนตรีกำหนด
       ในกรณีที่ได้รายชื่อบุคคลซึ่งได้รับการคัดเลือกแล้ว ให้รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยประกาศแต่งตั้งบุคคลดังกล่าวเป็นประธานกรรมการมาตรฐานการบริหารงานบุคคลส่วนท้องถิ่น

(ผู้ดูแลบอร์ด)
เซียน(GURU)

#2 (คนหลังจอ) 08/ก.ย./2008, 09:17:38 AM

ขอบคุณสำหรับคำถามนะครับ......
แสดงว่าท่านดูหนังสือหลายเล่มอย่างที่ผมบอก... บางเล่มก็เขียนถูก บางเล่มก็เขียนผิด ทำให้ผู้อ่านเกิดความสับสน ....

เอาแบบกระจ่างเลยนะครับ คณะกรรมการ ก.ถ. ทั้งหมดรวมกัน 17 คน อันนี้ก็ฟันธง !!! ซึ่งแบ่งได้ดังนี้
1. ประธาน 1 คน (มาจากบุคคลภายนอก ซึ่งมิใช้คณะกรรมรการแต่ประการใด เพราะโดยบีบด้วยมาตรา 6 ซึ่งต้องไม่เป็นข้าราชการ หรือนักการเืมือง เลยทำให้คณะกรรมการทั้ง 3 ฝ่ายเป็นประธาน กถ. ไม่ได้)
2. คณะกรรมการมีทั้งหมด 16 คน

อ้างอิง
นานมาแล้วผมเคยโทรไปปรึกษาที่สำนักกฎหมาย ก.ถ. ครับ ก็ได้คำตอบว่า 17 คนครับ (ข้อมูลที่เราทำทั้งหมดไม่ว่าจะเป็นภาค ก. หรือ ข. รับรองความถูกต้องครับ)

สบายใจแล้วนะครับ.......   มีอะไรก็ถามได้ครับ (ชุมชนแห่งการแบ่งปัน)

รองหัวหน้าเว็บ

#3 bank 22/ก.ย./2008, 02:41:35 PM

แล้วที่สอบไปเมื่อปี 49 สรุปว่าเค้าใช้บัญชี 2 ปีหรือว่า 3 ปีกันแน่อะ งงมาก
แล้วสอบรอบนี้จะยกเลิกบัญชีของปี 49 เลยใช่ปะ
ตอบหน่อย สงสัยมักๆ
 :(

เซียน(GURU)

#4 (คนหลังจอ) 22/ก.ย./2008, 02:56:46 PM

เป็นระบบวนลูปครับ (loop)  การสอบภาค ก. แต่ละครั้งใบผ่านภาค ก. ใช้ได้ 3 ปี ไม่มีการยกเลิกการสอบครั้งก่อนเมื่อปี 49 แต่อย่างใด
 สิ่งที่จะทำให้ใบผ่าน ภาค ก. สิ้นสุดคือหมดระยะเวลา 3 ปี ครับ...

เซียน(GURU)

#5 (คนหลังจอ) 23/ก.ย./2008, 09:19:07 AM

การสอบภาค กหลายครั้งมีประโยชน์ตรงที่ เราสามารถเลือกครั้งที่มีคะแนนสูงสุดในการสอบภาค ข ได้นะครับ

คะแนนสอบภาค ก. ไม่มีการนับรวมในการ สอบภาค ข. และ ภาค ค. ครับ... (ภาค ก. เป็นแค่ใบผ่านทางในการสอบภาคต่อมาเท่านั้น)

(V.I.P.)
นายกเว็บ

#6 ปุ๊บปั๊บ (ปภ.) 24/ก.ย./2008, 10:39:17 AM

การสอบภาคก็ ก็เหมือนการเทรินโปรกอล์ฟ แหละครับ ..... จะได้ 60% หรือ100% ก็ได้ใบรับรองเหมือนกันแล้วพอสอบภาค ข ก็เริ่มต้น นับ 1 ใหม่ครับ