งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: มีปัญหาเรื่องทุนการศึกษากับการบรรจุ

• kantanapat
  • 23
  • รองหัวหน้าเว็บ
เมื่อ: 15/ก.ย./2008, 10:23:16 AM
2016 ครั้ง
LINE it!
ขณะนี้ดิฉันทำงานเป็นพนักงานจ้างภารกิจของ อบต. และกำลังเรียน รปศ. ขึ้นปี 2 ทุน อบต. แต่สอบติดธุรการ ก.พ. คาดว่าจะเรียกบรรจุ ก่อนที่จะเรียนจบแน่นอน ในระหว่างรับทุนดิฉันได้เกรดเฉลี่ย 3.50 ได้ชำระค่าเล่าเรียนปีที่ 2 แล้ว ถ้าได้รับการบรรจุอยากทราบว่าต้องชดใช้ทุนเป็นสองเท่าหรือไม่  ซึ่งดิฉันคิดว่าเหลืออีกหนึ่งปีก็จะใช้เงินตัวเองเรียน  ถ้าต้องใช้ทุน 2 เท่าดิฉันต้องเป็นหนี้แต่นอน เพราะฐานะทางบ้านไม่ดี (ถ้าดีคงไม่รอทุน อบต. ) ตอนนี้เครียดมากอุตสาห์พยายามเพื่อความก้าวหน้า ที่เรียนก็เพราะกลัวสอบไม่ติดแล้ววุฒิน้อย ๆจะไม่ก้าวหน้า พอเรียนแล้วสอบติดแทนที่จะได้บรรจุ ก็กลับต้องเป็นหนี้อีก คนจนนี่ทางเลือกน้อยจริง ๆ รบกวนช่วยหาระเบียบที่พอจะเป็นแนวทางแก้ไขให้ด้วยค่ะ

3 ความคิดเห็น

รองปลัด I.T.

#1 ekaj 15/ก.ย./2008, 01:43:54 PM

:th\โถ ๆ อย่างพึ่งน้อยใจสิครับ มันคงมีทางออกที่ดีกว่านี้เเหละนะ
สู้ ๆ ครับ

บุคคลทั่วไป

#2 maej 17/ก.ย./2008, 04:22:17 PM

ผมอยากทราบว่าตอนนี้สัญญาคุณเหลือก็ปีครับ ( คาดว่าจะหมดกันยายนนี้นะครับ) ถ้าเป็นไปตามนี้ ถ้าเราไม่ประสงค์จะต่อสัญญาใหม่หรือผู้บริหารไม่ต่อสัญญาให้เรา ( เลือกเอาว่าจะเอาแนวทางไหน)ถือว่าสัญญาที่เราทำไว้กับทางอบต. ไม่มีผลผูกพันครับไม่ต้องชดใช้ครับ ประการต่อมาถ้าคุณบรรจุที่อื่น( อปท) คุุณก็สามารถทำสัญญาต่อได้กรณีเทียบเคียงกับส.อบต.ที่หมดวาระแล้วกลับมาในสมัยหน้า ก็ย่อมมีสิมธิ์ได้รับทุนเหมือนเดิม  m;7

รองหัวหน้าเว็บ

#3 kantanapat 23/ก.ย./2008, 09:20:55 AM

:(  :(