งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: การเบิกจ่ายก่อนสิ้นปีงบประมาณ

• bunchee
เมื่อ: 16/ก.ย./2008, 12:08:11 PM
4451 ครั้ง
LINE it!
การเบิกค่าใช้จ่ายก่อนสิ้นปีงบประมาณ มีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างค่ะ ที่ต้องเบิกให้เสร็จก่อนสิ้นปีงบประมาณ แล้วอะไรที่สามรถเบิกปีงบประมาณหน้าได้ ใบแจ้งหนี้ต่างๆ สามรถเบิกได้เมื่อไหร่ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ดูระเบียบหรือใช้หลักการอะไรค่ะ

2 ความคิดเห็น

(ผู้ดูแลบอร์ด)
เซียน(GURU)

#1 ~(อารมณ์สีเทา)~ 18/ก.ย./2008, 02:46:19 PM

เรื่องเงินจะไป fix เลยก็ไม่ได้ครับ... เพราะในเรื่องการจ่ายเงินแต่ละ อปท. ก็ไม่เหมือนกัน ว่านำเอาไปใช้ในโครงการอะไรบ้าง... เพราะบาง อบต. เงินอาจเหลือเยอะ บาง อบต. เงินหมดอาจจะกู้เงิน จาก กระทรวง ทบวง กรม  ก็ได้
 เช่น เงินตัวนี้ต้องจ่ายในปี 51 แล้ว อบต. งบจะหมดแล้วก็ต้องนำไปจ่ายในปี 52 อยู่ดี... จะทำอะไรก็แล้วแต่คือให้มันไปได้และไม่ผิดกฎหมาย เ่ช่น บัตรกันเงินฯ หรืออื่น ๆ ก็ว่ากันไป

ส่วนระเบียบที่เกียวข้องคือ ระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วย การรับเงิน การฝากเงิน การเบิกจ่ายเงิน การเก็บรักษาเงิน และการตรวจเงินขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น

หัวหน้าเว็บ

#2 lovely_taew 19/ก.ย./2008, 08:19:24 AM

การเบิกค่าใช้จ่ายก่อนสิ้นปีงบประมาณ มีค่าใช้จ่ายอะไรบ้างค่ะ ที่ต้องเบิกให้เสร็จก่อนสิ้นปีงบประมาณ แล้วอะไรที่สามรถเบิกปีงบประมาณหน้าได้ ใบแจ้งหนี้ต่างๆ สามรถเบิกได้เมื่อไหร่ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ ดูระเบียบหรือใช้หลักการอะไรค่ะ
[/quo
กรณีก่อหนี้ผูกพันไว้ก่อนสิ้นปี  คือค่าครุภัณฑ์ที่ดินสิ่งก่อสร้าง  ถ้าเบิกไม่ทันสิ้นปี ให้กันเงินไว้เบิกเหลื่อมปี
ส่วนค่าวัสดุ ค่าซ่อมแซม  ที่เราก่อหนี้ผูกพัน  อย่างเช่น ค่าน้ำมันเชื้อเพลิง  ให้ตรวจรับวันที่ 30 กันยา  ให้เบิกจ่ายวันที่ 30 กันยา เลย  เพื่อเราจะได้ไม่ต้องกันเบิกเหลื่อมปี  เพราะเวลาจังหวัดเค้ามาตรวจธรรมาภิบาลการกันเงินเบิกเหลื่อมมากจะทำให้ได้คะแนนน้อย
ส่วนค่าสาธารณูปโภค  หรือค่าใช้จ่ายที่เราไม่ได้ทำสัญญา  เช่น  ค่าโทรศัพท์  ค่าไฟฟ้า  บิลมาเมื่อไหร่ก็ เบิกตอนนั้นได้ไม่มีปัญหา
อย่าลืมจ่าย เงินประกันสังคมด้วยนะคะ