งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: จ่ายค่าสถานที่จัดประชุม?????

• ori
  • 44
  • รองหัวหน้าเว็บ
เมื่อ: 19/ก.ย./2008, 09:53:12 AM
1727 ครั้ง
LINE it!
ถามท่านผู้รู้หน่อยค่ะ

สมมติหน่วยงานราชการ (เช่น ครู โรงเรียน กกต.) หรือหน่วยงานเอกชน (บริษัทต่างๆ) หรือกลุ่มคน กลุ่มใดกลุ่มหนึ่ง

มาขอใช้สถานที่ห้องประชุมของเทศบาล

จำเป็นมั้ยที่เจ้าหน้าที่เทศบาลจะต้องเก็บค่าสถานที่  (เรียกจำนวนเลยนะคะ  ประชุมแต่ละครั้งเห็นได้ตัง ครั้งละไม่ต่ำกว่า 5,000.-)

พอดีลองสอบถามคนที่จ่ายเงิน เค้าบอกว่าเจ้าหน้าที่เก็บค่าจัดสถานที่ ค่าอาหารว่าง

ทั้งๆที่ตอนจัดสถานที่ก็ให้พนักงานเทศบาลจัด  อาหารว่างกองคลังก็เบิกจากเงินเทศบาล

เท่าที่รู้กรณีมีมาขอใช้สถานที่ยังงี้  ทางเทศบาลควรจะจัดให้ใช้สถานที่ฟรี 

แต่ถ้ามีค่าใช้จ่ายคงเป็นทางหน่วยงานที่มาประชุม มอบเป็นน้ำใจ  เล็กๆ น้อยๆ ใช่มั้ยค่ะ????

ส่วนเรื่องอาหารว่างเป็นของที่ผู้จัดประชุมต้องเตรียมการเอง

หรือว่าจ้างผู้รับเหมางานตรงนี้ ใช่มั้ยค่ะ???

ไม่เข้าใจเลยค่ะ  เห็นมาหลายครั้งแล้ว เลยสงสัยนะค่ะ

ช่วยตอบให้กระจ่างด้วยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ

3 ความคิดเห็น

(V.I.P.)
ปลัด I.T.

#1 architect 20/ก.ย./2008, 05:25:46 PM

m;4 m;4 m;4

(V.I.P.)
หัวหน้าเว็บ

#2 หนอน[CoM] 21/ก.ย./2008, 08:57:49 PM

มะแน่ใจนะฮับ
ที่ อบต.ผม เห็นแต่บริการฟรี
แถมมีน้ำ กาแฟ ให้บริการ หากมีหนังสือขอใช้สถานที่เป้นลายลักษณ์อักษร

บุคคลทั่วไป

#3 tukky14 30/ก.ย./2008, 07:16:16 PM

ค่ะ..

ที่ อบต.ที่เราอยู่เวลามีหน่วยงานมาขอใช้ห้องประชุม บางครั้งก็มีค่าห้องประชุมให้ บางครั้งก็ไม่มี (ให้เป็นสินน้ำใจประมาณนั้น)

ส่วนเรื่องอาหารว่างเป็นหน้าที่ของหน่วยงานที่จัดประชุมค่ะ เขาจะเตรียมเอง เราก็จะเตรียมอุปกรณ์ให้เขา เช่นพวกแก้วกาแฟ น้ำร้อน

แล้วก็มีบางหน่วยงานจะให้เราจัดเตรียมของว่างไว้ให้แต่เขาก็จะออกค่าใช้จ่ายเองค่ะ..พอใช้ห้องประชุมเสร็จ..ก็เป็นหน้าที่ อบต.เรา..ที่จะต้องเก็บ

ห้องประชุม..(แม่บ้าน อบต.เหนื่อยอีกแล้วงานนี้..เหอๆๆ) m;2