งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: สรุป : พรบ.เข้าชื่อเสนอบัญญัติฯ และ พรบ.ลงคะแนนเสียงเพื่อถอดถอนฯ

เมื่อ: 23/ก.พ./2010, 06:30:44 PM
14928 ครั้ง
LINE it!
ผมได้สรุป พรบ.เข้าชื่อเสนอบัญญัติฯ และ พรบ.ลงคะแนนเสียงเพื่อถอดถอนฯ ทำเองนะครับ

ดีไม่ดียังไง ก็ช่วยชี้แนะด้วยละกาน นะครับ

พรบ.เข้าชื่อเสนอบัญญัติฯ
http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=231986A9012BTN3XBYY3XC8565559S

พรบ.ลงคะแนนเสียงเพื่อถอดถอนฯ
http://upload.one2car.com/download.aspx?pku=231986A901QWA26DBHGL2N4LNRGD2C

จากคุณ46312229 ที่เอามาโพสนะคะ
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 28/ก.พ./2010, 09:53:39 AM โดย ღ ส.เสือ ღ
กรรมใดใครก่อ กรรมนั้นย่อมคืนสนอง

18 ความคิดเห็น

สมาชิกในตำนาน
เซียน(GURU)

#1 *゚¨゚✎・ ✿.。.:* KaN *.:。✿*゚¨゚✎・✿.。.:* 23/ก.พ./2010, 06:47:48 PM

ขอบคุณมาก ๆ เลยนะค่ะ สั้น ๆ ง่าย ๆ ได้ใจความ ขอบคุณค่ะ

(ผู้ดูแลบอร์ด)
เซียน(GURU)

#2 ส.เสือ™ 23/ก.พ./2010, 10:26:54 PM

ขอบคุณครับ

บุคคลทั่วไป

#3 Zixdix 23/ก.พ./2010, 10:31:28 PM

ขอบคุณท่านมากครับ...

เซียน(GURU)

#4 ดับเพลิงเมืองกระทุ่มล้ม 24/ก.พ./2010, 10:31:18 AM

ขอบคุณมากๆครับ

เซียน(GURU)

#5 dear22 24/ก.พ./2010, 10:41:20 AM

ขอบคุณมากๆครับ

หัวหน้าเว็บ

#6 Hi Doraemon 27/ก.พ./2010, 12:18:17 PM

ขอบคุณมากค่ะ

รองปลัด I.T.

#7 กระปุกตั้งฉ่าย 27/ก.พ./2010, 12:25:10 PM

ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆๆที่มอบให้คะ

นายกเว็บ

#8 Bubble Blue 27/ก.พ./2010, 12:42:03 PM

ไหงมันคนละอันกะหัวข้อล่ะครับเนี่ย?

หัวหน้าเว็บ

#9 Nu-Bow 27/ก.พ./2010, 01:16:13 PM

ไหงมันคนละอันกะหัวข้อล่ะครับเนี่ย?

นั่นสิคะ หัวข้ออีกอย่าง แต่สรุปอีกอย่าง
สงสัยจะมึนนะ m;2 m;2 m;2

แต่ก็ขอบคุณคะ โหลดแล้วด้วย

รองหัวหน้าเว็บ

#10 ส า ย ล ม ที่ ห วั ง ดี 01/มี.ค./2010, 12:58:21 PM

ขอบคุณค่ะ

บุคคลทั่วไป

#11 Princecorn 01/มี.ค./2010, 02:01:10 PM

ขอบคุณครับ

รองหัวหน้าเว็บ

#12 I am B'o'W 01/มี.ค./2010, 10:22:36 PM

ขอบคุณมากมายค้า ^^

หัวหน้าเว็บ

#13 kanoka 04/มี.ค./2010, 12:00:22 PM

ขอบคุณค่ะ ^_^

สมาชิกในตำนาน
เซียน(GURU)

#14 ผู้-ด้อย-โอกาส-ทาง-การ-สอบ 04/มี.ค./2010, 12:25:19 PM

แนวข้อสอบ
พ.ร.บ.ว่าด้วยการลงคะแนนเสียงเพื่อถอดถอนสมาชิกสภาท้องถิ่นหรือผู้บริหารท้องถิ่น พ.ศ.2542
------------------------

ถาม   พรบ.ฉบับนี้ใช้กับหน่วยงานใดบ้าง
ตอบ   กรุงเทพมหานคร องค์การบริหารส่วนจังหวัด เทศบาล เมืองพัทยา องค์การบริหารส่วนตำบล และองค์กร
   ปกครองส่วนท้องถิ่นอื่นที่มีกฎหมายจัดตั้งขึ้น

ถาม   ใครคือผู้รักษาการตาม พรบ.นี้
ตอบ   ให้รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยรักษาการตามพระราชบัญญัตินี้

ถาม   การเข้าชื่อร้องขอต่อผู้ว่าราชการจังหวัดเพื่อดำเนินการให้มีการลงคะแนนเสียงถอดถอนสมาชิกสภา
   ท้องถิ่น หรือผู้บริหารท้องถิ่น เพราะเหตุที่ไม่สมควรดำรงตำแหน่งต่อไปให้ถือเกณฑ์จำนวนผู้มีสิทธิ   เลือกตั้งขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นแต่ละแห่ง อย่างไร
ตอบ      1. ผู้มีสิทธิเลือกตั้งไม่เกิน 100,000 คนต้องมีผู้เข้าชื่อไม่น้อยกว่า 1/5 ของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นนั้น
2. ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 100,001 – 500,000 คนต้องมีผู้เข้าชื่อไม่น้อยกว่า 20,000 คนของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นนั้น
3. ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 500,001 – 1,000,000 คนต้องมีผู้เข้าชื่อไม่น้อยกว่า 25,000 คนของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นนั้น
4. ผู้มีสิทธิเลือกตั้ง 1,000,001 คนขึ้นไป ต้องมีผู้เข้าชื่อไม่น้อยกว่า 30,000 คนของจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นนั้น
การนับจำนวนผู้มีสิทธิเลือกตั้งในองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นดังกล่าว ให้ถือตามจำนวนในบัญชีรายชื่อผู้มีสิทธิเลือกตั้งขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นนั้นครั้งหลังสุดที่ใช้สำหรับการเลือกตั้งสมาชิกสภาท้องถิ่นหรือผู้บริหารท้องถิ่น แล้วแต่กรณี

ถาม   คำร้องขอให้มีการลงคะแนนเสียงถอดถอนสมาชิกสภาท้องถิ่นหรือผู้บริหารท้องถิ่น จะต้องมีรายละเอียดอย่างไรบ้าง
ตอบ      1. ชื่อ ที่อยู่ และลายมือชื่อของผู้เข้าชื่อทุกคน พร้อมทั้งสำเนาบัตรประจำตัวประชาชน บัตรประจำตัวประชาชนที่หมดอายุ หรือบัตรหรือหลักฐานอื่นใดของทางราชการที่มีรูปถ่ายสามารถแสดงตนได้
2. รายละเอียดของข้อเท็จจริงและพฤติการณ์ที่แสดงให้เห็นว่าสมาชิกสภาท้องถิ่นผู้ใด หรือผู้บริหารท้องถิ่นผู้ใดในองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นที่ประสงค์จะให้ลงคะแนนเสียงถอดถอนนั้นมีการปฏิบัติหน้าที่หรือมีความประพฤติเสื่อมเสียอย่างใดจนเป็นเหตุที่ไม่สมควรดำรงตำแหน่งต่อไป
3. รายชื่อผู้แทนของผู้เข้าชื่อที่จะมีอำนาจดำเนินกิจการที่เกี่ยวข้องกับการจัดให้มีการลงคะแนนเสียงถอดถอนสมาชิกสภาท้องถิ่นหรือผู้บริหารท้องถิ่น
4. คำรับรองของผู้แทนของผู้เข้าชื่อตาม 3 ว่าผู้เข้าชื่อทุกคนเป็นผู้มีสิทธิเลือกตั้งในองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นนั้น และเป็นผู้ร่วมเข้าชื่อด้วยตนเอง

ถาม   เมื่อผู้ว่าราชการจังหวัดได้รับคำร้องขอถอดถอน ให้ส่งคำร้องไปให้สมาชิกสภาท้องถิ่นหรือผู้บริหารท้องถิ่นผู้ที่ถูกร้องเพื่อให้ชี้แจงภายในกี่วัน และผู้นั้นต้องชี้แจงข้อกล่าวหาภายในกี่วัน
ตอบ   จัดส่งไปให้ผู้ถูกร้องให้ถอดถอนภายใน 7 วัน นับแต่วันได้รับคำร้อง และผู้นั้นต้องชี้แจงข้อกล่าวหาภายใน 30 วันนับแต่วันที่ได้แจ้งคำร้อง

ถาม   เมื่อผู้ว่าราชการจังหวัดได้รับคำชี้แจงข้อเท็จจริงแก้ข้อกล่าวหาของสมาชิกสภาท้องถิ่นหรือผู้บริหารท้องถิ่นแล้ว หรือเมื่อครบกำหนดสามสิบวันแล้ว ผู้ว่าราชการจังหวัดจะต้องแจ้งให้คณะกรรมการการเลือกตั้งทราบภายในกี่วัน
ตอบ   ภายใน 7 วัน นับแต่วันที่ได้รับคำชี้แจงหรือวันครบกำหนด แล้วแต่กรณี

ถาม   ใครมีหน้าที่ในการจัดให้มีการลงคะแนนเสียงถอดถอนสมาชิก หรือผู้บริหารท้องถิ่น
ตอบ   คณะกรรมการเลือกตั้ง

ถาม   คณะกรรมการประจำที่ลงคะแนนเสียงแต่ละแห่งมีจำนวนกี่คน
ตอบ   ไม่น้อยกว่า 5 คน

ถาม   การมาลงคะแนนถอดถอนจะต้องมีผู้มาใช้สิทธิไม่น้อยกว่าจำนวนเท่าใด
ตอบ   ไม่น้อยกว่ากึ่งหนึ่งของจำนวนผู้มีสิทธิลงคะแนนเสียงทั้งหมดในองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นนั้น  หากจำนวนไม่ถึงกึ่งหนึ่งให้การเข้าชื่อถอดถอนนั้นเป็นอันตกไป  และการลงคะแนนเสียงดังกล่าวจะต้องมีคะแนนเสียงจำนวนไม่น้อยกว่าสามในสี่ของผู้มีสิทธิเลือกตั้งที่มาลงคะแนนเสียง

ถาม   เมื่อมีการประกาศผลการลงคะแนนเสียงแล้ว ถ้าผู้มีสิทธิเลือกตั้งเห็นว่าการลงคะแนนเสียงเป็นไปโดยไม่ถูกต้อง หรือไม่ชอบด้วยกฎหมาย มีสิทธิยื่นคำร้องคัดค้านภายในกี่วัน
ตอบ   ภายใน 30 วัน นับแต่วันที่คณะกรรมการการเลือกตั้งประกาศผลการลงคะแนนเสียง

หมายเหตุ     การลงคะแนนถอดถอน จะดำเนินการ เช่นเดียวกับการเลือกตั้งทั่วไป โดยประกาศลงคะแนนเสียงถอดถอนไม่เกิน 90 วัน

ขอบคุณ เครดิตจาก  ตั๊กกี้