งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ถามผู้ที่รู้จริงด้วยครับเรื่องการสอบ ภาค ข.

• Zixdix
เมื่อ: 08/ต.ค./2008, 08:08:51 PM
3525 ครั้ง
LINE it!
สงสัยเป็นการส่วนตัวนะครับ อยากถามว่าผู้ที่ผ่านภาค ก. ระดับ 3 แล้ว สามารถสอบภาค ข. ระดับ 1 หรือ 2 ได้หรือไม่ หรือสอบภาค ก. ระดับใดก็ต้องสอบภาค ข. ระดับนั้นครับ รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยนะครับ

ขอบพระคุณครับ :th\

6 ความคิดเห็น

บุคคลทั่วไป

#1 pupupu 09/ต.ค./2008, 09:49:06 AM

ได้ ผ่านภาค ก ระดับ 3 สามารถลง ภาค ข ระดับ 1 และ ระดับ 2 ได้ โดยไม่มีวุฒิ ปวช ปวส

หัวหน้าเว็บ

#2 ~~ > ตะวันไม่สิ้นแสงขอเธออย่าสิ้นหวัง<~~ 11/พ.ย./2008, 09:41:41 AM

สงสัยเป็นการส่วนตัวนะครับ อยากถามว่าผู้ที่ผ่านภาค ก. ระดับ 3 แล้ว สามารถสอบภาค ข. ระดับ 1 หรือ 2 ได้หรือไม่ หรือสอบภาค ก. ระดับใดก็ต้องสอบภาค ข. ระดับนั้นครับ รบกวนสอบถามผู้รู้ด้วยนะครับ

มุกก็สงสัยเหมือนกานเพราะมุกสอบผ่านภาค ก. ระดับ 3 มีแต่วุฒิป.ตรี 4 ปีต่อเนื่อง เอก บริหารธุรกิจ แขนงวิชาการบัญชี
(ไม่มี ปวส. , ปวช.  )  เคยถามหลายคนบางคนก็ตอบว่าได้บางคนก็ตอบไม่ได้  สำหรับมุกเองนี้เป็นสนามแรกสำหรับการสอบของ อปท.  ยังงัยก็ขอคำชี้แนะด้วยค่ะ   จะได้วางแผนการการสอบได้ถูก........ถ้าลงระดับ 1 - 2  ได้ก็จะดีใจมากๆๆๆเลยเพราะส่วนมากที่เปิดสอบข้าราชการพลเรือนของ กพ.  ก็ชวดตาหลอดต้องลงแต่ระดับ 3 อย่างเดียว...เลยไม่ค่อยได้สอบที่ไหนกะเค้าเลยยยย

~ขอบคุณค่ะ~

หัวหน้าเว็บ

#3 คนค้นงาน 12/พ.ย./2008, 04:09:19 PM

เท่าที่ผมคุยกับผู้เชี่ยวชาญด้านงานบุคคล เค้าบอกว่า "ยังไม่มีหลักเกณฑ์ที่ตายตัวสำหรับเรื่องนี้ต้องเข้าไปสอบถามเจ้าหน้าที่ของศูนย์สอบนั้นๆที่เปิดสอบครับว่าเค้ากำหนดคุณสมบัติอย่างไรครับ และความเป็นไปได้น่าจะต้องมีวุฒินั้นด้วยเพราะถ้าไม่มีวุฒินั้นที่เกี่ยวข้องคุณก็จะไม่มีคุณสมบัติตรงตามตำแหน่งนั้นครับ" m;2

เจ้าหน้าที่ใหม่

#4 bREzzz 13/พ.ย./2008, 10:30:12 AM

ส่วนมาก ระดับ ปริญญาตรี จะต้องสมัครเป็นนักวิชาการ หรืออื่น ๆ หรือเปล่า ไม่แน่ใจ

แต่ว่า การที่จะมาสอบ ระดับ 1 หรือระดับ 2 ก็อาจจะได้นะ

แต่ต้องดูว่าเรามีพื้นฐาน เกี่ยวกับ สายงานที่เราจะลงหรือเปล่า

เพราะว่าบางสายงาน ระบุไว้ชัดเจนว่า เช่น งานธุรการ พิมพ์ดีดได้ 42 คำต่อนาที

หรืองานเกี่ยวกับ พัสดุ การจัดเก็บรายได้ จะระบุว่า ใช้วุฒิ ปวช ปวส ประมาณนี้

ก็ต้องติดตามหรือหาข้อมูลด้วยว่า เรามีคุณสมบัติตรงตามข้อไหนบ้าง

><

รองหัวหน้าเว็บ

#5 kingtex54 17/พ.ย./2008, 03:58:42 PM

มุกก็สงสัยเหมือนกานเพราะมุกสอบผ่านภาค ก. ระดับ 3 มีแต่วุฒิป.ตรี 4 ปีต่อเนื่อง เอก บริหารธุรกิจ แขนงวิชาการบัญชี
(ไม่มี ปวส. , ปวช.? )? เคยถามหลายคนบางคนก็ตอบว่าได้บางคนก็ตอบไม่ได้? สำหรับมุกเองนี้เป็นสนามแรกสำหรับการสอบของ อปท.? ยังงัยก็ขอคำชี้แนะด้วยค่ะ? ?จะได้วางแผนการการสอบได้ถูก........ถ้าลงระดับ 1 - 2? ได้ก็จะดีใจมากๆๆๆเลยเพราะส่วนมากที่เปิดสอบข้าราชการพลเรือนของ กพ.? ก็ชวดตาหลอดต้องลงแต่ระดับ 3 อย่างเดียว...เลยไม่ค่อยได้สอบที่ไหนกะเค้าเลยยยย

? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ? ?~ขอบคุณค่ะ~

คำว่า "ปริญญาตรี 4 ต่อเนื่องนี่ผมยังไม่เคยได้ยินนะครับ
เตยได้ยินแต่ 2ปีต่อเนื่อง เพราะเรียน ปวส. แล้วต่อเนื่องมาระดับปริญญาตรี
**อีกเรื่องนะครับ คือว่าการบัญชีนี่เค้ามีเรียนตั้งแต่ระดับชั้น ปวช. หรือเค้าเรียกกันว่าสายตรงนั่นแหละครับ
*** สอบผ่านระดับ 3 สามารถไปสอบในระดับที่ต่ำกว่าได้**ก็ต่อเมื่อ มีวุฒิการศึกษาที่ตรงกับสายงานนั้นๆ เช่น เจ้าพนักงาน 2 ก็คือระดับ 2 หรือผู้ที่มีวุฒิ ปวส. นั่นเอง**

หัวหน้าเว็บ

#6 ~~ > ตะวันไม่สิ้นแสงขอเธออย่าสิ้นหวัง<~~ 19/พ.ย./2008, 10:20:02 AM

(ไม่มี ปวส. , ปวช.  )  เคยถามหลายคนบางคนก็ตอบว่าได้บางคนก็ตอบไม่ได้  สำหรับมุกเองนี้เป็นสนามแรกสำหรับการสอบของ อปท.  ยังงัยก็ขอคำชี้แนะด้วยค่ะ   จะได้วางแผนการการสอบได้ถูก........ถ้าลงระดับ 1 - 2  ได้ก็จะดีใจมากๆๆๆเลยเพราะส่วนมากที่เปิดสอบข้าราชการพลเรือนของ กพ.  ก็ชวดตาหลอดต้องลงแต่ระดับ 3 อย่างเดียว...เลยไม่ค่อยได้สอบที่ไหนกะเค้าเลยยยย

~ขอบคุณค่ะ~

คำว่า "ปริญญาตรี 4 ต่อเนื่องนี่ผมยังไม่เคยได้ยินนะครับ
เตยได้ยินแต่ 2ปีต่อเนื่อง เพราะเรียน ปวส. แล้วต่อเนื่องมาระดับปริญญาตรี
**อีกเรื่องนะครับ คือว่าการบัญชีนี่เค้ามีเรียนตั้งแต่ระดับชั้น ปวช. หรือเค้าเรียกกันว่าสายตรงนั่นแหละครับ
*** สอบผ่านระดับ 3 สามารถไปสอบในระดับที่ต่ำกว่าได้**ก็ต่อเมื่อ มีวุฒิการศึกษาที่ตรงกับสายงานนั้นๆ เช่น เจ้าพนักงาน 2 ก็คือระดับ 2 หรือผู้ที่มีวุฒิ ปวส. นั่นเอง**

"ขอบคุณมากนะคะที่แนะนำ"

***คือมุกเรียน จบ ม.ปลายสายวิทย์ฯ  แล้วมาต่อเรียนต่อหลักสูตรบริหารธุรกิจแขนงวิชาการบัญชี 4 ปี  มีจริงๆๆค่ะ สำหรับคนที่จบ ม.ปลาย และ ปวช. แต่  สำหรับหลักสูตร 2 ปีหลัง คือต้อง จบ ปวส.และอนุปริญา บัญชีมาอะคะ... เลยเสียโอกาศตรงที่ไม่มีวุฒิ ปวส. ปวช.  เหมือนคนอื่น........***ซึ่ง ตน.ที่จะลง คาดว่าคงเป็น ตน.สายงานการเงินและบัญชี  ตอนแรกคิดไว้ว่าอยากลง ตนที่เริ่ม ต้น 1-2 เพราะมีการเลื่อนไหลค่อนข้างเร็ว..แต่ถ้าไม่ได้จริงๆๆๆคงลงระดับ 3 แล้วกัน...งิงิ...เสียดายจัง....