งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: การเปิดสอบภาค ข

• Sureerut
  • 53
  • รองหัวหน้าเว็บ
เมื่อ: 19/ต.ค./2008, 03:38:13 PM
5394 ครั้ง
LINE it!
แต่ละท้องถิ่น ใครเป็นผู้ขอเปิดสอบภาคข ค่ะ และถ้าท้องถิ่นไหน มีตำแหน่งว่างอยู่ท้องถิ่นนั้นสามารถขอเปิดสอบภาคข ได้ใช่ไหมค่ะ งงงงงงงง m;3 m;3 ใครรู้ช่วยแก้ให้หายสงสัยหน่อยน่ะค่ะ :th\ :th\

5 ความคิดเห็น

หัวหน้าเว็บ

#1 ampasorn 20/ต.ค./2008, 09:03:15 AM

ถ้ามีตำแหน่งว่างมากทางจังหวัดก็จะเปิดสอบ  แต่บางจังหวัดก็ไม่เปิดแล้วแต่ผู้บริหารน่า....... M;1 คิดว่า

นายกเว็บ

#2 เล็กน้อย. 21/ต.ค./2008, 09:43:35 AM

m;2 m;2 m;2 แต่ล่ะจังหวัดคงรอให้ใบรับรองส่งถึงผู้สอบผ่านภาค ก ก่อนนะครับ..จากนั้นคงมีข่าวดีออกมาเรื่อยๆ.ตอนนี้อยากให้ทุกท่าน อ่าน พรบ.หลักๆ รอไปก่อนนะครับ.จะได้แน่นๆ

หัวหน้าเว็บ

#3 คนค้นงาน 05/พ.ย./2008, 06:58:33 PM

ถ้าท้องถิ่นใดมีศักยภาพมากพอก็สามารภเองได้ แต่ไม่เคยเห็น อบต.ใดจะเปิดสอบภาค ข ได้ อย่างน้อยก็ต้องเทศบาลที่ในแผนอัตรากำลัง 3 ปีมีจำนวนว่างมาก หรือกำหนดใหม่มาก แต่ถ้าหากอบต.ต้องการตำแหน่งมาบรรจุในอบต. ตนเอง ก็ต้องร้องขอไปยัง ก.จังหวัด ซึ่งต้องมีหลายๆ อบต.ร้องขอ แต่ก็มีข้อแม้ อยู่ว่า คณะกรรมการจังหวัดปัจจุบันมี 3 คณะ คือ ก.ท.จ.   ก.จ.จ.  และ ก.อบต. ก.ใหนจะเปิดสอบก็ต้องตกลงกันซึ่งค่อยข้างยุ่งยากมาก แต่ในอนาคตหาก พรบ.บริหารงานบุคคล ปี 42 แก้ไขใหม่ ซึ่งปัจจุบันใกล้จะเสร็จ จะรวมทั้งสาม คณะมาเหลือแค่ 1 คณะ และจะเรียกพนักงานส่วนตำบล ว่าข้าราชการส่วนตำบล จะทำให้มีโอกาศเปิดสอบ ภาค ข มากขึ้นครับ

นายกเว็บ

#4 s_stang 23/พ.ย./2008, 02:18:11 PM

เตรียมตัวอ่านหนังสือกันได้แล้วนะคะ  ถ้าใบผ่านภาคก.มา  แล้วมีการเปิดสอบ  เราจะได้พร้อมคะ

หัวหน้าเว็บ

#5 ahor24 18/ธ.ค./2008, 08:09:32 PM

เห็นด้วยค่ะ อ่านหนังสือรอไปก่อน เดือนมกราคมนี้คงได้กันทุกคน