งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: เมียนายก อบต.ทำสัญญาจ้างกับ อบต ผิดหรือไม่

• maej
เมื่อ: 22/ต.ค./2008, 08:18:35 AM
6844 ครั้ง
LINE it!
เห็นคดีของอดีตนายทักษิณแล้วให้คิดถึง อปทของเรา กระผมคิดว่าในอปทของเรานั้นน่าจะมีปีญหาที่ใกล้เคียงกันมาก ผมจะยกตัวอย่างนะครับ
กรณี อบต. เปิดสอบพนักงานจ้าง ผู้ช่วยผู้ดูแลเด็ก แล้วเมียนายก อบต มาสมัครสอบ ( เหมือนปกติที่เคยทำงานมานั้นแหละครับ) แล้วได้เป็นผู้ช่วยผู้ดูแลเด็ก และทำสัญญาจ้างกับ อบต

คำถาม
1. คุณว่านายก อบต. จะกระทำผิดกฏหมายหรือไม่ครับ ( เมื่อเทียบเคียงกับกรณีอดีตนายกทักษิณ )

( ขอคำตอบทางวิชาการนะครับ มีการอ้างข้อฏกหมายด้วยจะยิ่งดี)

ขอขอบคุณทุกคำตอบนะครับ

15 ความคิดเห็น

บุคคลทั่วไป

#1 tisasa 22/ต.ค./2008, 11:41:06 AM

ให้เค้าทำเถอะ..เป็นการกระจายรายได้แสดงว่าเค้าว่างงาน ไม่ใช่ตำแหน่งใหญ่มากมาย อิ อิ  ผลประโยชน์เราไม่รู้  มากกว่านี้เค้ายังมีกันเลยทำอะไรไม่ได้หรอก เรื่องมันยาวเนอะ สรุปแล้วคิดว่าไม่ผิดนะ เมีย นายกก็มีสิทธิทำงานที่ไหนก็ได้ แต่จะผิดก็คงต้องอยู่ที่การเปิดรับสมัคร และการสอบว่าโปร่งใสหรือไม่ คงประมาณนี้แหละ 

บุคคลทั่วไป

#2 tisasa 22/ต.ค./2008, 11:44:38 AM

[hide] คำตอบแบบวิชาการขอไปดูตำราก่อนนะ เพราะเป็นคนละเรื่องกันอะ  m;3

(V.I.P.)
นายกเว็บ

#3 ปุ๊บปั๊บ (ปภ.) 22/ต.ค./2008, 11:52:38 AM

คาดว่าไม่น่าจะผิดคุณสมบัตินะครับ.............แต่จะผิดก็ต่อเมื่อมีการเอื้อประโยชน์คือช่วยเหลือกันนั้นเองในการสอบแข่งขัน.........แต่แนะนำ........ทำใจเถอะครับ............ไม่ใช่จะแนะนำให้"ปล่อยไป"แต่แนะนำให้"ปล่อยวาง".........โลกเราไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบไปทุกอย่างหรอกครับ.........เพราะกฎมันสร้างมาจากคน..................

บุคคลทั่วไป

#4 maej 22/ต.ค./2008, 01:50:36 PM

ที่ตั้งคำถามนี้ ไม่คิดว่าจะถามหาความยุติธรรมหรอกครับ ผมแค่อยากได้ความรู้และประเด็นข้อกฏหมายเท่านั้น ซึ่งอปททุกแห่งก็มีวิธีการสอบที่เหมือนกันคงไม่ต่างกันเท่าหรอกครับ ผมเองก็เข้าใจเรื่องยังว่านะครับ ผมต้องการแค่ความรู้และประเด็นข้อกฏหมายเท่านั้นจริง ๆ ส่วนเรื่องอื่นๆ ผมปลงแล้วครับ

(V.I.P.)
นายกเว็บ

#5 ปุ๊บปั๊บ (ปภ.) 22/ต.ค./2008, 02:34:35 PM

ที่ตั้งคำถามนี้ ไม่คิดว่าจะถามหาความยุติธรรมหรอกครับ ผมแค่อยากได้ความรู้และประเด็นข้อกฏหมายเท่านั้น ซึ่งอปททุกแห่งก็มีวิธีการสอบที่เหมือนกันคงไม่ต่างกันเท่าหรอกครับ ผมเองก็เข้าใจเรื่องยังว่านะครับ ผมต้องการแค่ความรู้และประเด็นข้อกฏหมายเท่านั้นจริง ๆ ส่วนเรื่องอื่นๆ ผมปลงแล้วครับ

ถ้าประเด็นข้อกฏหมาย ไม่ผิดเลยครับ............เพราะว่า....ถ้าดูตามคุณสมบัติผู้สมัคร......แล้วไม่มีอะไรผิดหรือขัดแย้งกันครับ

(V.I.P.)
นายกเว็บ

#6 ปุ๊บปั๊บ (ปภ.) 22/ต.ค./2008, 02:36:07 PM

แต่ขอแตกประเด็น ต่อมานะครับ ถ้าเป็น กรณี จัดซื้อ.................อันนี้ น่าจะมีผลนะครับ เท็จจริงประการใดรอผู้รู้ครับ

นายกเว็บ

#7 เล็กน้อย. 24/ต.ค./2008, 11:23:08 AM

m;3 m;3 m;3 m;3 มีส่วนได่ส่วนเสียก็น่าจะผิด  รึว่ายังไง m;3 m;3 m;3

(V.I.P.)
นายกเว็บ

#8 ปุ๊บปั๊บ (ปภ.) 25/ต.ค./2008, 09:19:49 AM

m;3 m;3 m;3 m;3 มีส่วนได่ส่วนเสียก็น่าจะผิด  รึว่ายังไง m;3 m;3 m;3

ถ้ามีส่วนได้ส่วนเสีย....ผู้ที่จะผิดคนแรก คือ นายกครับ.....แต่เมียนายกยังไม่ผิดเพราะยังไม่จัดว่าเป็นผู้ขาดคุณสมบัติในการสมัคร(ในกรณีทีคุณสมบัติอื่นครบถ้วน) แต่ถ้าในการสอบเพื่อคัดเลือกในครั้งนั้น พบว่า...มีการทุจริต....ในครั้งต่อไป....เมียนายกจะเป็นผู้ขาดคุณสมบัติครับ......เหมือนบางประเทศในเขตสารขัณฑ์ เลยเนาะ.....ประเทศไรหว่า.....

นายกเว็บ

#9 ?สาวดอย? 26/ต.ค./2008, 02:40:23 PM

ช่าย ถ้ากรณีจัดซื้อ แฟน นายก มารับเหมาอ่ะ

น่าจะอยู่ที่ว่า "ผู้มีส่วนได้เสีย" หรือ "ผู้มีผลประโยชน์" ร่วมกัน อะไรประมาณเนี่ยะ

แต่เราก็เจอหลายที่นะ แบบว่า สามี จัดซื้อ ภรรยา รับเหมา อ่ะ

ความจิงก็ม่ายน่าจะเป็นไร เพราะ ทำมาหากินไง

แต่ ตามกฎหมายไม่รู้ อ่ะ

บุคคลทั่วไป

#10 pimlapat 26/ต.ค./2008, 02:45:37 PM

คิดว่าเป็นการช่วยกันทำมาหากิน
อย่าคิดมาก m;2

(V.I.P.)
นายกเว็บ

#11 ปุ๊บปั๊บ (ปภ.) 26/ต.ค./2008, 06:45:48 PM

ช่าย ถ้ากรณีจัดซื้อ แฟน นายก มารับเหมาอ่ะ

น่าจะอยู่ที่ว่า "ผู้มีส่วนได้เสีย" หรือ "ผู้มีผลประโยชน์" ร่วมกัน อะไรประมาณเนี่ยะ

แต่เราก็เจอหลายที่นะ แบบว่า สามี จัดซื้อ ภรรยา รับเหมา อ่ะ

ความจิงก็ม่ายน่าจะเป็นไร เพราะ ทำมาหากินไง

แต่ ตามกฎหมายไม่รู้ อ่ะ

บางประเทศในเขตสารขัณฑ์ ใช้วิธี จดทะเบียนหย่า ครับ............... m;2

นายกเว็บ

#12 ?สาวดอย? 27/ต.ค./2008, 10:18:22 AM

อ๋อ.....แล้วประเทศไทยละค่ะ

ก็อยากรู้เหมือนกาน ว่า ทำได้ไม๊

(V.I.P.)
นายกเว็บ

#13 ปุ๊บปั๊บ (ปภ.) 27/ต.ค./2008, 10:30:15 AM

อ๋อ.....แล้วประเทศไทยละค่ะ

ก็อยากรู้เหมือนกาน ว่า ทำได้ไม๊

ประเทศไทย รู้สึกว่า พิกัด เส้นรุ้งเส้นแวง จะเป็นพิกัดเดียวกับ ประเทศในเขตสารขัณฑ์  นั้นหล่ะครับ   m_9;

รองหัวหน้าเว็บ

#14 การบ้าน 27/ต.ค./2008, 04:05:33 PM

คาดว่าไม่น่าจะผิดคุณสมบัตินะครับ.............แต่จะผิดก็ต่อเมื่อมีการเอื้อประโยชน์คือช่วยเหลือกันนั้นเองในการสอบแข่งขัน.........แต่แนะนำ........ทำใจเถอะครับ............ไม่ใช่จะแนะนำให้"ปล่อยไป"แต่แนะนำให้"ปล่อยวาง".........โลกเราไม่มีอะไรสมบูรณ์แบบไปทุกอย่างหรอกครับ.........เพราะกฎมันสร้างมาจากคน..................
ใช่ๆ ...พูดอีกก็ถูกอีก