งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ทำไมไม่มีช่างสำรวจ

เมื่อ: 09/มิ.ย./2008, 04:12:16 PM
2973 ครั้ง
LINE it!
สงสัยครับ หาตำแหน่ง "ช่างสำรวจ" ใน อบต ไม่มีเลย
แบบว่าอยากโอนย้ายครับ มีแต่ช่างโยธา
คือ ถ้าย้ายไปเป็น "โยธา" ก็ไม่มีปัญหาหรอกครับ
แต่สงสัยว่าทำไมถึงไม่มี "สำรวจ" ก็เลยสงสัยครับ
ตอนนี้เป็น นายช่างสำรวจ อยู่ กทม ครับ อยากย้ายกลับบ้าน "โคราช"
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 17/พ.ค./2009, 04:25:51 PM โดย ช่างแดง@OPA..เซอร์เวย์ภูธร
เป็นการง่ายยิ้มได้ไม่ต้องฝืน   เมื่อชีพชื่นเหมือนบรรเลงเพลงสวรรค์
            แต่คนที่ควรชมนิยมกัน        ต้องใจมั่นยิ้มได้เมื่อภัยมา

6 ความคิดเห็น

รองหัวหน้าเว็บ

#1 some_one 09/มิ.ย./2008, 04:24:48 PM

อืม..
คือ ช่างโยธา กินรวบ ไปหมดแล้ว
ถ้าทำได้ก็ให้ ผอ.กอง/หัวหน้าส่วนโยธา เปิดกรอบให้
เหตุผลและความจำเป็นเพียงพอก็ไม่มีปัญหาอะไร
จริงๆแล้ว งานเป็นสัดส่วนชัดเจนก็ดี
แต่ขึ้นอยู่กะงบ อบต. และท่านๆด้วย.....

(V.I.P.)
ปลัด I.T.

#2 architect 09/มิ.ย./2008, 07:23:35 PM

มันขึ้นอยู่กับการกำหนดกรอบอัตรากำลังของ อปท.แต่ละแห่งว่า มีความจำเป็นใช้ช่างผู้ปฏิบัติงานให้เหมาะสมกับงานที่ทำอยู่ หากมีความจำเป็นก็สามารถปรับกรอบเพิ่มตำแหน่งนายช่างสำรวจได้  ;D ;D ;D

เจ้าหน้าที่ใหม่

#3 ช่างแดง@OPA..เซอร์เวย์ภูธร 10/มิ.ย./2008, 01:13:46 PM

ก็เห็นด้วยครับ
แล้วก็เป็นเหตุผลที่รับฟังได้ครับ
แต่ถ้าจัดระบบ แยกขอบเขตงานกันได้ น่าจะดีกว่าใหมครับ

เท่าที่จำได้ โคราช เคยเปิดสอบ ช่างสำรวจ
แต่ไม่มีชื่อขึ้นบัญชีสักคนเดียว
อย่างนี้ ไม่ทราบเหตุผลครับ ไม่อยากเชื่อว่าไม่มีคนสอบติด
รบกวนท่านผู้รู้ช่วยชี้แนะด้วยครับ

(V.I.P.)
ปลัด I.T.

#4 architect 10/มิ.ย./2008, 10:44:44 PM

ในโครงสร้างของ อปท.ขนาดเล็ก เช่น อบต.มักจะมีบุคลากรที่จำกัด การปฏิบัติงานจึงมีความจำเป็นต้องทำหลายๆหน้าที่ เช่น เป็นนายช่างโยธา ต้องทำงานสำรวจ ออกแบบ เขียนแบบ ประมาณราคา และตรวจสอบตามกฎหมายควบคุมอาคารด้วย เรียกว่าต้องทำได้ทุกอย่าง แต่ถ้าเป็น อปท.ชนาดใหญ่ขึ้นมาเช่น เทศบาลเมือง หรือนคร ก็จะมีการแบ่งหน้าที่ค่อนข้างจะชัดเจน (เพราะมีคนเยอะนะ) งานก็จะเป็นเฉพาะทางช่างสำรวจก็จะทำหน้าที่สำรวจเป็นหลัก

สำหรับการเปิดสอบแล้วไม่มีผู้ที่สอบผ่านหรือขึ้นบัญชีได้แม้แต่คนเดียว...อาจเพราะว่าทำคะแนนไม่ถึงที่กำหนดก็ได้ ปกคิต้องผ่านเกณฑ์ร้อยละ 60...สงสัยควรสอบถามหน่วยงานที่จัดสอบได้ครับ... 8) 8) 8)

เจ้าหน้าที่ใหม่

#5 วีระพันธ์ เบ้าหล่อเพชร 02/ก.ย./2008, 04:18:04 PM

ครับผมอยากสอบช่างได้ครับ

(V.I.P.)
ปลัด I.T.

#6 architect 03/ก.ย./2008, 06:27:20 AM

ครับผมอยากสอบช่างได้ครับ
ขอให้โชคดีในการสอบครับ... m;5 m;5 m;5