งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: เรียน..ท่านคนหลังจอครับ

• ekaj
  • 273
  • รองปลัด I.T.
เมื่อ: 01/พ.ย./2008, 06:56:47 PM
2184 ครั้ง
LINE it!
ตอนนี้ผมได้เข้าทำงานกับ อบจ.แห่งหนึ่งซึ่งได้มีการคัดเลือกโดยการสอบสัมภาษณ์เมื่อเร็ว ๆ นี้ และผมก็สอบผ่านครับ (สอบพนักงานจ้างตามภาระกิจ) เเต่ยังมีข้อสงสัยบางอย่างจึงอยากเรียนถามท่านคนหลังจอและผู้รู้ทั้งหลาย ดังนี้
1.เงินเดือนของผมตามสัญญาจ้าง 7940 บาท + ค่าครองชีพ 1500 ประมาณ 9440 บาท อยากทราบว่าจะหักประกันสังคมเท่าไหร่อะครับ
2.เมื่อผมเป็นลูกจ้างตามภารกิจเเล้ว และถ้าผมสอบผ่านภาค ก ท้องถิ่น จะมีผลอะไรบ้างไหมครับ
3.เห็นทางผอ.รร.บอกว่าถ้าเป็นลูกจ้างเเล้ว อาจจะมีการบรรจุเป็นข้าราชการครูอปท.ในอัตรา 8% ไม่ทราบว่าเท็จจริงขนาดไหน
4.เมื่อทำงานครบ 4 ปีเเล้วจะต่อสัญญาหรือว่าอย่างไรต่อไปครับ

รบกวนด้วยนะครับ จักเป็นพระคุณอย่างยิ่ง
                                                        ekaj

4 ความคิดเห็น

(V.I.P.)
นายกเว็บ

#1 ปุ๊บปั๊บ (ปภ.) 01/พ.ย./2008, 08:31:51 PM

ตอนนี้ผมได้เข้าทำงานกับ อบจ.แห่งหนึ่งซึ่งได้มีการคัดเลือกโดยการสอบสัมภาษณ์เมื่อเร็ว ๆ นี้ และผมก็สอบผ่านครับ (สอบพนักงานจ้างตามภาระกิจ) เเต่ยังมีข้อสงสัยบางอย่างจึงอยากเรียนถามท่านคนหลังจอและผู้รู้ทั้งหลาย ดังนี้
1.เงินเดือนของผมตามสัญญาจ้าง 7940 บาท + ค่าครองชีพ 1500 ประมาณ 9440 บาท อยากทราบว่าจะหักประกันสังคมเท่าไหร่อะครับ
2.เมื่อผมเป็นลูกจ้างตามภารกิจเเล้ว และถ้าผมสอบผ่านภาค ก ท้องถิ่น จะมีผลอะไรบ้างไหมครับ
3.เห็นทางผอ.รร.บอกว่าถ้าเป็นลูกจ้างเเล้ว อาจจะมีการบรรจุเป็นข้าราชการครูอปท.ในอัตรา 8% ไม่ทราบว่าเท็จจริงขนาดไหน
4.เมื่อทำงานครบ 4 ปีเเล้วจะต่อสัญญาหรือว่าอย่างไรต่อไปครับ

รบกวนด้วยนะครับ จักเป็นพระคุณอย่างยิ่ง
                                                        ekaj

1. หักประกันสังคมจาก 5% ของเงินเดือน(7940)ครับ
2. อันนี้ขึ้นอยู่กับนโยบายและดุลยพินิจของ ผู้ทำสัญญาจ้างลูกจ้างตามภาระกิจ นะครับ ถ้าจะว่ากันตามสัญญามีสิทธิฟ้องร้องได้ แต่โดยทั่วไปเค้าไม่ทำกัน
3. คำพูดคนน่ะท่าน ผมว่า ท่านเองก็น่าจะมีประสบการณ์ดีกับ"คำพูดคน"(สืบเนื่องจากกระทู้ปัญหาเกี่ยวกับอาชีพเก่าๆของท่าน)ไม่ได้บอกให้ท่านไม่เชื่อคำพูดผู้ใหญ่แต่อยากให้ท่านคิดและวางแผนชีวิตให้อิงกับหลักเกณฑ์ข้อบังคับทางตัวอักษรจะดีที่สุด คำพูดคนมันเปลี่ยนได้ หรือ ถึงจะไม่เปลี่ยน วันหนึ่ง ผู้พูดไม่ได้อยู่ในฐานะที่จะรับประกันคำพูดได้เหมือนก่อน(เกษียน,โยกย้าย) แล้วผู้มาใหม่ อาจจะไม่ได้มีนโยบายเช่นผู้พูดคนก่อน ที่สำคัญ ความคาดหมายกับ ประกาศ มันแตกต่างกันนะท่าน ความคาดหมายใช้อ้างอิงไม่ได้ ประกาศ สามารถใช้อ้างอิงได้ ผมเตือนตัวเองไว้เสมอ วันนี้ ไม่ว่าเราจะเป็น ลูกจ้างชั่วคราว ลูกจ้างตามภาระกิจ พนักงานราชการ พนักงานมหาวิทยาลัย เราก็เซนต์ชื่อในสมุดลูกจ้างชั่วคราว ไม่เหมือนอย่าง ข้าราชการ หรือลูกจ้างประจำ ที่พวกเขาเหล่านั้นเซ็นชื่อในอีกแฟ้มหนึ่ง
4. อันนี้ท่านน่าจะตอบได้ดีกว่าผมครับ"จ้างแน่นอนและไม่แน่นอน" เวลาเปลี่ยน.....ใจคนเปลี่ยน(หรือเปล่า)

ผิดถูกประการใด ก็มาจากการวิเคราะห์และมุมมอง สุดแต่ท่านจะพิจารณาครับ พึงปฎิบัติหน้าที่ในฐานะลูกจ้างที่มีข้อผูกมัดตามสัญญาเป็นจำนวนปีด้วยความไม่ประมาทครับ

ขออภัยหากถือวิสาสะตอบแทนครับด้วยความเคารพ

นายกเว็บ

#2 ?สาวดอย? 02/พ.ย./2008, 01:43:03 AM

เงินประกันสังคม หัก จากฐานเงินเดือน ไม่รวมค่าครองชีพ และ อื่น ๆ ค่ะ

รองปลัด I.T.

#3 ekaj 02/พ.ย./2008, 09:49:50 PM

ขอบคุณที่ตอบครับ
 :th\

(V.I.P.)
หัวหน้าเว็บ

#4 หนอน[CoM] 03/พ.ย./2008, 01:54:53 PM

ตอนนี้กำลังรอมติ ครม. เกี่ยวกับการลดจำนวนวงเงินที่จะต้องหักส่งประกันสังคมนะครับ
จากปกติ นายจ้าง5%+ลูกจ้าง5%
เพื่อแบ่งเบาภาระผู้ที่รับผิดชอบด้านการจ่ายเงิน
ซึ่งไม่แน่ใจว่าจะต้องนำส่งกี่ % ของค่าจ้างครับเจ้านายยยยยยยยยยยยยยยยย