งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: สอบผ่านภาค ก ของ อปท แล้วต้องสอบภาค ก ของ กพ อีกไหม[จำเป็นไหมหรือแตกต่างมากไหม]

• smileclub
  • 11
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
เมื่อ: 25/พ.ย./2008, 09:27:52 AM
5784 ครั้ง
LINE it!
สอบผ่านภาค ก ของ อปท แล้วต้องสอบภาค ก ของ กพ อีกไหม[จำเป็นไหมหรือแตกต่างมากไหม]
ขอความกระจ่างด้วยครับ

15 ความคิดเห็น

เจ้าหน้าที่ใหม่

#1 ungeng 25/พ.ย./2008, 10:06:43 AM

อปท. = องค์การส่งเสริมการปกครองส่วนท้องถิ่น (อบต. อบจ. เทศบาล)
กพ.  =  สำนักงานคณะกรรมการข้าราชการพลเรือน
  เราว่าเป็นคนละหน่วยงานกันนะ ก็แล้วแต่ความพอใจ ความชอบของแต่ละบุคคล ถ้าชอบทำงาน ในส่วนท้องถิ่น ก็สอบ อปท.  M;1
  รึว่าท่านอื่นมีความคิดเห็นงั้ยบ้างคะ m;2

เซียน(GURU)

#2 Udomdet 26/พ.ย./2008, 09:13:44 PM

กพ กับ อปท  แตกต่างกันนะครับ คนละหน่วยงานกัน
เหมือนตรงที่  สอบภาค ก.  ก่อน และ ข้อสอบ คล้ายๆกัน
แยกแยะกันครับ อย่าสับสน ใบผ่าน กพ เอาไปสอบ อปท ไม่ได้ 
ใบผ่าน อปท  ก้เอาไปสอบ กพ ไม่ได้ เหมือนกัน

นายกเว็บ

#3 ?สาวดอย? 27/พ.ย./2008, 10:40:23 AM

- อปท. ก็ ของท้องถิ่น

- กพ. ก็ คนละส่วนกัน

แระตอนนี้รอ สอบ กพ.รอบสุดท้ายอยู่เนี่ยะ

บุคคลทั่วไป

#4 superman 27/พ.ย./2008, 12:37:30 PM

กพ. -> ข้าราชการส่วนกลาง, ส่วนภูมิภาค
อปท. -> ส่วนท้องถิ่นตามที่กระทู้ข้างบนว่า

ข้าราชการ ส่วนกลาง, ส่วนภูมิภาค ย้ายมา อปท.ได้ แต่ยังไม่เคยเห็นข้าราชการ อปท. ไป ส่วนกลาง หรือ ส่วนภูมิภาค

ข้าราชการส่วนกลาง, ส่วนภูมิภาค จะมีกองกุนบำเหน็จบำนาญ ส่วน อปท.ไม่มี (ไม่แน่ใจข้อนี้)

หัวหน้าเว็บ

#5 คนค้นงาน 27/พ.ย./2008, 02:16:57 PM

ถ้าผ่านภาค ก ของท้องถิ่นแล้วก็ควรที่จะสอบภาค.กของ กพ ด้วยเพราะโอกาศการได้เป็นข้าราชการจะมีมากขึ้นเพราะสอบได้ทุกหน่วยงาน(ตามที่คนอื่นๆเค้าอธิบายมาว่ามันต่างยั่งไงและมีหน่วยงานใหนบ้าง) m;2

บุคคลทั่วไป

#6 tukky14 21/ธ.ค./2008, 08:58:38 PM

อปท. = องค์การส่งเสริมการปกครองส่วนท้องถิ่น (อบต. อบจ. เทศบาล)
กพ.  =  สำนักงานคณะกรรมการข้าราชการพลเรือน
  เราว่าเป็นคนละหน่วยงานกันนะ ก็แล้วแต่ความพอใจ ความชอบของแต่ละบุคคล ถ้าชอบทำงาน ในส่วนท้องถิ่น ก็สอบ อปท.  M;1
  รึว่าท่านอื่นมีความคิดเห็นงั้ยบ้างคะ m;2

..เอ่อ..ขอโทษทีนะท่าน..ไม่ทราบว่าท่านพิมพ์ผิดหรือเป็นการเข้าใจผิด..ยังไงเราก็ขอแก้ให้ละกันนะ..ไม่ว่ากระไรนะคะ..

..อปท...มาจากคำว่า  องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น

..ขอบคุณค่ะ..

รองหัวหน้าเว็บ

#7 ponpon 21/ธ.ค./2008, 10:33:11 PM

เอาเป็นว่าสนับสนุนทุกความคิดที่ตอบมาหน่ะถูกละนะนะ
แต่อย่างนึงข้อสอบต่างกันนะจ๊ะ...นี่สำคัญ

เซียน(GURU)

#8 vikro 27/ธ.ค./2008, 01:38:30 AM

แตกต่างกันครับ...ใช้เเทนกันไม่ได้ซะด้วย...คงคล้ายๆๆกับใบขับขี่รถยนต์กับรถจักรยานยนต์นะ
เเถมของ กพ.ยังใช้ได้ตลอดชีพด้วยหมายถึง...ใช้ได้ตลอดไปไม่กำหนดอายุครับ...ส่วน ภาค ก
ของอปท.มีอายุเเค่ 2 ปีเอง..เง้อ :(

#9 marukoja 07/ม.ค./2009, 02:10:31 PM

เห็นด้วย ทั้งสองอย่างมันต่างกัน

คนละส่วนกัน

สอบได้ทั้งสองอย่างก็เก่งมากเลยละ

ปลัด I.T.

#10 cavebobo 07/ม.ค./2009, 02:48:31 PM

ต่างกันครับ คนล่ะหน่อยงานเลย ตามข้างบนเลยครับ

หัวหน้าเว็บ

#11 wannukool 07/ม.ค./2009, 07:35:28 PM

ต่างกันมากเลยข้าราชการกลาง กับท้องถิ่น ผมได้สองใบแต่ได้ของ กพ ก่อนสิ้นปี และใช้สอบศาลปกครอง ความจำเป็น มันก็ขึ้นอยู่กับเรา จะมองนะ แต่ก่อนผมว่ามันไม่สำคัญนะ ของ กพ  :oแต่ก็ไปสอบเล่นๆ พอได้ขึ้นมา M;1และเมือมีการเฉพาะภาค ข ของศาลปกครองขึ้นมาถึงเห็นความสำคัญของมัน ขึ้นอยู่กับมุมมองของเราไม่ต้องคิดมาก ไม่ได้ยังมีลมหายใจให้สู้ต่อไม่ใช่มีลมให้ใจไว้ท้อ :th\ ใบรับรองสมัคข้ามหน่วยงานไม่ได้ ก็เป็นเช่นนี้ :th\

#12 satang 08/ม.ค./2009, 10:49:08 AM

ก็สอบไว้ทั้งสองทางก็ดีค่ะ ไม่เสียหายอะไร เป็นประสบการณ์เราด้วยค่ะ

#13 kingtex54 04/มี.ค./2009, 07:19:02 PM

ได้เก็บไว้เหมือนกันเลย ทั้งสองบัญชีแต่ อปท.เป็นระดับ2 แต่ กพ.เป็นระดับ3 และตอนนี้ของ กพ.ก็เปิดรับสมัครภาคข.แล้วซะด้วยสิ(ใบรับรองยังไม่ออกด้วย)

#14 pejung 23/เม.ย./2009, 02:43:37 PM

เราสอบผ่านภาค ก.ทั้งของ อปท.และของ ก.พ.แล้ว เลยมีโอกาสสอบได้ตามที่ราชการประกาศทุกรูปแบบ และที่สำคัญจากประสบการณ์ในการสอบทั้งสองหน่วยงาน ข้อสอบของ ก.พ.จะยากกว่าของ อปท.มากๆๆ ซึ่งถ้าใครทำข้อสอบของ ก.พ.ได้ แสดงว่าคุณมาโอกาสผ่านของ อปท.สูงเหมือนกัน