งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือท่านที่เคยสอบภาค ก ของ กพ ด้วยค่ะ

• koy_sn
  • 4
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
เมื่อ: 07/ธ.ค./2008, 12:58:08 PM
2582 ครั้ง
LINE it!
คือว่าจะสอบวันอาทิตย์ที่ 14 ธค นี้ค่ะ แต่ว่ายังไม่ทราบว่าจะอ่านเน้นที่เรื่องใดดี เลยขอความกรุณาจากท่านที่เคยผ่านการสอบมาช่วยแนะนำด้วยค่ะ
แล้วอยากจะทรายว่ามีข้อสอบกฎหมายรึเปล่าคะ

ช่วยตอบให้ด้วยนะคะ

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ :th\ :th\ :th\ :th\ :th\

8 ความคิดเห็น

บุคคลทั่วไป

#1 superman 07/ธ.ค./2008, 08:29:26 PM

กฎหมายไม่มีคับ ผมไปสอบวันที่ 30 พ.ย. มาคับพอสรุปได้ดังนี้

เลข -> ออกเรื่องสัดส่วน, บัญญัติไตรยางศ์,

ภาษาไทย -> บทความสั้น, บทความยาว, ลำดับข้อความ (โจทย์จะถามว่าประโยคใดอยู่ลำดับที่ 3), ความใช้ภาษาเหมาะสม+สำนวนต่างประเทศ

การวิเคราะห์ -> อุปมา อุปไม, การวิเคราะห์ด้านสัญลักษณ์, การวิเคราะห์ด้านภาษา (โจทย์จะให้เงื่อนไขมายาว แล้วให้ตอบทีเดียว 5 ข้อ)

ต้องจัดเวลาดีๆ ผมทำไม่ค่อนทัน
****สำคัญมาก**** ให้นำบัตรประจำตัวประชาชน หรือ บัตรข้าราชการไปด้วย (ใบขับขี่ไม่รับ เพราะคนที่สอบห้องเดียวกับผมไม่มีสิทธิสอบเพราะไม่ได้นำบัตรประจำตัวประชาชนมา)

บุคคลทั่วไป

#2 superman 07/ธ.ค./2008, 08:32:13 PM

เลข -> อนุกรม ง่ายบ้าง ยากบ้าง

บุคคลทั่วไป

#3 *OO* 08/ธ.ค./2008, 08:14:00 AM

ไม่ทราบว่าสอบระดับไหนค่ะ ที่เราสอบระดับ 3 ใบรับรองผ่านได้รับแล้วค่ะสอบเมื่อวันที่ 7 กย.51 ค่ะ
ข้อสอบก้อยากเหมือนกันค่ะ  แนวข้อสอบดูที่ห้องแจกข้อสอบค่ะ อาจจะไม่ไช่เลย แต่แนวประมาณนั้นค่ะ  บริหารเวลาให้ดีนะค่ะ ตอนทำคิดว่าเวลาเยอะ/ยาก คิดนานเวลาแทบจะไม่พอค่ะขอให้โชคดีในการสอบนะค่ะ [/size][/color]
อิอิอิ m_9;

รองหัวหน้าเว็บ

#4 aomham 08/ธ.ค./2008, 08:29:48 AM

ดูดีๆๆ เรื่อง ข้อไหนรัดกุม ไม่รัดกุม ครับ ผมดูไม่ดีเลยมั่วๆๆ ไป มี 10 ข้อเยอะน่ะ  ส่วนอื่นๆๆ ก็ตามที่เพื่อนๆๆ บอกเลย สู้ๆๆ น่ะครับ

เจ้าหน้าที่ใหม่

#5 owenthaiboy 08/ธ.ค./2008, 09:33:16 AM

:th\ แนวข้อสอบเน้นๆ เรื่องไรมั่งครับ
มีตัวอย่างข้อสอบที่จำได้ไหม?ครับ
ขอบคุณครับ

เจ้าหน้าที่ใหม่

#6 koy_sn 10/ธ.ค./2008, 10:11:57 AM

ขอบคุณมาก ๆ สำหรับคำแนะนำดี ๆ นะคะ
จะพยายามทำข้อสอบให้สุดความสามารถเลยค่ะ

คนไทยไม่ทิ้งกัน m_9;

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ :th\ :th\ M;1 M;1

รองหัวหน้าเว็บ

#7 Chaly Full (HD) 10/ธ.ค./2008, 12:48:54 PM

ทำ สมาธิดีๆนะครับ แบ่งเวลาด้วย (ไปสอบ มาวันที่ 7 กย. ได้รับ ใบรับรองเมื่อ อาทิตย์ ที่แล้วนเทคนิคผม คือ ทำเลข ก่อนครับ อนุกรม สัดส่วน ดูให้แม่นๆ หน่อย ภาษาไทย อย่า อ่านนานมากครับเดี๊ยวจะไม่ทัน ตรรกกะ ไว้ทำตอนท้ายเลยครับ ทันก็ทำไม่ทันก็เดาเลยคับ ....สุดท้าย ขอให้ท่านผู้สอบโชคดี สอบติด จะได้มีเพื่อนร่วมรอ สนามสอบ ภาค ข. สู้ๆครับ

เซียน(GURU)

#8 ปีศาจกลางวัน 12/ธ.ค./2008, 08:55:02 AM

ในกระทู้เก่าเพื่อนๆบอกแนวข้อสอบพร้อมตัวอย่างข้อสอบที่เคยออกมาแล้วครั้งก่อนๆ ลองหาดูนะคะ
ขอให้โชคดีนะคะ