งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ขอถามเรื่องตำแหน่งนักวิชาการศึกษาค่ะ

• aimbuu
  • 92
  • รองหัวหน้าเว็บ
เมื่อ: 08/ธ.ค./2008, 07:11:45 PM
10145 ครั้ง
LINE it!
นักวิชาการศึกษา ค่ะ คนที่สอบต้องมีใบประกอบวิชาชีพครูใช่ไหมค่ะ
แล้วจำเป็นไหมต้องเคยเป็นครูมาก่อน    :th\

9 ความคิดเห็น

เซียน(GURU)

#1 Udomdet 09/ธ.ค./2008, 02:37:25 PM

ในระเบียบการไม่ได้กำหนดไว้นะ ว่าต้องมี
ไม่จำเป็นจะต้องเป็นครูมาก่อน

รองหัวหน้าเว็บ

#2 aimbuu 09/ธ.ค./2008, 08:23:30 PM

:th\ ค่ะ เพราะเห็นบางกระทู้เขาบอกว่าต้องมีประสบการณ์สอนมา หนึ่งปีเลย งง ค่ะ เพราะ ไม่เคยเปนครูมาก่อน

เจ้าหน้าที่ใหม่

#3 boonsong 09/ม.ค./2009, 03:17:01 PM

ตอบเป็นข้อ ๆเพื่อความชัดเจนและจะได้ไม่เป็นที่สงสัยสำหรับคนอื่นๆนะครับ
1. ตำแหน่งนักวิชาการศึกษา ต้องมีคุณวุฒิทางด้านการศึกษาตามที่ ก.พ. หรือ ก.อบต. กำหนด
2. ไม่จำเป็นต้องมีใบอนุยาตประกอบวิชาชีพครู ( ก.กลางประกาศครั้งแรกมี แต่มาเปลี่ยนแปลงในภายหลัง )
3. นักวิชาการศึกษาเป็นบุคลากรทางการศึกษาที่ไม่สังกัดสถานศึกษาไม่จำเป็นต้องมีประสบการณ์ในการสอน
4.  ต้องผ่านภาค ก. ของกรมก่อน

ปลัด I.T.

#4 cavebobo 09/ม.ค./2009, 11:36:24 PM

ตอบเป็นข้อ ๆเพื่อความชัดเจนและจะได้ไม่เป็นที่สงสัยสำหรับคนอื่นๆนะครับ
1. ตำแหน่งนักวิชาการศึกษา ต้องมีคุณวุฒิทางด้านการศึกษาตามที่ ก.พ. หรือ ก.อบต. กำหนด
2. ไม่จำเป็นต้องมีใบอนุยาตประกอบวิชาชีพครู ( ก.กลางประกาศครั้งแรกมี แต่มาเปลี่ยนแปลงในภายหลัง )
3. นักวิชาการศึกษาเป็นบุคลากรทางการศึกษาที่ไม่สังกัดสถานศึกษาไม่จำเป็นต้องมีประสบการณ์ในการสอน
..

ขอบคุณครับ แต่อยากเห็นระเบียบคุณลักษณะของตำแหน่ง นวก.ศึกษาอ่ะครับ

หัวหน้าเว็บ

#5 TM© 10/ม.ค./2009, 10:13:52 AM

ไม่เครียร์ข้อ 1. เลยครับ วุฒิทางการศึกษา หมายถึง ครุศาสตร์ ศึกษาศาสตร์... แล้วเราจะรู้ได้ไงว่ามี วุฒิทางการศึกษาใดบ้างนอกจาก 2 วุฒินี้

สมาชิกในตำนาน
ปลัด I.T.

#6 เจ้าชายไซเบอร์สเปซ... 05/มี.ค./2009, 08:24:26 AM

ไม่เครียร์ข้อ 1. เลยครับ วุฒิทางการศึกษา หมายถึง ครุศาสตร์ ศึกษาศาสตร์... แล้วเราจะรู้ได้ไงว่ามี วุฒิทางการศึกษาใดบ้างนอกจาก 2 วุฒินี้

วุฒิทางการศึกษา มีแค่ไม่กี่วุฒิหรอก เท่าที่รู้นะ ก็
1. ครุศาสตรบัณฑิต (ป.ตรี)
2. ครุศาสตรมหาบัณฑิต (ป.โท)
3. ครุศาสตรดุษฎีบัณฑิต (ป.เอก)
4. ศึกษาศาสตรบัณฑิต (ป.ตรี)
5. ศึกษาศาสตรมหาบัณฑิต (ป.โท)
6. ศึกษาศาสตรดุษฎีบัณฑิต (ป.เอก)
7. การศึกษาบัณฑิต (ป.ตรี)
8. การศึกษามหาบัณฑิต (ป.โท)
9. การศึกษาดุษฎีบัณฑิต (ป.เอก)

ไม่แน่ใจว่า 2 อันนี้ได้ไหม
- ประกาศนียบัตรวิชาการศึกษา (ป.กศ.)
- ประกาศนียบัตรวิชาการศึกษาชั้นสูง (ป.กศ.สูง)

แค่นี้แหละครับ
หากในใบรับรอง ใบปริญญาบัตร ทรานสคริป เขียนชื่อวุฒิเหล่านี้ไว้ ก็สามารถสมัครได้ครับ

สมาชิกในตำนาน
ปลัด I.T.

#7 เจ้าชายไซเบอร์สเปซ... 05/มี.ค./2009, 08:32:05 AM

เพิ่มๆๆ

ประกาศนียบัตรพิเศษครูมัธยม (พ.ม.)
ประกาศนียบัตรพิเศษวิชาการศึกษา (พ.กศ.)
ประกาศนียบัตรประโยคครูพิเศษประถม (พ.ป.)

เจ้าหน้าที่ใหม่

#8 ritt 09/มี.ค./2009, 08:07:49 PM

ดูที่มาตราฐานกำหนดตำแหน่งนะ  เค้าบอกไว้หมดเลย

หัวหน้าเว็บ

#9 TM© 22/พ.ค./2009, 10:48:55 PM

ดูที่มาตราฐานกำหนดตำแหน่งนะ  เค้าบอกไว้หมดเลย
ดูได้จากที่ไหน ช่วยบอกทีนะครับ