งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ปรึกษาปัญหา เรื่องเงินยืมโครงการส่วนการศึกษา

• beauty2525
เมื่อ: 14/มิ.ย./2008, 05:01:56 PM
25170 ครั้ง
LINE it!
ปรึกษาปัญหา เรื่องเงินยืมโครงการส่วนการศึกษา
ปัญหาของเรามีอยู่ว่า  เมื่อ สตง. เข้ามาตรวจอบต .เรา แล้วก็โดนเรียนเงินคืนหลายโครงการ โดยเฉพาะ ส่วนการศึกษา  อันนี้ไม่กลุ่มเท่าไหร่ เนื่องจากว่าตัวเรามิใช่ผู้ดำเนินโครงการเอง
แต่สำหรับโครงการอื่นที่จะต้องทำเอง เราจะต้องยืมเงินโครงการออกมาทั้งหมด เช่น การจัดงานประเพณีต่างๆ หรือ การแข่งขันกีฬา  ต้องยืมเงินออกมา ทั้งก้อน มีข้อสงสัยอยู่ว่า
1.สมมุติ ว่า งบประมาณในโครงการ ตั้งไว้  50,000  บาท  ยืมออกมาทั้งหมดได้ไหม  (มีความจำเป็นต้องยืมออกมาทั้งหมดเนื่องจาก หัวหน้าสั่ง   เพื่อความสะดวกในการทำงาน )
2.ในการส่งใช้เงินยืม ในแต่ละโครงการ หากซื้อของตามร้าน ก็ส่งใช้เป็นบิลเงินสด /ใบเสร็จรับเงิน 
หาก จ้างทำอาหาร หรือ จ้างจัดดอกไม้ ก็ส่งใช้เงินยืมเป็นใบสำคัญรับเงิน   ทำถูกต้องหรือไม่
3.ในกรณียืมเงินโครงการออกมา ผู้ดำเนินโครงการสามารถ สั่งจ้างเองได้ไหม (พัสดุบอกว่าเป็นหน้าที่ของผู้ดำเนินโครงการ)
4.ไม่รู้จะหาวิธีไหน เพื่อจะได้ป้องกันตัวเองไม่ให้ทำผิดระเบียบ  เนื่องจากเพิ่งจะบรรจุ ได้ไม่ถุง  1 ปี เลย ประสบการณ์ก็มีน้อยนิด ใครที่เจอปัญหาเดียวกัน หรือ มีประสบการณ์ พอที่จะแนะนำได้บ้าง ช่วยหน่อยนะ 
ปัญหาของเรามีอยู่ว่า  เมื่อ สตง. เข้ามาตรวจอบต .เรา แล้วก็โดนเรียนเงินคืนหลายโครงการ โดยเฉพาะ ส่วนการศึกษา  อันนี้ไม่กลุ่มเท่าไหร่ เนื่องจากว่าตัวเรามิใช่ผู้ดำเนินโครงการเอง
แต่สำหรับโครงการอื่นที่จะต้องทำเอง เราจะต้องยืมเงินโครงการออกมาทั้งหมด เช่น การจัดงานประเพณีต่างๆ หรือ การแข่งขันกีฬา  ต้องยืมเงินออกมา ทั้งก้อน มีข้อสงสัยอยู่ว่า
1.สมมุติ ว่า งบประมาณในโครงการ ตั้งไว้  50,000  บาท  ยืมออกมาทั้งหมดได้ไหม  (มีความจำเป็นต้องยืมออกมาทั้งหมดเนื่องจาก หัวหน้าสั่ง   เพื่อความสะดวกในการทำงาน )
2.ในการส่งใช้เงินยืม ในแต่ละโครงการ หากซื้อของตามร้าน ก็ส่งใช้เป็นบิลเงินสด /ใบเสร็จรับเงิน 
หาก จ้างทำอาหาร หรือ จ้างจัดดอกไม้ ก็ส่งใช้เงินยืมเป็นใบสำคัญรับเงิน   ทำถูกต้องหรือไม่
3.ในกรณียืมเงินโครงการออกมา ผู้ดำเนินโครงการสามารถ สั่งจ้างเองได้ไหม (พัสดุบอกว่าเป็นหน้าที่ของผู้ดำเนินโครงการ)
4.ไม่รู้จะหาวิธีไหน เพื่อจะได้ป้องกันตัวเองไม่ให้ทำผิดระเบียบ  เนื่องจากเพิ่งจะบรรจุ ได้ไม่ถุง  1 ปี เลย ประสบการณ์ก็มีน้อยนิด ใครที่เจอปัญหาเดียวกัน หรือ มีประสบการณ์ พอที่จะแนะนำได้บ้าง ช่วยหน่อยนะ

คลังที่อบต.เขาบอกว่าหากเป็นงานโครงการผู้จัดทำโครงการต้องยืมเงินและดำเนินการเองทุกอย่าง พัสดุก็บอกว่าหากยืมเงินออกมาแล้วเขาก็ไม่เกี่ยวข้องแล้ว

7 ความคิดเห็น

(V.I.P.)
ปลัด I.T.

#1 architect 15/มิ.ย./2008, 11:28:25 AM

1.การขออนุมัติยืมเงินโครงการ ไม่ได้กำหนดต้องเท่าไหร่? ขึ้นอยู่กับความจำเป็นการใช้จริงของโครงการนั้นๆ (ควรมีเอกสารประกอบด้วย เช่นประมาณการค่าใช้จ่ายกิจกรรมต่างๆ)
2.ถูกต้องแล้ว
3.การสั่งจ้าง (จัดซื้อ-จัดจ้าง) เป็นหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้องกับการจัดหาพัสดุเป็นผู้ดำเนินการ (แต่การที่เราให้เขามาจัดดอกไม้ประดับ หรือทำอาหาร ในโคนงการไม่ใช่การสั่งจ้าง)
4.วิธีป้องกันคือต้องหมั่นศึกษาระเบียบให้ชัดเจน หากสงสัยควรสอบถามผู้รู้ที่ปฏิบัติงานที่อยู่ใกล้เคียง หรือผู้บังคับบัญชาในหน่วยงาน
การที่ทาง สตง.เข้ามาตรวจแล้วพบการกระทำที่ไม่ถูกต้องหลายอย่าง ก็แสดงว่าในหน่วยงานของเราเองยังปฏิบัติไม่ถูกต้องอยู่บางประการ จึงต้องมีการคืนเงินหลายโครงการ ดังนั้นจึงควรศึกษาจากกรณีที่เกิดขึ้นเป็นตัวอย่างแล้วนำมาแก้ไขปรับปรุงให้การปฏัติงานให้ถูกต้องต่อไป

คนที่ทำงานย่อมมีความผิดพลาดเป็นธรรมดา...
คนที่ทำงานโดยไม่ผิดพลาด คือคนไม่ทำงาน...
คนที่ทำงานแล้วปรับแก้ไข ต่อไปย่อมไม่ผิดพลาด...
เจตนา...คือเครื่องบอกถึงการกระทำ
 :-* :-* :-*

(V.I.P.)
หัวหน้าเว็บ

#2 หนอน[CoM] 16/มิ.ย./2008, 09:50:27 AM

ผมขอชี้แจงโดยยกตัวอย่างแบบนี้น่ะครับ
สมมติว่า ตั้งในข้อบัญญัติงบฯว่า จัดงานแข่งขันกีฬา ตั้งไว้ 50,000 บาท
ขั้นตอนให้ทำดังนี้
1. ในตัวโครงการให้ list รายจ่ายทั้งหมดออกมา เช่น ค่าวัสดุอุปกรณ์กีฬา , ค่ารางวัล , ค่ากรรมการตัดสิน , ค่าประกอบอาหาร , ค่าเขียนป้าย , ค่าจัดสถานที่ ค่าอื่นๆ
2. ให้พิจารณาตัวค่าใช้จ่ายว่า รายจ่าายใดที่ต้องจ่ายเพื่อให้ได้สิ่งของนั้นๆมาก่อน เพื่อให้ตัวโครงการดำเนินไปได้ เช่น
2.1 ค่าวัสดุ อุปกรณ์กีฬา ค่ารางวัล ค่าเขียนป้าย ตัวนี้ต้องเบิกออกมาก่อน โดยไม่ต้องใช้เงินยืม

3. ค่าใช้จ่ายหลังจากนั้นให้หาเงินสำรองมาให้ผู้รับจ้างก่อน (*ก่อนวันงาน)* เพราะไม่สามารถเบิกออกมาก่อนได้ เช่น ค่าประกอบอาหาร ค่ากรรมการตัดสิน เสร็จแล้ว พอถึงวันแข่งขันจริง ท่านสามารถ เบิกค่าประกอบอาหาร ค่าจัดสถานที่ ค่ากรรมการ ออกมาได้ทันที (การหาเงินสำรองมาจ่ายนั้น ให้ท่านพูดคุยกับปลัด หรือหัวหน้าส่วนการคลัง หรือนายก แล้วท่านๆๆเหล่านั้นจะช่วยคุณได้ ซึ่งมันก็เป็นการเซฟความปลอดภัยของส่วนที่ดำเนินโครงการ เซฟส่วนการคลังที่เบิกจ่าย เซฟผู้มีอำนาจเบิกจ่ายเงิน ทำอย่างนี้แล้ว สตง. ก็จะไม่ทักท้วงครับ)
***ที่ อบต.ผม ผมก็ทำแบบนี้ เพราะอยู่ส่วนการศึกษา ตัวโครงการเยอะมากๆๆ ขอย้ำว่า ไม่จำเป็นอย่ายืมเงินในโครงการออกมาหมด ให้ซอยค่าใช้จ่ายออกเป็นไปตามลักษณะงาน

เจ้าหน้าที่ใหม่

#3 หนึ่งน้อย 17/มิ.ย./2008, 01:24:53 PM

;) ;) ;) ;)เอาด้วยคับ  จะเข้าเน็ตทิ้งไว้  ที่เทศบาลมี wirless อ่าคับ  ตำแหน่ง  จนท.ตรวจสอบภายในคับ [/glow] ;) ;) ;) ;)

(V.I.P.)
หัวหน้าเว็บ

#4 หนอน[CoM] 17/มิ.ย./2008, 03:27:53 PM

กลับมาตอบข้อที่เหลือครับ...อิอิ
เรื่องการเก็บเอกสาร
- การจัดซื้อจากห้างร้าน หรือร้าน ต้องเป็นใบเสร็จรับเงิน เช่น หากซอยค่าใช้จ่ายเป็น ค่าวัสดุ อุปกรณ์ ก็ต้องใช้ใบเสร็จรับเงินประกอบ (หากมีร้านค้าที่เปิดเครดิตไว้ ยิ่งดี เพราะเค้าสามารถออกใบเสร็จให้ได้ แม้ว่าราคาสินค้าอาจจะแพงนิดหนึ่งก็ตาม)
- การจ้างทำ เหมา เช่น ค่าจ้างประกอบอาหาร  ค่าจ้างเขียนป้าย ให้ออกเป็นใบสำคัญรับเงินแทน โดยอาจจะต้องใช้หลักฐานของผู้รับจ้างประกอบด้วยแล้วแต่กรณี
- ค่าเงินรางวัล ให้ใช้ใบสำคัญรับเงินแทน
- ความผิดพลาดย่อมเกิดขึ้นได้ทุกคนครับ แต่เวลาเราถูกสอบถามเราสามารถอธิบายถึงการจัดทำโครงการได้ว่า  การทำโครงการนั้นเพื่อใคร ใครได้รับผลประโยชน์อย่างเต็มที่ ซึ่งหาก สุดท้ายแล้วผลประโยชน์นั้นเกิดแก่พี่น้องประชาชนในท้องถิ่นแล้ว ก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรมากมาย
ขอเอาใจช่วยครับ จากใจ นวก.ศึกษา เหมือนกัน

#5 kenk 24/มิ.ย./2008, 12:24:12 PM

ตอบข้อ  2 
การซื้อของจากร้านต่างๆ 
การส่งใช้  เราต้องเข้ากระบวนการจัดซื้อปกติ
- ทำบันทึกขออนุมัติจัดซื้อ  ของที่เราต้องการซื้อในโครงการ
แล้วนำบันทึกที่อนุมัติแล้วไปให้พัสดุดำเนินการ 
จัดซื้อตอมขั้นตอนพัสดุโดยดูวันที่ให้รับของตรงตามวันจัดโครงการ
- หลังจากนั้นนำหลักฐานต่างๆ ที่พัสดุดำเนินการมาแนบ
- ควรทำบันทึกขอนุมัติส่งใช้ 
    ตามที่ส่วนการศึกษา  ได้จัดทำโครงการ............
และได้อนุมัติให้ยืมเงินทดรองจ่าย  จำนวน  ..... บาท
จึงขอส่งใช้เงินยืมรายละเอีดดังนี้
   1. เอกสารการจัดซื้อ   3  รายการ
   2. เอกสารการจัดจ้าง  5  รายการ
   3. ใบสำคัญรับเงิน    6  ฉบับ
เป็นต้น  ต้องมั่นศึกษาและสอบถามผู้รู้  นวก.เทศบาล

#6 theera 26/มิ.ย./2008, 08:35:46 AM

ขอบคุณ

#7 Minibuzz 29/เม.ย./2014, 03:11:51 PM

ศึกษาระเบียบการเงินฯ + ระเบียบพัสดุฯ ให้ดีนะครับ จะได้ไม่มีปัญหา...แต่ที่เคยทำมาโครงการเป็นแสนก็ยืมมาแล้วครับ ขั้นตอนทำเอกสารก็ยึดตามระเบียบพัสดุ..แต่ให้นายากซึ่งเป็นผู้อนุมัติให้ยืมทั้งโครงการ เขียนด้วยลายมือท่านเองว่า "อนุมัติให้ยืมทั้งโครงการ" สตง.ตรวจผ่านแล้วด้วย (ปล.ไม่ได้แนะนำให้ทำนะครับเพราะสตง.แต่ละชุดไม่เหมือนกัน)