งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: อยากทำงานด้านสาธารณสุข

• Siriluk
เมื่อ: 20/มิ.ย./2008, 11:31:30 AM
5192 ครั้ง
LINE it!
ดิฉันจบสาธารณสุขมาค่ะจากมหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมธิราชอยากทราบว่า
     1.ถ้าอยากทำงานสาธารณสุขที่สถานีอนามัยจะต้องทำอย่างไรบ้าง ไม่ทราบว่าสถานีอนามัยมีเปิดรับสมัครลูกจ้างหรือพนักงานหรือข้าราชการ ทางด้านนักวิชาการสาธารณสุขบ้างไม๊ค่ะ
     2.งานสาธารณสุขที่สถานีอมัยและที่อบต เทศบาล เหมือนหรือต่างกันอย่างไร
                                               ขอบพระคุณเป็นอย่างสูง

3 ความคิดเห็น

เซียน(GURU)

#1 สาสุข ต๊อกต๋อย 20/มิ.ย./2008, 12:40:24 PM

ตอบ ข้อ1. เจ้าหน้าที่ หรือนักวิชาการส่วนใหญ่ที่ทำงานในสถานีอนามัยนั้นเป็นข้าราชการ แต่ก็จะมีบ้างที่เป็นลูกจ้างชั่วคราวหรือลูกจ้างประจำ ถ้าอยากทำงานในสถานีอนามัยนั้น ต้อง1. สอบเป็นข้าราชการ 2.สมัครเป็นลูกจ้างของสถานีอนามัยนั้น โดยดูได้จากการประการรับสมัครของหน่วยงานต่าง ๆใน เวบของ อปท. หรือกระทรวงสาธารณสุขครับ
       ข้อ.2.การทำงานของเจ้าหน้าที่สาธารณสุขหรือนักวิชาการในหน่วยงานที่เป็นหน่วยบริการทางสุขภาพ เช่น สถานีอนามัย คลินิก รพ. นั้น เจ้าหน้าที่สาธารณสุข หรือนักวิชาการส่วนใหญ่จะไดรับมอบหมายงานในส่วนของงานส่งเสริมสุขภาพ และป้องกันโรคเป็นหลัก ส่วนในตำแหน่งของหน่วยงานการปกครอง เทศบาล หรือ อบต.นั้นจะได้รับมอบหมายให้ทำงานในส่วนของงานสุขาภิบาล งานสิ่งแวดล้อม และงานส่งเสริมสุขภาพ
   แล้วคุณหละชอบงานแบบไหนครับ   ว่าง ๆ คุยกันได้นะ :-[

(V.I.P.)
หัวหน้าเว็บ

#2 หนอน[CoM] 21/มิ.ย./2008, 01:08:43 PM

:)
 :)

(V.I.P.)
ปลัด I.T.

#3 architect 21/มิ.ย./2008, 01:22:30 PM

:) :) :)