เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

432307 กระทู้ ใน 34980 หัวข้อ- โดย 182932 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: saenla

24 กันยายน 2014, 05:19:17 AM
งานราชการ ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่นหน้าชุมชนสภากาแฟ (ผู้ดูแล: ส.เสือ™)ภาค ข นี้ไม่ธรรมดาแน่นอน
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาค ข นี้ไม่ธรรมดาแน่นอน  (อ่าน 8224 ครั้ง)
phutorn
(V.I.P.)
เซียน(GURU)
*

เชียงใหม่

« เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 03:12:36 AM »

ปกติเราจะคุ้นเคยว่าสอบภาค ข ท้องถิ่นเข้มกฎหมายไว้ก่อน  แต่ระบบใหม่เห็นจะไม่หมูซะแล้ว
โดยเฉพาะตำแหน่งตลาดหรือตำแหน่งที่สอบได้หลายวุฒิเช่น นักพัฒน์ วิเคราะห์ บุคคลากร อื่นๆ
เพราะเน้นทฤษฎีอาจจะล้วนๆ(คนจบใหม่ได้เปรียบ)หรือถ้าโชคดีเจอมหาวิทยาลัยออกข้อสอบที่บ้ากฎหมายก็ดีหน่อยนะ
ค่อยเข้าทางบ้าง  อย่างไรก็ต้องคิดให้ดีก่อนเลือกตำแหน่งสอบนะครับ

idea.
ปลัด I.T.
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 12:01:23 PM »

ใช่เลย เจออยู่นครนายกเฉพาะตำแหน่งเยอะมั่กมาก (บุคลากร)
anupob
นายกเว็บ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 03:19:32 PM »

ในภาค ข กฎหมายจะยังมีไหมครับ
ถ้ามีจะมีถึง 50 % ไหมครับ
ไอย๊ะ
รองปลัด I.T.
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 05:56:50 PM »

ไม่มีใครทราบได้ครับ เอาอย่างนครนายก ภาค ข พรบ เยอะแยะ ออกมาแค่20-30ข้อ นอกนั้น เกี่ยวกับตำแหน่งล้วนๆ ออกจากห้องสอบมึนไปหลายวัน
anupob
นายกเว็บ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 07:28:59 PM »

ไม่มีใครทราบได้ครับ เอาอย่างนครนายก ภาค ข พรบ เยอะแยะ ออกมาแค่20-30ข้อ นอกนั้น เกี่ยวกับตำแหน่งล้วนๆ ออกจากห้องสอบมึนไปหลายวัน
ขอบคุณครับ
phutorn
(V.I.P.)
เซียน(GURU)
*

เชียงใหม่

« ตอบ #5 เมื่อ: 24 กรกฎาคม 2012, 10:24:28 PM »

ทุกทีไม่ได้กำหนดวิชาเฉพาะตำแหน่งชัดเจนมากนัก  แต่ระบบใหม่นี้ค่อนข้างจะเห็นชัดเจนมากขึ้น
เพราะกฏหมายพื้นฐานไปกองอยู่ในภาค ก เรียบร้อยแล้วเช่น พรบ.อบต.เทศบาล อบจ.แผ่นดิน กระจายอำนาจ สารบรรณ บุคคล
ซึ่งเหลือแค่ 50 ข้อ  น้ำหนักที่เหลือในภาค ข คงจะเป็นภาคทฤษฎีหรือวิชาการล้วนๆก็ได้ เช่น
นักพัฒน์ในภาค ข อาจจะลงลึกถึง "วาทะกรรมการพัฒนา" กระบวนการAIC การพัฒนาชุมชนเปรียบเทียบระหว่างประเทศ  ขนาดนั้นก็ได้
ซึ่งเคยว่ากินหมูงานนี้ต้องศึกษากันแต่ละตำแหน่งให้ดีจะได้วางแผนการสอบได้ถูกทาง

์nani
เจ้้าหน้าที่ใหม่
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 17 กันยายน 2012, 04:47:25 PM »

จบภูมิศาสตร์ สอบตำแหน่งไไหนได้บ้างค่ะ
ไอย๊ะ
รองปลัด I.T.
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 18 กันยายน 2012, 12:43:58 PM »

จบภูมิศาสตร์ สอบตำแหน่งไไหนได้บ้างค่ะ
ผมก็จบภูมิศาสตร์มาแต่วุฒิศิลปศาสตร์บัญฑิต ซึ่งสามารถสอบตำแหน่งนักวิเคราะห์และนักพัฒน์ได้ แต่ถ้าคุณวุฒิ วทบ เท่าที่ผมรู้ก็มี นักพัฒน์ ส่วนตำแหน่งอื่นผมม่แน่ใจ
pp.pim
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 21 กันยายน 2012, 12:42:20 PM »

จบบัญชี แต่ไม่อยากสอบตำแหน่งบัญชี มีตำแหน่งไหนบ้างที่สามารถลงได้ค่ะ
KIRA7959
*

ทีมงานแมลงสาบทอง

non7959@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 22 กันยายน 2012, 07:30:59 PM »

ผมจบอังกฤษธุรกิจมาแต่วุฒิศิลปศาสตร์บัญฑิตสอบอะไรได้บ้าง

อานนท์ อะโรคา
ying ying
นายกเว็บ
*

เจ้าพนักงานสังคมปฏิบัติงาน

877226589 manusanun55@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #10 เมื่อ: 07 ธันวาคม 2012, 12:19:21 AM »

เราก็จบเอกภาษาอังกฤษธุรกิจ ศิลปศาสตร์  สอบได้ตำแหน่งเดียว กทม./พัฒนาสังคมปฏิบัติการ สอบติดด้วย
【 Šakthanwặ 】
เซียน(GURU)
*

[ อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ ตนแล เป็นที่พึ่งของตน ]

saktanwa_02@hotmail.com
« ตอบ #11 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2013, 06:18:43 PM »

ถูกต้องครับ ไปเจอที่สบป่องมาแล้ว ภาค ข ทฤษฏี 100% [นักพัฒนาชุมชน]
ไม่มีกฎหมาย พรบ. ระเบียบ ซักข้อเดียว โหดมาก ไม่รู้สอบใหญ่จะเป็นแบบนี้รึป่าว
ไม่งั้นบอกเลยว่าเด็กจบใหม่ได้เปรียบอยู่มาก ทฤษฏีล้วนๆ

【 ไม่มีความสำเร็จใด ร่วงหล่นลงมาเองจากฟากฟ้า 】

torpad
นายกเว็บ
*

ซักวันฉันจะเป็นนิติกรของหน่วยงานท้องถิ่น

torpad@windowslive.com
« ตอบ #12 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2013, 06:36:26 PM »

ชักหวั่นๆ แล้วสิ นิติกร มันจะมีอะไรออกมาผิดแปลกไปจาก กฎหมายหรือปล่าว ในความเห็นส่วนตัว ผมว่าตำแหน่งนิติกร ไม่น่าจะมีพวกทฤษฎีน่ะหรือถ้ามีก็ไม่ควรจะมีมาก เพราะ ผมไปสอบสนามของกรมบังคับคดี มีแต่กฎหมายเพียวๆ

torpad
นายกเว็บ
*

ซักวันฉันจะเป็นนิติกรของหน่วยงานท้องถิ่น

torpad@windowslive.com
« ตอบ #13 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2013, 06:40:58 PM »

จบบัญชี แต่ไม่อยากสอบตำแหน่งบัญชี มีตำแหน่งไหนบ้างที่สามารถลงได้ค่ะ
ตรวจสอบภายใน โล่ด แนะนำเลย สายรองจากบัญชี  239 ตำแหน่ง ผมว่าโอกาสมากกว่าบัญชี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 10 กุมภาพันธ์ 2013, 06:47:31 PM โดย torpad » บันทึกการเข้า

【 Šakthanwặ 】
เซียน(GURU)
*

[ อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ ตนแล เป็นที่พึ่งของตน ]

saktanwa_02@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 10 กุมภาพันธ์ 2013, 06:51:31 PM »

ชักหวั่นๆ แล้วสิ นิติกร มันจะมีอะไรออกมาผิดแปลกไปจาก กฎหมายหรือปล่าว ในความเห็นส่วนตัว ผมว่าตำแหน่งนิติกร ไม่น่าจะมีพวกทฤษฎีน่ะหรือถ้ามีก็ไม่ควรจะมีมาก เพราะ ผมไปสอบสนามของกรมบังคับคดี มีแต่กฎหมายเพียวๆ

ผมว่าก้คงยกเว้นนิติกรแหละครับ ถ้านิติกรไม่เล่นกฎหมายเป็นหลัก แล้วจะออกอะไรล่ะที่นี้ มันก้ยังไงๆอยู่นะ ใช่มั้ย  m;2

แต่ตำแหน่งอื่นๆจากเดิมที่เคยหนักไปทางกฎหมายซะส่วนใหญ่ 70-80% ก้จะแย่แล้ว
ตอนนี้ก้ต้องไปพลิกตำรากันยกใหญ่ละคับงานนี้ อย่างนักพัฒน์ ทฤษฏีอะไร แนวคิดอะไร ฯลฯ ตอนสมัยเรียนก้ต้องไปงัดมา
ไว้ใจอะไรไม่ได้แล้วตอนนี้ เพราะโดนมาสดๆร้อนๆ ไปไม่เป็นเลยครับ 

【 ไม่มีความสำเร็จใด ร่วงหล่นลงมาเองจากฟากฟ้า 】

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
พิมพ์