งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: สอบติดครู สพฐ.แต่อยากบรรจุ อบต.เป็นไปได้หรือไม่

• looprevil
  • 25
  • รองหัวหน้าเว็บ
เมื่อ: 24/มิ.ย./2008, 04:51:14 PM
3941 ครั้ง
LINE it!
เนื่องจากมีเพื่อนซึ่งสอบบรรจุครูของสพฐ.และได้รับการขึ้นบัญชีเอาไว้แล้ว แต่ลำดับค่อนข้างไกลมากคงเรียกบรรจุไม่ถึง เขาจบปริญญาตรีครุศาสตรบัณฑิต เลยอยากหาแนวทางมาบรรจุทำงานที่ อบต.บ้าง จึงขอสอบถามท่านผู้รู้ได้ใหความกระจ่าง ดังนี้
        1. มีความเป็นไปได้หรือไม่ที่เขาจะขอมาบรรจุทำงานในอบต.ได้หรือไม่ ในตำแหน่งอะไรบ้าง
        2. ต้องมีการดำเนินการอย่างไรบ้าง หากจะขอมาบรรจุทำงานที่อบต.
      3. ในกรณีที่ครู สพฐ.ยังเรียกไม่ถึงตำแหน่งเรา แล้วมีแนวทางจะมาบรรจุ อบต.หรือไม่

ขอรบกวนให้คำชี้แนะด้วยนะครับ

3 ความคิดเห็น

เจ้าหน้าที่ใหม่

#1 theera 26/มิ.ย./2008, 09:13:17 AM

ตอบ1     เป็นไปได้ เงื่อนไขคือ  อบต.นั้้นๆ มีโรงเรียนในสังกัด  และมีตำแหน่งหรือชื่อตำแหน่งเดียวกันกับที่สอบ
ตอบ 2    ไม่จำเป็นต้องเป็น อบต. เป็น เทศบาลหรือ อบจ.ก็ได้ ที่เข้ามีโรงเรียนในสังกัด สอบถามว่ามีตำแหน่ง อัตราว่างหรือไม่
             ย้ำจะบบรจุได้ต้องเป็นตำแหน่งกับที่สอบไว้ เช่น ครูผู้ช่วย   ต้องบรรจุครูผู้ช่วย    เป็นอย่างอื่นมิได้
ตอบ 3    ไม่ได้  ยังไม่มีกฏหมายรองรับ   ต้องบรรจุตามลำดับครับ

(V.I.P.)
หัวหน้าเว็บ

#2 หนอน[CoM] 27/มิ.ย./2008, 08:49:01 AM

ตอบที่ละข้อนะครับ
1. ตำแหน่งที่ สามารถมาบรรจุได้คือ นักวิชาการศึกษา เจ้าหน้าที่สันทนาการ ครูผู้ช่วย  ...และตำแหน่งอื่นๆๆที่เกี่ยวข้องกับการศึกษาแล้วแต่ว่า อปท.ใดเปิดกรอบอะไรไว้บ้าง
-----------------------
2. ขั้นตอนการดำเนินการคร่าวๆ
2.1 ดำเนินการสอบถามว่า อปท.นั้นๆๆมีตำแหน่งดังข้อ 1 ว่างหรือไม่ หรือเปิดกาอบไว้หรือไม่
2.1 สอบถามติดต่อว่าจะสามารถบรรจุ(ต้องการเราหรือไม่) หากเค้าว่า OK ก็ต่อด้วย 2.3
2.3 สอบถามทางเจ้าของบัญชี ว่ายินยอมให้ อปท ขอใช้บัญชีได้หรือไม่ (ซึ่งต้องถึงลำดับที่เราบรรจุ) โดยสอบถามไปยัง สพท.เขตนั้นๆที่เป็นเจ้าของบัญชี หากเค้าว่า OK ก็ 2.4
2.4 ให้ อปท. ที่เราติดต่อไว้ ทำหนังสือขอใช้บัญชีไปยัง สพท.เขต นั้นๆ
2.5 แล้วก็ รอ (และพยายามติดต่อสอบถามไปเรื่อยๆว่าการดำเนินการถึงไหนแล้ว)
  3. ไม่ได้แน่นอนครับ
(สรุปทั้งข้อ 1-2 นั้น ท่านต้อง เส้นใหญ่พอสมควร น่ะครับ เพราะมันเป็นการติดต่อ ผ่าน 2 หน่วยงานและคนละต้นสังกัด)

รองหัวหน้าเว็บ

#3 looprevil 02/ก.ค./2008, 08:09:12 PM

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำนะครับ ผมจะได้นำไปอธิบายต่อไป