งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ยินดีต้อนรับ : เจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป

เมื่อ: 04/พ.ย./2012, 10:23:09 PM
44245 ครั้ง
LINE it!
: ยินดีต้อนรับ :
สมาชิกชุมชนฯ ที่เป็นข้าราชการ ในตำแหน่งเจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป

และสมาิชิกชุมชนคนท้องถิ่นที่สนใจจะสมัครสอบในตำแหน่งนี้

สืบเนื่องจากกระทู้ http://www.thailocalmeet.com/index.php/topic,46402.0.html
ทางชุมชนคนท้องถิ่น จึงจัดตั้งห้องสำหรับข้าราชการในตำแหน่งแต่ละตำแหน่ง เพื่อจะได้พบปะ พูดคุยกัน
ภายในสายงานเดียวกัน ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการปฎิบัติงาน ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการเตรียมตัวสอบ ฯ

วัตถุประสงค์
     1. ข้าราชการในตำแหน่งเดียวกัน และสายงานเดียวกันได้มีแหล่งพบปะพูดคุย ก่อให้เกิดเพื่อนร่วมงานใหม่
     2. สมาชิกชุมชนฯ ที่กำลังเตรียมสอบ สามารถสอบถามข้อมูลและเทคนิคการสอบจากรุ่นพี่ที่บรรจุแล้วได้โดยตรง

กลุ่มผู้ใช้งานจะแบ่งออกเป็น
     1. สมาชิกชุมชนฯ ที่บรรจุเป็น "ข้าราชการ" แล้ว ... ผมขอเรียกว่า "รุ่นพี่"
     2. สมาชิกชุมชนฯ ที่ "เตรียมสอบ" แข่งขันบรรจุเข้ารับราชการ

หัวข้อการสนทนา
     1. เรื่องประสบการณ์การปฏิบัติราชการในตำแหน่งที่บรรจุ
     2. เรื่องเทคนิค เคล็ดลับในการสอบแข่งในตำแหน่งนั้นๆ
     3. เรื่องทุกเรื่องที่อยากจะคุย ไม่มีจำกัด

หวังว่า สมาชิกชุมชนฯ ที่บรรจุรับราชการแล้ว จะแวะเวียนมาแบ่งบันประสบการณ์ แบ่งบันกำลังใจ แบ่งบันเรื่องราวดีๆแก่น้องๆ
และหวังเป็นอย่างยิ่งว่า สมาชิกชุมชนฯ ที่กำลังเตรียมตัวสอบจะใช้พื้นที่ที่จัดสรรขึ้นใหม่นี้อย่างเต็มที่และเกิดประสิทธิภาพสูงสุด
อัพเดทข่าวสารผ่านทาง LINE ไม่ตกหล่นทุกข่าวสำคัญ

เพียงแค่แอดไลน์ไอดี @thailocalmeet

29 ความคิดเห็น

เจ้าหน้าที่ใหม่

#1 sun.iz 06/พ.ย./2012, 08:26:55 AM

ตำแหน่งเจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป 3 ของสถ.ที่จะเปิดสอบในเร็วๆๆ นี้ ไม่ทราบว่ารับปริญญา ตรี ทุกสาขา หรือป่าวคะ

#2 chainong 08/พ.ย./2012, 10:28:26 AM

รับ ป.ตรีทุกสาขาครับ

#3 lek.55 09/พ.ย./2012, 12:34:43 PM

เมื่อไหร่จะเปิดสอบบ้างค่ะ
อยากจะทราบรายละเอียดค่ะ

#4 lek.55 09/พ.ย./2012, 12:36:31 PM

จะต้องผ่านภาค ก หรือป่าว เพราะยังไม่ผ่านภาค ก
และถ้าหากต้องการทราบคะแนนสอบภาค ก เนี่ยจะทำยังไงได้บ้างค่ะ
รบกวนช่วยบอกหน่อยนะค่ะ

(ผู้ดูแลบอร์ด)
เซียน(GURU)

#5 ส.เสือ™ 12/พ.ย./2012, 09:07:53 PM

จะต้องผ่านภาค ก หรือป่าว เพราะยังไม่ผ่านภาค ก
และถ้าหากต้องการทราบคะแนนสอบภาค ก เนี่ยจะทำยังไงได้บ้างค่ะ
รบกวนช่วยบอกหน่อยนะค่ะ

ตามหลักเกณฑ์การสอบใหม่
ต้องเข้าสอบภาค ก ก่อนนะครับ
อ่านเพิ่มเติมได้ที่ เตรียมสอบท้องถิ่น : ตอนที่ 2 รายละเอียดหลักสูตรและวิธีการสอบแข่งขันเพื่อบรรจุบุคคลเข้ารับราชการ
http://www.thailocalmeet.com/index.php/topic,45045.0.html

#6 godone108 13/พ.ย./2012, 05:41:59 AM

ต้องรีบจบแล้วซิ m;7

#7 chongkho 17/พ.ย./2012, 04:49:32 PM

ป.ตรีทุกสาขาจริงอะป่าวค่ะ... แล้วออกพรบ.,กฎหมายอะไรบ้างอะค่ะ จะได้เตรียมอ่านหนังสือถูก

หัวหน้าเว็บ

#8 ไมโลดิบอร่อยดี 19/พ.ย./2012, 04:31:22 PM

ถ้าเปิดสอบจริงกลัวไม่เปิดตำแหน่งนี้นะสิปกติไม่ค่อยเปิดสอบตำแหน่งนี้

#9 chainong 20/พ.ย./2012, 10:19:14 AM

-เจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป
งานสารบรรณ 2526
พระราชบัญญัติการกระจายอำนาจ อปท 2542
พระราชบัญญัติการขายทอดตลาดและของเก่า 2474
พระราชบัญญัติข้อมูลข่าวสาร 2540
พระราชบัญญัติความรับผิดชอบทางละเมิดของเจ้าหน้าที่ 2539
พระราชบัญญัติทะเบียนราษฎร 2534
พระราชบัญญัติภาษีบำรุงท้องที่ 2508
พระราชบัญญัติภาษีป้าย 2510
พระราชบัญญัติภาษีโรงเรือนและที่ดิน 2475
พระราชบัญญัติระเบียบบริหารงานบุคคลท้องถิ่น 2542
พระราชบัญญัติระเบียบบริหารราชการแผ่นดิน 2534และแก้ไขเพิ่มเติม
พระราชบัญญัติสภาตำบล 2537
รํฐธรรมนูญแห่งราชอาณาจักรไทย 2550
ระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการพัสดุของ อบต 2538
ระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยการรับเงิน 2547
ระเบียบกระทรวงมหาดไทยว่าด้วยวิธีงบประมาณของ อบต 2541

#10 aeloveae 23/พ.ย./2012, 11:14:04 AM

พอดีว่าเป็นพนักงานราชการ ตำแหน่งเจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป ม.ราชภัฏที่หนึ่งค่ะ แล้วต้องการสับเปลี่ยนกับตำแหน่งของกรมพัฒนาสังคม ของบ้านพักเด็กและครอบครัวจังหวัดหนึ่ง ไม่ทราบว่าสามารถทำได้รึป่าวค่ะ

(ผู้ดูแลบอร์ด)
เซียน(GURU)

#11 ส.เสือ™ 23/พ.ย./2012, 07:26:57 PM

พอดีว่าเป็นพนักงานราชการ ตำแหน่งเจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป ม.ราชภัฏที่หนึ่งค่ะ แล้วต้องการสับเปลี่ยนกับตำแหน่งของกรมพัฒนาสังคม ของบ้านพักเด็กและครอบครัวจังหวัดหนึ่ง ไม่ทราบว่าสามารถทำได้รึป่าวค่ะ

ตามระเบียบสำนักนายกรัฐมนตรีว่าด้วยพนักงานราชการ พ.ศ.2547 การจ้างพนักงานราชการเป็นการจ้างตามความจำเป็นของภารกิจและหน่วยงานในพื้นที่ มิได้กำหนดให้สามารถย้ายหรือโอนแต่ประการใด  ดังนั้น การที่ส่วนราชการจะขอโอนหรือย้ายพนักงานราชการกลับภูมิลำเนาของตนหรือพื้นที่ใกล้เคียงภายหลัง จึงไม่อาจดำเนินการได้

รองหัวหน้าเว็บ

#12 POLIDOL 04/ธ.ค./2012, 10:01:02 AM

เป็นเรื่องยินดีคับ สายงานของเจ้าหน้าบริหารงานทั่วไปส่วนใหญ่จะมีใน อบจ.และหน่วยงานขนส่ง และส่วนของสถาบันการศึกษาระดับอุดมศึกษา ในส่วน เทศบาล อบต.ยังเป็นตำแหน่งใหม่ ผมในฐานะ เจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป ของท้องถิ่น ขอเป็นส่วนหนึ่งในสมาชิกครับ

หัวหน้าเว็บ

#13 ไมโลดิบอร่อยดี 04/ธ.ค./2012, 08:04:37 PM

เป็นเรื่องยินดีคับ สายงานของเจ้าหน้าบริหารงานทั่วไปส่วนใหญ่จะมีใน อบจ.และหน่วยงานขนส่ง และส่วนของสถาบันการศึกษาระดับอุดมศึกษา ในส่วน เทศบาล อบต.ยังเป็นตำแหน่งใหม่ ผมในฐานะ เจ้าหน้าที่บริหารงานทั่วไป ของท้องถิ่น ขอเป็นส่วนหนึ่งในสมาชิกครับ
ทำงานด้านไหนคะ สอบเข้ามาตรงหรือเปลี่ยนสายงานนะคะ งานทำเกี่ยวกับอะไร รายภาคสใจตำแหน่งนี้นะคะ

รองหัวหน้าเว็บ

#14 POLIDOL 15/ธ.ค./2012, 04:06:10 PM

ทำงานด้านไหนคะ สอบเข้ามาตรงหรือเปลี่ยนสายงานนะคะ งานทำเกี่ยวกับอะไร รายภาคสใจตำแหน่งนี้นะคะ
[/quote
สอบเปลี่ยนสายงานครับ ด้านส่วนงานจะเป็นงานจับฉ่ายครับ ต้องรู้ทุกเรื่อง เรื่องงบประมาณ ข้อบัญญัติ  กิจการสภา ในเรื่องระเบียบของสภา อบจ.เทศบาล อบต. ต้องสแกนงานหนังสือให้ปลัด ต้องติดตามงบประมาณจัดซื้อจัดจ้างในสำนักงาน งานส่วนไหนยังไม่มี เจ้าหน้าที่บริหารงานต้องทำงานแทนตำแหน่งที่ว่างครับ ต้องเก่งเรื่องหนังสือ และเป็นเลขานุการในการจัดประชุมเจ้าหน้าที่ในการทำบันทึกประชุม เป็นแม่งานในการจัดกิจกรรมต่างๆในสำนักปลัดควบคู่กับเจ้าของโครงการครับ ตามขอบข่ายที่ได้รับมอบหมายจากผู้บังคับบัญชา อีกอย่างเป็นสายงานตรงของตำแหน่ง นักบริหารงานทั่วไปครับผม