เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

429211 กระทู้ ใน 34463 หัวข้อ- โดย 181355 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: Apichaya19

30 กรกฎาคม 2014, 11:46:57 AM
งานราชการ ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่นข้าราชการรุ่นพี่นักวิชาการศึกษา และครูผู้ดูแลเด็ก (ข้าราชการครู) (ผู้ดูแล: <<นักล่าสนามสอบ>>)สอบถามเรื่องคุณวุฒิที่ใช้สอบ นวก.ศึกษา 3
หน้า: [1] 2 3 ... 9   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องคุณวุฒิที่ใช้สอบ นวก.ศึกษา 3  (อ่าน 33596 ครั้ง)
Mahasomkhit
รองหัวหน้าเว็บ
*

« เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 09:52:10 AM »

คุณวุฒิที่สามารถใช้สอบ  นักวิชาการศึกษา 3 สามารถดูได้จากที่ไหนครับ
จบคณะมนุษยศาสตร์ เอกภาษาอังกฤษ
ไม่มีใบประกอบวิชาชีพ, ไม่จบ ป.บัณฑิต
สอบได้หรือเปล่าครับ
ช่วยตอบด้วยครับ  เริ่มอ่านหนังสือแล้ว  ทั้งที่ยังไม่รู้ว่าจะได้สอบหรือเปล่า?

wararit
เจ้้าหน้าที่ใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 02:11:17 PM »

ต้องเป็นคุณวุฒิทางการศึกษานะครับ ไม่ทราบว่าได้คุณวุฒิอะไรครับ
paiy
เซียน(GURU)
*

bigon495@gmail.com.com
« ตอบ #2 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 02:35:16 PM »

บรรจุได้ครับ ไม่จำเป็นต้องวุฒิทางการศึกษาครับ อ่านมาตรฐานกำหนดตำแหน่งให้ดีครับ

Khin Chang
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 29 พฤศจิกายน 2012, 05:20:19 PM »

บรรจุได้ครับ ไม่จำเป็นต้องวุฒิทางการศึกษาครับ อ่านมาตรฐานกำหนดตำแหน่งให้ดีครับ
ต้องเป็นวุฒิทางการศึกษานะคะ และจำเป็นด้วย
http://local.chiangmai.go.th/noui/math/TSB/04-09-52.pdf ตามนี้ค่ะ
Mahasomkhit
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 09:31:42 AM »

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบครับ 
คิดว่าหลายคนที่อยากสอบ  ก็คงสงสัยเช่นเดียวกัน
คิดว่าคุณวุฒิทางการศึกษา  คือ  คบ.  ศษ.บ.  อะไรพวกนี้นะครับ
ส่วนใบประกอบวิชาชีพ  คงไม่ต้องใช้  ใช่ใหมครับ
จากประสบการณ์ที่ผ่านมา  คุณสมบัติจะคล้ายๆกับนักพัฒนาชุมชนหรือเปล่า
ที่จบเอกไหนก็สามารถสอบได้
Khin Chang
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 01:12:17 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่มาตอบครับ 
คิดว่าหลายคนที่อยากสอบ  ก็คงสงสัยเช่นเดียวกัน
คิดว่าคุณวุฒิทางการศึกษา  คือ  คบ.  ศษ.บ.  อะไรพวกนี้นะครับ
ส่วนใบประกอบวิชาชีพ  คงไม่ต้องใช้  ใช่ใหมครับ
จากประสบการณ์ที่ผ่านมา  คุณสมบัติจะคล้ายๆกับนักพัฒนาชุมชนหรือเปล่า
ที่จบเอกไหนก็สามารถสอบได้

คุณสมบัติไม่เหมือนนักพัฒน์นะ  และไม่ได้สอบได้ทุกเอก ชื่อก็บอกอยู่แล้ว ว่านักวิชาการศึกษา บุคคลที่สอบตำแหน่งนี้ต้องมีวุฒิทางการศึกษากจึงจะสอบได้ค่ะ เช่น วุฒิที่ขึ้นว่า การศึกษา..., ศึกษาศาสาตร์,ครุศาสตร์,หรือจบ ป.บัณฑิตสาขาวิชาชีพครูสามารถเอามาแนบกับวุฒิป.ตรีทุกสาขาวิชาได้ แล้วนำมาสมัครได้, 

http://local.chiangmai.go.th/noui/math/TSB/04-09-52.pdf เกณฑ์ตามนี้นะคะน่าจะใหม่ล่าสุดแล้ว เพราะตอนเราสอบบรรจุเมื่อปีที่แล้วเค้ากำหนดเกณฑ์นี้มาในการสมัครสอบ (ลองศึกษาดูดีๆนะคะ ถ้าไม่แน่ใจโทรหากรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่นเลย)
Mahasomkhit
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 01:24:02 PM »

ขอบคุณครับ  คุณคนเมืองยศ
ตาสว่างแล้ว
paiy
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 05:32:48 PM »

ต้องเป็นวุฒิทางการศึกษานะคะ และจำเป็นด้วย
http://local.chiangmai.go.th/noui/math/TSB/04-09-52.pdf ตามนี้ค่ะ
ไม่จำเป็นต้องวุฒิทางการศึกษาครับ เพราะไม่ต้อง มีใบอนุญาตประกอบวิชาชีพครูครับ อย่าดูแค่ มาตรฐานกำหนดตำแหน่งครับ ให้ดูข้อความที่ว่า "หรือคุณวุฒิอื่นที่ ก.ท.รับรองให้บรรจุและแต่งตั้งเป็นพนักงานครูเทศบาลได้ หรือคุณวุฒิอื่นที่ ก.ท.กำหนดเป็นคุณสมบัติเฉพาะสำหรับตำแหน่งนี้ครับ"

ไปดูวุฒิอื่นที่ ก.ท.รับรองให้บรรจุและแต่งตั้งเป็นพนักงานครูเทศบาล และคุณวุฒิอื่นที่ ก.ท.กำหนดเป็นคุณสมบัติเฉพาะสำหรับตำแหน่งนี้ ครับ มีหนังสือของกรมแจกให้อยู่ หรือ โหลดเอา เดี๋ยวผม อัพให้ ครับ

ไปศึกษาให่ดีก่อนครับผม นวก.ศึกษา ที่อยุธยา ไม่มีวุฒิทางการศึกษา ยังสามารถบรรจุได้เลยครับ

กรุณาไปศึกษาให้ดีก่อน

paiy
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 05:39:37 PM »

https://docs.google.com/open?id=0B0j7CXPrtUTaamtENjUweFpfUmc

เข้าไปดูซะให้เต็มตาครับ

paiy
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 30 พฤศจิกายน 2012, 06:28:55 PM »

หน้า 117 นะครับ ดูไปเรื่อย ว่าวุฒิตนเอง เขารับรองให้บรรจุเป็นครูหรือเปล่านะครับ ดูดีดี ดูให้ละเอียด

Mahasomkhit
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 08:33:12 AM »

ขอบคุณมากครับ ที่ทำให้มีความหวัง  มีกำลังใจในการอ่านหนังสือ
weeranaphat
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 01:08:20 PM »

ไม่จำเป็นต้องวุฒิทางการศึกษาครับ เพราะไม่ต้อง มีใบอนุญาตประกอบวิชาชีพครูครับ อย่าดูแค่ มาตรฐานกำหนดตำแหน่งครับ ให้ดูข้อความที่ว่า "หรือคุณวุฒิอื่นที่ ก.ท.รับรองให้บรรจุและแต่งตั้งเป็นพนักงานครูเทศบาลได้ หรือคุณวุฒิอื่นที่ ก.ท.กำหนดเป็นคุณสมบัติเฉพาะสำหรับตำแหน่งนี้ครับ"

ไปดูวุฒิอื่นที่ ก.ท.รับรองให้บรรจุและแต่งตั้งเป็นพนักงานครูเทศบาล และคุณวุฒิอื่นที่ ก.ท.กำหนดเป็นคุณสมบัติเฉพาะสำหรับตำแหน่งนี้ ครับ มีหนังสือของกรมแจกให้อยู่ หรือ โหลดเอา เดี๋ยวผม อัพให้ ครับ

ไปศึกษาให่ดีก่อนครับผม นวก.ศึกษา ที่อยุธยา ไม่มีวุฒิทางการศึกษา ยังสามารถบรรจุได้เลยครับ

ยังไงก็ต้องมีวุฒิครูอยู่ดีค่ะ หรือไม่ก็เรียนวิชาครูมา ถ้าไม่มีสอบนานแล้วค่ะ

ไม่มีสิ่งใดได้มาด้วยความง่ายดาย แต่ไม่มีสิ่งใดทีทำไม่ได้ ถ้าพยายาม
paiy
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 01 ธันวาคม 2012, 02:43:58 PM »

ยังไงก็ต้องมีวุฒิครูอยู่ดีค่ะ หรือไม่ก็เรียนวิชาครูมา ถ้าไม่มีสอบนานแล้วค่ะ
ขอยืนยันครับ ว่าไม่มีวุฒิครูก็ได้ครับ ผม ถ้าใครบอกว่ามีผมขอดูหนังสือสั่งการครับ เขาก็บอกว่าวุฒิอื่นที่ ก.ท.กำหนดเป็นคุณสมบัติเฉพาะสำหรับตำแหน่งนี้ครับ

ส่วนวุฒิที่บรรจุครูเทศบาลได้ คุณก็ไปดูที่ผมอัพไว้ครับ เพราะ การที่จะเป็นครูได้ ก็วุฒิตามนั้น พ่วงด้วยใบอนุญาตประกอบวิชาชีพครูครับ

ถ้าใครมีใบอนุญาตประกอบวิชาชีพครู แต่ไม่จบ วุฒิทางการศึกษา ก็เป็นครูได้ครับ

นวก.ศึกษาก็เหมือนกันครับ เพราะนวก.ศ.ไม่ต้องมีใบอนุญาติประกอบวิชาชีพครับ

แต่อิงวุฒิที่สามารถบรรจุเป็นครูได้เฉยๆ

ตีความระเบียบ หรือ มาตรฐานให้ออกครับ ตีความให้เป็นประโยชน์ต่อตนเองครับ

อย่า งง ครับผม

เพราะมาตรฐานไม่ได้บอกว่า มีวุฒิทางการศึกษาอย่างเดียวครับ มันมีคำว่า"หรือ"ครับ

Khin Chang
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 09:35:45 AM »

ถึงคุณpaiy
นวก.ศึกษา ที่อยุธยา ไม่มีวุฒิทางการศึกษา ไม่ทราบจบไรมาค่ะ
ที่คุณบอกว่านวก.ศึกษาก็ไม่ต้องมีใบอนุญาตประกอบวิชาชีพ แต่อิงวุฒิที่สามารถบรรจุเป็นครูได้เฉยๆ   
ขอค้านหน่อยนะคะ การจะเป็นครูได้สำคัญต้องมีใบอนุญาตประกอบวิชาชีพนะ
และการที่จะได้ใบอนุญาตประกอบวิชาชีพมา คุรุสภาก็ต้องให้กับคนทีมีวุฒิทางการศึกษาเท่านั้น  ซึ่งป.บัณฑิตวิชาชีพครูก็ถือเป็นวุฒิทางการศึกษา  ..........
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 ธันวาคม 2012, 09:45:47 AM โดย ฅนเมืองยศ » บันทึกการเข้า
paiy
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 03 ธันวาคม 2012, 11:32:06 AM »

คุณครับ นวก.ศ.ไม่ต้องมีใบอนุญาตนะครับ กรุณาเข้าใจใหม่ครับ นวก.ศ.ไม่ใช่ครูนะครับ

คุณอ่านที่ผมแปะไว้ให้หรือเปล่าครับผม

ถ้าคุณอ่านคุณจะเข้าใจว่า

วุฒิตามนั้นนะ บรรจุเป็นครูได้ แต่ถ้าเป็นครูต้องใบอนุญาตประกอบวิชาชีพครูครับ

อีกอย่า ใครไม่มีวุฒิทางการศึกษา ก็สามารถบรรจุได้ ขอให้มีใบอนุญตประกอบวิชาชีพครู

อย่างที่คุรุสภาเปิดสอบ มาตรฐานวิชาชีพของคุรุสภา ตามลิงค์นี้นะครับ

http://www.sheetram.com/upload/job_download/201212011354364127.pdf

ปล.ผมจบ การท่องเที่ยวครับแต่เผอิญผมมีวุฒิครู ครับ

คุณเห็นไม ว่า คุรุสภาไม่ได้กำหนดว่าคนมีวุฒิทางการศึกษาเท่านั้น ขอใบอนุญาตได้

ลองอ่านวุฒิที่ผมให้ดูว่ามันเป็นวุฒิทางการศึกาาหรือไม่

ถ้ายังไม่เข้าใจ อันนี้เฟสผม http://www.facebook.com/bigon2

หน้า: [1] 2 3 ... 9   ขึ้นบน
พิมพ์