เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

429162 กระทู้ ใน 34455 หัวข้อ- โดย 181348 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: oPockyzao

29 กรกฎาคม 2014, 11:35:07 PM
งานราชการ ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่นหน้าชุมชนสภากาแฟ (ผู้ดูแล: ส.เสือ™)เร็วๆนี้พวกเราชาวท้องถิ่น..จะได้ทราบข้อสรุปโครงสร้างเงินเดือนท้องถิ่นและระบบซีหรือแท่งกันครับ..
หน้า: [1] 2 3 ... 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เร็วๆนี้พวกเราชาวท้องถิ่น..จะได้ทราบข้อสรุปโครงสร้างเงินเดือนท้องถิ่นและระบบซีหรือแท่งกันครับ..  (อ่าน 7863 ครั้ง)
<<นักล่าสนามสอบ>>
เซียน(GURU)
*

นักวิชาการศึกษากิ๊กก๊อก...

« เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 08:48:30 AM »

เชื้อ ฮั่นจินดา

‎....หลังเหน็จเหนื่อยหาเสียงกรรมการสหกรณ์ มาลุยงานกันต่อครับ มีหลายเรื่องราว ที่เพื่อนๆ คอยติดตาม และสิ่งที่ผมกำลังจะประชุม มีดังต่อไปนี้ครับ..
 ...วันที่ ๒๐ ก.พ.๕๖ เวลา ๑๓.๐๐ น.ไปประชุมร่าง พรบ.ระเบียบข้าราชการส่วนท้องถิ่น ที่กรมส่งเสริมฯ ท่านสาโรช คัชมาตย์ เป็นประธานยกร่างกฏหมายฉบับนี้ครับ เหลืออีกหลายมาตราเหมือนกัน ผลเป็นประการใด พรุ่งนี้นำมาแจ้ง
 ...วันที่ ๒๑ ก.พ.๕๖ เวลา ๑๓.๐๐ น.ประชุม คณะกรรมการ ก.ถ.ที่ห้องประชุม๑ กระทรวงมหาดไทย มีเรื่องสำคัญพิจารณา คือ โครงสร้างอัตราเงินเดือน ของท้องถิ่นเราจะจบในวันที่ ๒๑ ก.พ.นี้ครับ/อีกเรื่อง คือ การตัดสินใจว่าจะเลือกระบบซีเหมือนเดิม หรือ ระบบจำแนกตำแหน่ง(แท่ง)มาใช้กับท้องถิ่นถึงเวลาลงมติครับ/และพิจารณาแก้ประกาศหลักเกณท์เรื่องเงินประจำตำแหน่งของท่านรองปลัด ผอ.กองและนักบริหาร เพื่อให้ กำหนดเงินประจำตำแหน่งได้หลังผ่าน อนุฯ มาเรียบร้อย ฯลฯ ความคืบหน้า คืนวันที่ ๒๑ กพ.ผมมาแจ้งครับ
 .....วันที่ ๒๒ ก.พ.๕๖ เวลา ๑๓.๓๐ น.ประชุมคณะทำงานยกร่างพระราชกฤษฎีกา จัดตั้งกองทุนค่ารักษาพยาบาล หลังลงนามใน MOU มาแล้ว เพื่อนำเสนอต่อ ครม.ต่อไปเพื่อให้ทันปีงบ ๕๗ ความคืบหน้าคงจะ วันศุกร์ ครับจะมาเล่าให้ฟังกัน
 ....สรุป ๓ วันต่อไปนี้ทำงานเช้าที่ อบต. เที่ยงขับรถเข้า กทม.ทุกวัน เพื่อพิจารณาเรื่องราวต่างๆ ให้พี่น้องชาวท้องถิ่นเรา ภาวนาขอให้จบง่ายๆ ในทุกๆเรื่องครับ
....ที่สำคัญขอบคุณเพื่อนๆชาวท้องถิ่นที่ไว้วางใจ เลือกทีมผมเข้าไปบริหารสหกรณ์กรมส่งเสริมท้องถิ่นทั้งทีมครับ สำคัญมีหนี้ที่ต้องติดตามหลังการบริหารของกรรมการชุดเก่า ประมาณ ๔๐๐ กว่าล้านครับที่ปล่อยออกไปแล้วไม่ส่ง งานหนักเหมือนกัน
 ....ส่วนใครที่ไปเขียนตัดพ้อต่อว่า ผมในเวษอื่นๆ ผมอโหสิให้ครับ ผมเข้าใจท่านครับ ว่าไม่มีอะไรจะทำนอกจากคอยวิจารณ์ และคอยแขวะ มือไม่ได้พายจริงๆ แต่เท้าระไปทั่ว สงสารครับ
 ....ด้วยความเคารพพี่น้องชาวท้องถิ่นครับทุกคำมั่นสัญญา ที่ผมรับปากท่าน ผมไม่เคยลืม จากวันนี้ไป เรื่องราวต่างๆ จะค่อยๆ มุ่งผลสัมฤทธิ์
ปลัดเชื้อ ฮั่นจินดา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 กุมภาพันธ์ 2013, 10:12:35 AM โดย <<นักล่าสนามสอบ>> » บันทึกการเข้า

แมวสามตัว
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 09:00:01 AM »

ไม่อยากเข้าแท่งครีบ แท่งมีปัญหามากมาย ไปถ้าพลเรือนสิมีใครอยากอยู่มั้ยส่วนใหญ่ เรื่องเร่งด่วนจริงคือการปรับเงินเดือนให้เท่าพลเรือน ไม่ใช่เรืองเอาระบบแท่งมาใช้  เอาแท่งมาใช้กระทบทั้งการปรับเงินเดือนและการเลื่อนระดับ ซึ่งสิทธิประโยชน์มันจะได้น้อยลงและมีปัญหามาก ทำไมไม่เอาแค่การประเมินค่างาน การประเมินสมรรถนะ ทักษะ มาใช้
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 09:05:31 AM »

ไม่อยากเข้าแท่งครีบ แท่งมีปัญหามากมาย ไปถ้าพลเรือนสิมีใครอยากอยู่มั้ยส่วนใหญ่ เรื่องเร่งด่วนจริงคือการปรับเงินเดือนให้เท่าพลเรือน ไม่ใช่เรืองเอาระบบแท่งมาใช้  เอาแท่งมาใช้กระทบทั้งการปรับเงินเดือนและการเลื่อนระดับ ซึ่งสิทธิประโยชน์มันจะได้น้อยลงและมีปัญหามาก ทำไมไม่เอาแค่การประเมินค่างาน การประเมินสมรรถนะ ทักษะ มาใช้
ตอนแรกผมก็อยากเข้าแท่งเหมือนกัน  แต่พอไปอบรมแล้ว ระบบแท่งมีข้อเสียมากจริงๆครับ ยกตัวอย่าง เช่น บางคนถ้าผู้บริหารไม่ถูกชะตาใคร เงินเดือนก็ไม่ขึ้นนะครับ แต่ระบบซียังไงก็ได้ 0.5 ขั้น ตายตัว  แต่จะมีประโยชน์ต่อสายงานบริหารเพราะเปอร์เซ็นต์ที่ได้จะเยอะ.. เหนี่อย/แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 09:09:28 AM โดย <<นักล่าสนามสอบ>> » บันทึกการเข้า

Luna4
หัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 10:14:25 AM »

ช่วยอธิบายทั้งข้อดีและข้อเสียของระบบซีและระบบแท่งให้ฟังหน่อยได้มั๊ยคะ   เผื่อให้คนที่ยังไม่เข้าวงการจะได้เป็นความรู้บ้าง
แมวสามตัว
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 10:38:33 AM »

ช่วยอธิบายทั้งข้อดีและข้อเสียของระบบซีและระบบแท่งให้ฟังหน่อยได้มั๊ยคะ   เผื่อให้คนที่ยังไม่เข้าวงการจะได้เป็นความรู้บ้าง

มันยาวเกินจะเล่าในบอร์ด เอาเป็นซีก้าวหน้ากว่าเร็วกว่า เงินเดือนปรับทีเยอะกว่า มีเงินพอกให้ แท่งมีระบบประเมินทีมีประสิทธิภาพที่เป็นผลดีแก่รัฐและประชาชนมากกว่า 
เรามีบ้านระบบซีของเราแล้ว ทำไมเราต้องย้ายไปอยู่บ้านแท่งของพลเรือน ทหาร ตำรวจ ครู เค้ามีบ้านของเค้า เป็นของตัวเอง แต่เรากลับไม่อยากอยู่บ้านตัวเองจะไปอาศัยบ้านคุณอื่นอยู่เนี้ยนะ ทำไม่เอาแค่ระบบการประเมินที่ดีของแท่งมาใช้แต่เรื่องอื่นก็เหมือนเดิม
เรื่องที่สำคัญคือปรับโครงสร้างเงินเดือนให้เหมือนข้าราชการอื่น ซึ่งน่าจะเป็นเรื่องเร่งด่วนมากกว่าทำไมไม่เร่งทำมากกว่า หยิบเรื่องแท่งทาเล่นเป็นโบว์แดง
woody555
หัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 11:33:11 AM »

เลื่อนขั้นเงินเดือน แบบซีก็แทบจะทะเลาะกันอยู่แล้ว เข้าแท่ง หึๆๆๆ เจอขั้นต่ำ เผลอๆแป๊กไปเลย เอิ้กๆๆๆๆๆ
topmsk
หัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 12:54:04 PM »

ถ้าเข้าแท่ง แล้วใช้อัตราเงินเดือนเดียวกับพลเรือนมั้ยครับ
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 12:57:07 PM »

ถ้าเข้าแท่ง แล้วใช้อัตราเงินเดือนเดียวกับพลเรือนมั้ยครับ
จากข้อมูลข้างต้น พรุ่งนี้จะได้ข้อสรุปเรื่องโครงสร้างเงินเดือนท้องถิ่นครับ

แมวสามตัว
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 01:46:51 PM »

ไม่เกี่ยว เงินเดือนมันเกี่ยวกับโครงสร้างเงินเดือน อยู่ระบบซี ก็เงิรเดือนเดียวกับพลเรือนได้ จริงๆมันต้องเท่ากับเงินเดือนพลเรือนตั้งแต้ปี51แล้วครับแต่เกิดปัญหาบางอย่างทำให้เรื่องหยุดพึ่งมาเริ่มทำใหม่ ไม่จำเป็นต้องเป็นแท่งก็เงินเดือนเท่าพบเรือนได้ซึ่งเรองนี้น่าจะเป็นเรื่องาำคัญมากกว่า จะแรับเข้าแท่งหรืออยู่ซี อีกทำไมไม่เร่งทำไม่รู้รู้สึกผิดหวังกับ อนุ และ ปลัดที่ไปเป็นตัวแทนข้าราชการมาก
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 01:57:48 PM »

ไม่เกี่ยว เงินเดือนมันเกี่ยวกับโครงสร้างเงินเดือน อยู่ระบบซี ก็เงิรเดือนเดียวกับพลเรือนได้ จริงๆมันต้องเท่ากับเงินเดือนพลเรือนตั้งแต้ปี51แล้วครับแต่เกิดปัญหาบางอย่างทำให้เรื่องหยุดพึ่งมาเริ่มทำใหม่ ไม่จำเป็นต้องเป็นแท่งก็เงินเดือนเท่าพบเรือนได้ซึ่งเรองนี้น่าจะเป็นเรื่องาำคัญมากกว่า จะแรับเข้าแท่งหรืออยู่ซี อีกทำไมไม่เร่งทำไม่รู้รู้สึกผิดหวังกับ อนุ และ ปลัดที่ไปเป็นตัวแทนข้าราชการมาก
เรื่องนี้มีผลโดยตรงกับข้าราชการท้องถิ่นทุกท่าน แต่ทำไมทุกท่านเงียบกันจัง..

k.aiz008
รองหัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 03:07:43 PM »

ขอบคุณท่าน ป.  มากครับที่แจ้งข่าว  ขอให้ออกมาดีทีเถ้อะ  เสียงส่วนมากอยากเปลี่ยนยังงัย  ก็ตามนั่นล่ะดี เหนี่อย/แลบลิ้น
kunlaya2516
รองหัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 03:40:41 PM »

คงจะมีข่าวดี ของข้าราชการระดับ 2 บ้างน๊ะค๊ะ รออย่างมีความหวังค่ะ
juminota
นายกเว็บ
*

...ก็เพื่อคนนี้แหละ...ถึงต้องดิ้นรน....

« ตอบ #12 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 06:33:25 PM »

กำลังจะไปท้องถิ่น ยังไงก็ขอให้เรื่องเงินเดือนได้เท่ากับ กพ ซะทีเถอะจะได้ไม่ต้องลดเงินเดือนตอนโอนมาท้องถิ่นจริงๆ เพี๊ยงงงงงงง
topmsk
หัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 20 กุมภาพันธ์ 2013, 07:52:46 PM »

จะแท่งไม่แท่งไม่ซีเรียส แต่ขอให้เท่า กพ ก็พอใจละ
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 21 กุมภาพันธ์ 2013, 08:37:19 AM »

เชื้อ ฮั่นจินดา

‎.....เมื่อคืนถึงบ้านดึกมากเกือบตีสอง เพราะหลังเลิกประชุมยกร่าง พรบ.ข้าราชการส่วนท้องถิ่น พ.ศ.....ที่กรมส่งเสริมฯ เพื่อนๆที่มาอบรม หลักสูตร ก จังหวัด หลายจังหวัดนัดเสวนากันครับ เลยมิได้ถ่ายทอดข้อมูลการประชุมมา ต้องขอโทษเพื่อนๆ อปท.จริงๆ ไว้คืนนี้แล้วกัน ไว้ถ่ายทอดข้อมูลรวบยอดทีเดียว
 .....วันนี้ ๑๓.๓๐ น.โครงสร้างเงินเดือนใหม่คงเรียบร้อยครับ / วันนี้ชาว อปท.จะทราบว่าเราไป แท่งหรือซี ไปอย่างไร / และประกาศให้ใช้เงินเดือนของ อปท.เองที่สามารถกำหนดเงินประจำตำแหน่งสำหรับ ท่านรองปลัด/ผอ.กอง/นักบริหาร ทั้งหมดจะผ่านการแก้ไขประกาศหรือไม่ และมีขั้นตอนอย่างไรหลังสามารถแก้ประกาศแล้ว ฯลฯ
 ....เอาคืนนี้จะถ่ายทอดให้ฟังอาจจะรูปแบบ วีดีโอ นะครับ
 ด้วยความเคารพ
 ปลัดเชื้อ ฮั่นจินดา

หน้า: [1] 2 3 ... 5   ขึ้นบน
พิมพ์