งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ก กลาง อปท จะเปิดสอบแข่งขัน..เกือบหมื่นตำแหน่ง โดย ป.เชื้อ ฮั่นจินดา

เมื่อ: 05/มี.ค./2013, 08:38:55 AM
10657 ครั้ง
LINE it!
....ก กลาง อปท จะเปิดสอบแข่งขัน..เกือบหมื่นตำแหน่ง........

..ในการประชุมของคณะกรรมการกลาง อบต./เทศบาล/อบจ. เมื่อวันที่ ๒๗ ก.พ.๕๖ ที่ประชุมได้ดำเนินการคัดเลือกคณะกรรมการสอบแข่งขันพนักงานส่วนท้องถิ่นท้องถิ่น (กสถ.) เป็นที่เรียบร้อยแล้ว โดยคัดเลือกกรรมการจาก ก กลาง.อบต./ก กลาง.เทศบาล/ก กลาง.อบจ.ประเภทละ ๓ ท่าน(จากผู้แทนผู้ทรงคุณวุฒิ/ผู้แทนนายก/ผู้แทนปลัด)รวม ๙ ท่าน

....มีกรรมการโดยตำแหน่ง คือ อธิบดีกรมส่งเสริมฯ /เลขาธิการ กพ.หรือผู้แทน/ รอง อสถ. เป็นกรรมการและเลขานุการ และให้อธิการบดีมหาวิทยาลัย ที่ทาง ก กลาง คัดเลือกมาเป็นคนออกข้อสอบและประมวลผลข้อสอบ เป็นกรรมการสอบแข่งขันโดยตำแหน่ง รวมทั้งหมด ๑๓ ท่าน
...หนึ่งใน ๑๓ ท่านมีผมเป็นผู้แทนของ ก กลาง อบต.ครับถ้ามีอะไรคืบหน้า จะมาแจ้งให้ทราบต่อไป

...สำหรับหลักสูตรการสอบแข่งขัน ประกอบด้วย
๑ ภาคความรู้ความสามารถทั่วไป (ภาค ก.)
๒ ภาคความสามารถเฉพาะตำแหน่ง(ภาค ข.)
๓) ภาคความเหมาะสมกับตำแหน่ง (ภาค ค.)
(อ่านทำความเข้าใจในข้อนี้ ได้ที่ http://www.thailocalmeet.com/index.php/topic,45045.0.html)

...และต้องได้คะแนนในแต่ละภาคไม่ต่ำกว่าร้อยละ ๖๐ และนำคะแนน ๓ ภาคมารวมกันเพี่ือเรียงลำดับ ขึ้นบัญชีผู้สอบแข่งขันได้
(อ่านทำความเข้าใจในข้อนี้ ได้ที่ http://www.thailocalmeet.com/index.php/topic,45139.0.html)

...ลักษณะการสอบ ทาง กสถ.จะแบ่งการสอบเป็นเขต ทั้งหมดทั่วประเทศมี ๑๐ เขตการสอบ ต่อเขตการสอบจะมีจังหวัดที่รับผิดชอบประมาณ 6-9 จังหวัดและคนที่สอบได้เขตไหนบรรจุได้ในจังหวัดในเขตนั้นๆเท่านั้น โดยบัญชีผู้สอบแข่งขันได้มีอายุ ๒ ปี
(อ่านทำความเข้าใจในข้อนี้ ได้ที่ http://www.thailocalmeet.com/index.php/topic,45021.0.html)

...ส่วนรายละเอียดอื่นๆ คณะกรรมการสอบฯ(กสถ.) จะต้องประชุมกันก่อนแล้วค่อยมากำหนดว่าจะเลือกสถาบันใดมาทำการออกข้อสอบ ผลิตข้อสอบและประมวลผลการสอบ(ชื่อมหาลัยคงเป็นความลับเปิดเผยไม่ได้) หรือการกำหนดประกาศรับสมัครเมื่อไหร่ / สอบเมื่อไหร่ / ตำแหน่งอะไรบ้าง / แต่ละเขตมีจังหวัดอะไรบ้าง / จังหวัดไหนที่จะเป็นเจ้าภาพการสอบ ฯลฯ

...ที่สำคัญคือ ลูกจ้าง อปท.ที่ท่านปฎิบัติหน้าที่และทำงานจริงผมเชื่อว่าเป็นโอกาสของท่านทั้งหลายครับเพราะเป็นงานที่ท่านปฎิบัติอยู่แล้ว(เว้นแต่ไม่เคยทำด้วยตัวเอง)เพราะบางคนที่มาสอบแข่งขันยังไม่เคยสัมผัสท้องถิ่นมาเลย ผมก็ขอให้ทุกท่านได้ติดตามข้อมูลข่าวสารจากผมครับ ผมจะมาแจ้งเป็นระยะๆ เมื่อมีความคืบหน้า และขอให้กำลังใจลูกจ้าง อปท.ทุกๆคนครับ..

ด้วยความเคารพ
ปลัดเชื้อ ฮั่นจินดา
อัพเดทข่าวสารท้องถิ่นผ่านทาง LINE ไม่ตกหล่นทุกข่าวสำคัญ

เพียงแค่แอดไลน์ไอดี @thailocalmeet

ขอสงวนสิทธิ์ ข้อมูล เนื้อหา บทความ และรูปภาพ (ในส่วนที่ทำขึ้นเอง) ทั้งหมดที่ปรากฎอยู่ในเว็บไซต์ www.thailocalmeet.com ห้ามมิให้บุคคลใด คัดลอก หรือ ทำสำเนา หรือ ดัดแปลง ข้อความหรือบทความใดๆ ของเว็บไซต์ หากผู้ใดละเมิด ไม่ว่าการลอกเลียน หรือนำส่วนหนึ่งส่วนใดของบทความนี้ไปใช้ ดัดแปลง โดยไม่ได้รับอนุญาติเป็นลายลักษณ์อักษร จะถูกดำเนินคดี ตามที่กฏหมายบัญญัติไว้สูงสุด

สงวนลิขสิทธิ์ ตามพระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ พ.ศ. 2539 www.thailocalmeet.com
Copyright (C) 2009 www.thailocalmeet.com All rights reserved.

25 ความคิดเห็น

เซียน(GURU)

#1 joy4878 05/มี.ค./2013, 08:46:16 AM

ขอบคุณน้องเสือผู้น่ารัก

เซียน(GURU)

#2 NaiiSanti 05/มี.ค./2013, 08:46:51 AM

ขอบคุณพี่เสือครับ ที่ส่งข่าวสารมาใ้ห้ทุกคนได้ทราบกัน

ผมใส่ใจสาระสำคัญท้ายกระทู้ครับ ประเด็นลูกจ้างอปท. อันนี้มีจุดบ่งชี้ได้ถึงความได้เปรียบครับ

แต่ถึงอย่างไรก็ตาม ทุกๆท่านที่มีความศรัทธาในท้องถิ่น ก็ขอให้ท่านฟั่นฝ่าไปให้จงสำเร็จนะครับ

รองหัวหน้าเว็บ

#3 ultrajet 05/มี.ค./2013, 09:02:15 AM

ขอคุณมากครับ
รอคอยมานานแล้วครับ
ผมก็ลูกจ้างคนนึงที่รอคอยโอกาสนี้ครับ

เจ้าหน้าที่ใหม่

#4 damnavy42 05/มี.ค./2013, 09:07:24 AM

ขอบคุณครับ

#5 apapple16 05/มี.ค./2013, 09:15:16 AM

ขอบคุณค่ะ..แต่อยากทราบว่าใบรับรองวุฒิสมัครสอบก่อนได้ไหมค่ะตัวจริงยังไม่ได้คะ m;5

#6 Mr.chai 05/มี.ค./2013, 09:17:41 AM

ขอคุณมากครับ
รอคอยมานานแล้วครับ
ผมก็ลูกจ้างคนนึงที่รอคอยโอกาสนี้ครับ

ผมอีกคนครับ...รอๆ

นายกเว็บ

#7 anupob 05/มี.ค./2013, 09:25:41 AM

ขอบคุณครับ

#8 phongamfarm 05/มี.ค./2013, 09:29:59 AM

ขอบคุณครับที่ส่งข่าว

เซียน(GURU)

#9 【 Sakthanwa Moonthep 】 05/มี.ค./2013, 09:49:20 AM

ขอบคุณมากครับผม

#10 panii 05/มี.ค./2013, 09:57:08 AM

ค่ะ รอเหมือนกัน..

#11 namnuy 05/มี.ค./2013, 10:00:06 AM

ขอบคุณค่ะ

แม้จนบัดนี้จะยังไม่เตรียมตัวเท่าไหร่ แต่จะพยายามให้ถึงที่สุด

#12 kerdtip 05/มี.ค./2013, 10:01:23 AM

ขอบคุณค่ะ...ฐานะลูกจ้างอีกคน

#13 pauline 05/มี.ค./2013, 10:14:03 AM

เป็นข่าวดีมาก ขอบพระคุณมากค่ะ สู้สู้ค่ะ

#14 prayfah 05/มี.ค./2013, 10:49:00 AM

ขอบคุณค่ะ