งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ก กลาง อปท จะเปิดสอบแข่งขัน..เกือบหมื่นตำแหน่ง โดย ป.เชื้อ ฮั่นจินดา

เมื่อ: 05/มี.ค./2013, 08:38:55 AM
9913 ครั้ง
LINE it!
....ก กลาง อปท จะเปิดสอบแข่งขัน..เกือบหมื่นตำแหน่ง........

..ในการประชุมของคณะกรรมการกลาง อบต./เทศบาล/อบจ. เมื่อวันที่ ๒๗ ก.พ.๕๖ ที่ประชุมได้ดำเนินการคัดเลือกคณะกรรมการสอบแข่งขันพนักงานส่วนท้องถิ่นท้องถิ่น (กสถ.) เป็นที่เรียบร้อยแล้ว โดยคัดเลือกกรรมการจาก ก กลาง.อบต./ก กลาง.เทศบาล/ก กลาง.อบจ.ประเภทละ ๓ ท่าน(จากผู้แทนผู้ทรงคุณวุฒิ/ผู้แทนนายก/ผู้แทนปลัด)รวม ๙ ท่าน

....มีกรรมการโดยตำแหน่ง คือ อธิบดีกรมส่งเสริมฯ /เลขาธิการ กพ.หรือผู้แทน/ รอง อสถ. เป็นกรรมการและเลขานุการ และให้อธิการบดีมหาวิทยาลัย ที่ทาง ก กลาง คัดเลือกมาเป็นคนออกข้อสอบและประมวลผลข้อสอบ เป็นกรรมการสอบแข่งขันโดยตำแหน่ง รวมทั้งหมด ๑๓ ท่าน
...หนึ่งใน ๑๓ ท่านมีผมเป็นผู้แทนของ ก กลาง อบต.ครับถ้ามีอะไรคืบหน้า จะมาแจ้งให้ทราบต่อไป

...สำหรับหลักสูตรการสอบแข่งขัน ประกอบด้วย
๑ ภาคความรู้ความสามารถทั่วไป (ภาค ก.)
๒ ภาคความสามารถเฉพาะตำแหน่ง(ภาค ข.)
๓) ภาคความเหมาะสมกับตำแหน่ง (ภาค ค.)
(อ่านทำความเข้าใจในข้อนี้ ได้ที่ http://www.thailocalmeet.com/index.php/topic,45045.0.html)

...และต้องได้คะแนนในแต่ละภาคไม่ต่ำกว่าร้อยละ ๖๐ และนำคะแนน ๓ ภาคมารวมกันเพี่ือเรียงลำดับ ขึ้นบัญชีผู้สอบแข่งขันได้
(อ่านทำความเข้าใจในข้อนี้ ได้ที่ http://www.thailocalmeet.com/index.php/topic,45139.0.html)

...ลักษณะการสอบ ทาง กสถ.จะแบ่งการสอบเป็นเขต ทั้งหมดทั่วประเทศมี ๑๐ เขตการสอบ ต่อเขตการสอบจะมีจังหวัดที่รับผิดชอบประมาณ 6-9 จังหวัดและคนที่สอบได้เขตไหนบรรจุได้ในจังหวัดในเขตนั้นๆเท่านั้น โดยบัญชีผู้สอบแข่งขันได้มีอายุ ๒ ปี
(อ่านทำความเข้าใจในข้อนี้ ได้ที่ http://www.thailocalmeet.com/index.php/topic,45021.0.html)

...ส่วนรายละเอียดอื่นๆ คณะกรรมการสอบฯ(กสถ.) จะต้องประชุมกันก่อนแล้วค่อยมากำหนดว่าจะเลือกสถาบันใดมาทำการออกข้อสอบ ผลิตข้อสอบและประมวลผลการสอบ(ชื่อมหาลัยคงเป็นความลับเปิดเผยไม่ได้) หรือการกำหนดประกาศรับสมัครเมื่อไหร่ / สอบเมื่อไหร่ / ตำแหน่งอะไรบ้าง / แต่ละเขตมีจังหวัดอะไรบ้าง / จังหวัดไหนที่จะเป็นเจ้าภาพการสอบ ฯลฯ

...ที่สำคัญคือ ลูกจ้าง อปท.ที่ท่านปฎิบัติหน้าที่และทำงานจริงผมเชื่อว่าเป็นโอกาสของท่านทั้งหลายครับเพราะเป็นงานที่ท่านปฎิบัติอยู่แล้ว(เว้นแต่ไม่เคยทำด้วยตัวเอง)เพราะบางคนที่มาสอบแข่งขันยังไม่เคยสัมผัสท้องถิ่นมาเลย ผมก็ขอให้ทุกท่านได้ติดตามข้อมูลข่าวสารจากผมครับ ผมจะมาแจ้งเป็นระยะๆ เมื่อมีความคืบหน้า และขอให้กำลังใจลูกจ้าง อปท.ทุกๆคนครับ..

ด้วยความเคารพ
ปลัดเชื้อ ฮั่นจินดา
อัพเดทข่าวสารผ่านทาง LINE ไม่ตกหล่นทุกข่าวสำคัญ

เพียงแค่แอดไลน์ไอดี @thailocalmeet

25 ความคิดเห็น

เซียน(GURU)

#1 joy4878 05/มี.ค./2013, 08:46:16 AM

ขอบคุณน้องเสือผู้น่ารัก

เซียน(GURU)

#2 NaiiSanti 05/มี.ค./2013, 08:46:51 AM

ขอบคุณพี่เสือครับ ที่ส่งข่าวสารมาใ้ห้ทุกคนได้ทราบกัน

ผมใส่ใจสาระสำคัญท้ายกระทู้ครับ ประเด็นลูกจ้างอปท. อันนี้มีจุดบ่งชี้ได้ถึงความได้เปรียบครับ

แต่ถึงอย่างไรก็ตาม ทุกๆท่านที่มีความศรัทธาในท้องถิ่น ก็ขอให้ท่านฟั่นฝ่าไปให้จงสำเร็จนะครับ

รองหัวหน้าเว็บ

#3 ultrajet 05/มี.ค./2013, 09:02:15 AM

ขอคุณมากครับ
รอคอยมานานแล้วครับ
ผมก็ลูกจ้างคนนึงที่รอคอยโอกาสนี้ครับ

เจ้าหน้าที่ใหม่

#4 damnavy42 05/มี.ค./2013, 09:07:24 AM

ขอบคุณครับ

#5 apapple16 05/มี.ค./2013, 09:15:16 AM

ขอบคุณค่ะ..แต่อยากทราบว่าใบรับรองวุฒิสมัครสอบก่อนได้ไหมค่ะตัวจริงยังไม่ได้คะ m;5

#6 Mr.chai 05/มี.ค./2013, 09:17:41 AM

ขอคุณมากครับ
รอคอยมานานแล้วครับ
ผมก็ลูกจ้างคนนึงที่รอคอยโอกาสนี้ครับ

ผมอีกคนครับ...รอๆ

นายกเว็บ

#7 anupob 05/มี.ค./2013, 09:25:41 AM

ขอบคุณครับ

#8 phongamfarm 05/มี.ค./2013, 09:29:59 AM

ขอบคุณครับที่ส่งข่าว

เซียน(GURU)

#9 【 Šakthanwặ 】 05/มี.ค./2013, 09:49:20 AM

ขอบคุณมากครับผม

#10 panii 05/มี.ค./2013, 09:57:08 AM

ค่ะ รอเหมือนกัน..

#11 namnuy 05/มี.ค./2013, 10:00:06 AM

ขอบคุณค่ะ

แม้จนบัดนี้จะยังไม่เตรียมตัวเท่าไหร่ แต่จะพยายามให้ถึงที่สุด

#12 kerdtip 05/มี.ค./2013, 10:01:23 AM

ขอบคุณค่ะ...ฐานะลูกจ้างอีกคน

#13 pauline 05/มี.ค./2013, 10:14:03 AM

เป็นข่าวดีมาก ขอบพระคุณมากค่ะ สู้สู้ค่ะ

#14 prayfah 05/มี.ค./2013, 10:49:00 AM

ขอบคุณค่ะ