งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ถามแอดมิน กับ การปรับปรุงโฮมเพจ

• BIGBOSS ชาย
  • 18
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
  • โยธาท้องถิ่น อีเมล์
เมื่อ: 28/มิ.ย./2008, 09:29:38 AM
4737 ครั้ง
LINE it!

จากภาพด้านบนเป็นสคริปอัปโหลดภาพ  อยากทราบวิธีการ  พอจะถ่ายทอดได้หรือไม่

ขอขอบคุณก่อนเลย อิอิ  :-[
พรุ่งนี้เช้า  วันนี้สิที่ต้องทำดี

15 ความคิดเห็น

(V.I.P.)
หัวหน้าเว็บ

#1 หนอน[CoM] 28/มิ.ย./2008, 10:31:43 PM

โดยปกติแล้ว smf จะมีสคริปอัพโหลดไฟล์ต่างๆในตัวเอง โดยไฟล์จะถูกเก็บที่ hosting ที่เว็บนั้นๆเช่าอยู่ (ซึ่งจะสูญเสียพื้นที่ hosting ไปเรื่อยๆ)
ส่วนกรณีที่เรามีพื้นที่จำกัด หรือไม่อยากเปลืองทรัพยากรพื้นที่hosting
ก็สามารถทำได้โดย การนำสคริปของ เว็บฝากไฟล์อื่นๆมาต่อเติม หรือที่เรียกว่า Modtification ของกระดานข่าว แล้วน้ำ url นั้นๆ มาแปะที่บอร์ดซึ่งจะใช้พื้นที่น้อยกว่า ทำให้ประหยัดพื้นที่
ลองเข้าไปค้นที่ เว็บของ smf ดูนะครับ
ในหัวข้อ customize >> modtification

----------------------------------
ผมคิดว่าน่ะ

(V.I.P.)
หัวหน้าเว็บ

#2 หนอน[CoM] 28/มิ.ย./2008, 10:33:18 PM

ค้นดูให้แล้วครับ
ลองศึกษารายละเอียดที่

http://custom.simplemachines.org/mods/index.php?mod=134

เจ้าหน้าที่ใหม่

#3 BIGBOSS 29/มิ.ย./2008, 07:20:15 AM

ขอบคุณมาก

#4 BIGBOSS 29/มิ.ย./2008, 09:42:02 AM

ติดตั้งยังไม่ได้เลย  รอแอดมิน มาบอกดีกว่า อิอิ

(ผู้ดูแลบอร์ด)
เซียน(GURU)

#5 (คนหลังจอ) 30/มิ.ย./2008, 08:54:26 AM

โหลดไฟล์จาก
http://www.thailocalmeet.com/Imageshack.rar
พอดาวน์โหลดลงมาแล้วให้คลายซิพ จะเห็นโฟลเดอร์ Imageshack ให้ทำการอัพโหลดขึ้นไปทั้งโฟลเดอร์เลย (เอาไปไว้ที่ไหนก็ได้)
จากนั้นก็ต้องทำการ chmod เป็น 777

แล้วไปหาไฟล์ Post.template.php ของเทรมที่คุณใช้ครับ

แล้วหาโค้ดนี้ครับ

โค๊ด: [Select]
// Finally, the submit buttons.
echo '

แล้วใส่โค้ดนี้ก่อนหน้าโค้ดที่หาเจอครับ

โค๊ด: [Select]
// Upload Image
echo '
<tr>
<td></td>
<td><iframe src="ใส่ URL" width="550" height="80" frameborder="0"></iframe></td>
</tr>';

ตรงคำว่า ใส่ URL ให้เปลี่ยนเป็นที่อยู่ของไฟล์Imageshack ที่ให้อัฟโหลดไปตอนแรก
เช่น http://www.yotathongthin.com/................Imageshack/index.php

................

(V.I.P.)
หัวหน้าเว็บ

#6 หนอน[CoM] 30/มิ.ย./2008, 09:19:37 PM

โอ้ว เจาะลึกถึงการ manual install เยยรึครับ
เอาใจช่วยครับ ขอให้ทำสำเร็จครับ
----------------------
เทคนิคที่ผมทำคือ
1. ลง appserv ที่เครื่อง pc ผม
2. ติดตั้งเว็บพร้อม กระดานข่าวทั้งหมดที่เครื่อง
3. ติดตั้งเว็บและกระดานข่าวขึ้นที่ server
4. และขณะนี้ก็จะได้ไฟล์เว็บและไฟล์กระดานข่าว เหมือนเกือบกันทั้งเครื่อง pc และเครื่อง server (ยกเว้นไฟล์ที่เก็บค่า คอนฟิค sql pass user)
5. หลักจากโหลด mod มาแล้วก็ ติดตั้งที่ เครื่อง pc เราเยยครับ เพราะจะไม่ติดปัญหาเรื่อง permission ไฟล์เหมือน server linux
6. เสร็จแล้วก็อัพไฟล์ mod ขึ้นไป บนเซิฟ หลังจากนั้นก็อัพไฟล์ ที่ถูกแก้ไขจาก mod ตามขึ้นไป
---แค่นี้ก็เป้นอันเรียบร้อยครับ---
แรกๆๆอาจจะยากนะครับ แต่ถ้าท่านไปเจอ mod ที่มีการ config ไฟล์หลายไฟล์ หลายบรรทัด ถ้ามานั่งแก้ไขโค้ด นี่คงลำบากมากพอดู
ดังนั้นวิธีที่ผมใช้น่าจะเวิคกว่า
 :)
ขอให้สนุกกับ smf board ครับ

#7 BIGBOSS 02/ก.ค./2008, 11:10:30 AM

ขอบคุณมากท่าน  ติดตั้งเรียบร้อย

วันหลังจะมารบกวนอีก  หากมีปัญหาครับ

อิอิ  :o

#8 BIGBOSS 02/ก.ค./2008, 11:14:20 AM

ถามต่อเลย  แล้ว Theme อื่นๆล่ะแก้ไขที่สคริปตัวไหน  :-[

(V.I.P.)
หัวหน้าเว็บ

#9 หนอน[CoM] 02/ก.ค./2008, 06:50:44 PM

แก้ไขไฟล์ Post.template.php ของทุกๆๆทรีมที่ท่าน install ใน กระดานข่าวครับ
หากท่านกำหนดให้ user แต่ละคน เปลี่ยนทรีมของตนเองได้
ท่านต้องแก้ไฟล์ นี้ๆ ในทุกๆๆทรีม

#10 [Oi,] 02/ก.ค./2008, 08:51:18 PM

เอ่อ...บุญมีแต่กำบังแท้ๆๆ เรา

#11 BIGBOSS 02/ก.ค./2008, 09:25:55 PM

อ้างถึง
แก้ไขไฟล์ Post.template.php ของทุกๆๆทรีมที่ท่าน install ใน กระดานข่าวครับ
หากท่านกำหนดให้ user แต่ละคน เปลี่ยนทรีมของตนเองได้
ท่านต้องแก้ไฟล์ นี้ๆ ในทุกๆๆทรีม

ในบาง ธีม มันไม่มีไฟล์ชื่อ Post.template.php ทำไงดี

(V.I.P.)
หัวหน้าเว็บ

#12 หนอน[CoM] 03/ก.ค./2008, 12:53:40 PM

อ้างถึง

ในบาง ธีม มันไม่มีไฟล์ชื่อ Post.template.php ทำไงดี

-----------------------------------------
หาก ทรีมใดไม่มีไฟล์ชื่อ post.template.php นั้น
แสดงว่าทรีมนั้นไปดึงเอาไฟล์นี้จาก ทรีมที่ชื่อ default มาใช้งานครับ (เพราะมีบางทรีมใช้แบบนี้อยู่เพื่อลดขนาดไฟล์ทั้งหมดของทรีมประหยัดแบนวิช)

(ผู้ดูแลบอร์ด)
เซียน(GURU)

#13 (คนหลังจอ) 03/ก.ค./2008, 12:58:38 PM

อ้างถึง
แสดงว่าทรีมนั้นไปดึงเอาไฟล์นี้จาก ทรีมที่ชื่อ default มาใช้งานครับ

ถูกต้องครับ....

ปลัด I.T.

#14 I2EVOLUTION 04/ก.ค./2008, 06:57:52 AM

ขอดูดความรู้ด้วยคนครับ   ;D  ;D  ;D