เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

434238 กระทู้ ใน 35382 หัวข้อ- โดย 183787 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: namwan_13

01 พฤศจิกายน 2014, 03:27:15 AM
งานราชการ ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่นหน้าชุมชนสภากาแฟ (ผู้ดูแล: ส.เสือ™)ความคืบหน้าโบนัสท้องถิ่นครับ รอ (มท1) ลงนาม..
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ความคืบหน้าโบนัสท้องถิ่นครับ รอ (มท1) ลงนาม..  (อ่าน 5458 ครั้ง)
<<นักล่าสนามสอบ>>
(V.I.P.)
เซียน(GURU)
*

นักวิชาการศึกษากิ๊กก๊อก...

« เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 03:02:10 PM »

ระเบียบกระทรวงมหาดไทย....ว่าด้วยรายจ่ายเกี่ยวกับเงินประโยชน์ตอบแทนอื่นเป็นกรณีพิเศษแก่พนักงานส่วนท้องถิ่น ลูกจ้างประจำ และพนักงานจ้างขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น พ.ศ.2556 (โบนัส) (ฉบับจริงที่ส่งจากกรมส่งเสริมฯ.ถึงกระทรวงมหาดไทยแล้ว.ขณะนี้กำลังรอ...รัฐมนตรีกระทรวงมหาดไทยลงนามครับ).

..พวกเรากำลังติดตามให้ทุกๆท่านครับ...
...
ด้วยความเคารพ
ปลัดศักดิพงศ์ ธรรมอาชวกุล
ประธาสมาพันธ์ปบัดเทศบาลแห่งประเทศไทย
ปลัดเชื้อ ฮั่นจินดา
ประธานสมาพันธฺปลัด อบต.แห่งประเทศไทย
10 กย.56 เวลา 13.23 น.ดูเพิ่มเติม

Jinnie May
รองหัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 03:09:46 PM »

บรรจุ ได้ 7 เดือน ครึ่ง .. มีสิทธิ์ได้รับโบนัสไหม๊ค่ะ...  M;1
(V.I.P.)
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 03:37:04 PM »

บรรจุ ได้ 7 เดือน ครึ่ง .. มีสิทธิ์ได้รับโบนัสไหม๊ค่ะ...  M;1
ไม้ได้ครับ ต้องผ่านการประเมิน 2 ครั้ง อายุงานไม่น้อยกว่า 8 เดือน ครับ..

(V.I.P.)
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 03:43:11 PM »

แต่ผมสงสัยอยู่ว่าทำไมบางที่ใช้เลตเงินเดือนเก่าตอนเดือนกันยายนคิด แต่ทำไมบางที่ใช้เลตเงินเดือน 1 ตุลาคม เป็นฐานคิดโบนัสครับ  m;4 m;4

ผู้ผนึกมาร
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 03:46:08 PM »

ขอบคุณครับ / :th\
ติดตามต่อไป /  :th\

Jinnie May
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 03:57:12 PM »

ไม้ได้ครับ ต้องผ่านการประเมิน 2 ครั้ง อายุงานไม่น้อยกว่า 8 เดือน ครับ..
  น่าเศร้าาา.. !!! เซงนิดๆ
sevenswords
หัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 04:52:56 PM »

บรรจุ 2 ธันวาคม 55 ได้หรือเปล่า
(V.I.P.)
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 05:01:20 PM »

บรรจุ 2 ธันวาคม 55 ได้หรือเปล่า
ได้ครับ..

topmsk
หัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 05:11:39 PM »

ปีที่แล้วยังไม่ได้เบิก รอเบิก 2 ปี ทีเดียวเลย ร๊วยยย
พัฒนาตัวเองเสียก่อนค่อยพัฒนาอย่างอื่นต่อไป
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 05:57:16 PM »

ขอบคุณมากสำหรับข่าวดีขอบคุณพี่ปลัดฯ ที่ช่วยแจ้งข่าวด้วยครับ
@เจ้าชายรองเท้าแตะ@
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 07:52:13 PM »

ผมบรรจุ 1 กพ 56 ไม่ได้อ่ะ m;4

น่าเสียดาย :(

(V.I.P.)
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 08:15:30 PM »

เชื้อ ฮั่นจินดา เฟสสอง
....หนังสือแจ้งเรื่องโบนัส จากมหาดไทยวันนี้ อ่านแล้วอย่าตกใจ......
..ตามที่ท่านปลัดกระทรวงมหาดไทย ได้มีหนังสือแจ้ง ผวจ.วันนี้(ตามหนังสือที่ลง) พี่น้องท้องถิ่นอ่านแล้วอย่าตกใจครับว่าจะมีการเรียกเงินคืน หรือให้ ผวจ.ไปดำเนินการอะไร ตามอำนาจหน้าที่ที่ว่า มันแค่ภาษาหนังสือ และผมเองได้รับโทรศัพท์เมื่อตอนเย็นจากท่าน ผอ.สำนัก เพื่ออธิบายและชี้แจงในรายละเอียดของหนังสือ ซึ่งเมื่อดูแล้วผมเองอ่านก็ไม่วิตกอะไรเลย แค่ทางมหาดไทย แจ้งเรื่องที่กำลังดำเนินการในเรื่องโบนัสแค่นั้น สิ่งสำคัญผมเองยังยืนยันเหมือนเดิมว่า หากร่าง รบ.มท.ว่าด้วยรายจ่ายเกี่ยวกับเงินประโยชน์ตอบแทนอื่นเป็นกรณีพิเศษแก่พนักงานส่วนท้องถิ่น ลูกจ้างประจำ และพนักงานจ้างของ อปท.พ.ศ.......ออกมาเมื่อไหร่ หลักสำคัญ คือ
..1.มีระเบียบออกมารองรับการเบิกจ่าย ตามที่ สตง.ทักท้วงแน่นอน
..2.คุ้มครองย้อนหลังที่มีการเบิกจ่ายมาทั้งหมด โดยไม่ต้องคืนเงิน
..3.สำหรับในปีงบ55 อปท.ใด ที่ดำเนินการตามหลักเกณท์แล้วยังไม่ได้จ่ายเหตจากมีหนังสือชะลอการเบิกจ่าย(๓๐ พ.ย.๕๕) ให้จ่ายได้(แต่ระเบียบต้องออกมาภายใน ๓๐ กันยายน ๕๖)...
..4.ในปี ๕๖ อปท.ยังสามารถดำเนินการตามหลักเกณท์โบนัส ที่มีอยู่ได้ตามปกติ เพียงแต่ตอนเบิกจ่ายเงินต้องรอให้มีระเบียบออกมารองรับก่อน
..5.คุ้มครอง อปท.ที่จ่ายเงินโบนัสจากเงินสะสมทั้งหมด
..ส่วนตอนนี้ ระเบียบมหาดไทยอยู่ขั้นตอนไหนผม จะขอโพสอีกข่าวหนึ่งครับ งั้นท่านที่เห็นหนังสือนี้ อย่าวิตกครับ...
ปลัดเชื้อ ฮั่นจินดา
๑๐ ก.ย.๕๖ดูเพิ่มเติม

(V.I.P.)
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 10 กันยายน 2013, 08:22:36 PM »

ศักดิพงศ์ ธรรมอาชวกุล
ว่าด้วย...เรื่อง โบนัสท้องถิ่น..
๑๐ กันยายน ๒๕๕๖

...วันนี้ ผมนัดปลัดเชื่้อ ฮั่นจินดา ไว้กะว่าจะเข้ากรมส่งเสริมฯ ด้วยแต่ท่านปลัดเชื่อ ฯติดภารกิจเร่งด่วน และให้ผมประสานกับ ผอ.สุรเกียรติ ฐิติฐาน เกี่ยวกับเรื่อง โบนัสท้องถิ่น.ซึ่งผมใช้เวลาพูดคุยและทำความเข้าใจเกี่ยวกับเรื่องนี้ โดยมีปลัดวันชัน สนธิสัญญา ปลัด อบต.โคกสำโร...ง จังหวัดลพบุรี ไปพร้อมๆด้วย..
พอสรุปได้ ดังนี้
๑) หนังสือที่กระทรวงมหาดไทย ที่ มท.๐๘๐๙.๓ / ว ๓๖๖๓ ลงวันที่ ๑๐ กันยายน ๒๕๕๖ ลงนามโดยนายวิบูลย์ สงวนพงศ์ ปลัดกระทรวงมหาดไทย นั้น เป็นหนังสือที่ออกมาโดยตามความเห็นของ สำนักงานตรวจเงินแผ่นดิน (สตง.) ซึ่งไม่เป็นไปตามที่ ได้รับปากกับพวกเราเมื่อวันที่ ๒๕ กรกฎาคม ๒๕๕๖ ต่อคณะกรรมาธิการการปกครองส่วนท้องถิ่น สภาผู้แทนราษฎร ที่พวกเราได้เข้าชี้แจงต่อคณะกรรมาธิการ
..ซึ่งในส่วนตัวผมแล้วไม่ได้นอกเหนือความคาดหมายครับ..เพราะก่อนหน้านี้ผมได้คุยกับอดีตผู้ว่าราชการจังหวัด ปลัดจังหวัด และนายอำเภอ ที่เกษียณไปแล้ว มีโอกาสร่วมงานกันทุกวันนี้ทุกคนทราบดีอยู่แล้วว่า "ลูกไม้มหาดไทย" เป็นเรื่องปกติครับ
หากผิดไม่เอาเด็ดขาด และเป็นเรื่องของท่านต้องรับผิดชอบเอง... ซึ่งผมไม่ติดใจและข้าราชการประจำเขาคงทำได้เพียงเท่านี้จริงๆ ผมเข้าใจท่าน ซึ่งเรื่องนี้ ในวันพรุ่งนี้(๑๑ กันยายน ๒๕๕๖ ผมจะทำหนังสือในนามสมาพันธ์ปลัดเทศบาลแห่งประเทศไทย และสมาพันธ์ปลัด อบต.แห่งประเทศไทย แจ้งไปยังประธานคณะกรรมาธิการปกครองส่วนท้องถิ่น สภาผู้แทนราษฎร ให้รับทราบและหาแนวทางแก้ไขปัญหาต่อไป...
๒) ระเบียบ ว่าดว้ยการเบิกจ่ายเงินประโยชน์ตอบแทนอื่น (โบนัส) ที่ผมนำเอาลงในเฟสนี้ เป็นฉบับที่ผ่านความเห็นชอบจาก อสถ.เรียบร้อยแล้ว ขั้นตอนลำดับต่อไป มีดังนี้ครับ
๒.๑) อยู่ที่ฝ่าย กฎหมาย กระทรวงมหาดไทย นำเสนอ(๑๐ กันยายน ๒๕๕๖)
๒.๒) รองปลัดกระทรวงหมาดไทย (ท่านรองจรินทร์ จักกะพาก)
๒.๓) ปลัดกระทรวงหกมาดไทย (ท่านยวิบูลย์ สงวนพงศ์)
๒.๔) รัฐมนตรีว่าการ(ท่านจารุพงศ์ เรืองสุวรรณ) หรือรัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงมหาดไทย(ท่านประชา ประสพดี) ผู้รับมอบหมายเป็นผู้ลงนาม
๒.๕) ส่งไปลงในราชกิจนุเบิกษา
ซึ่งทั้ง ๕ ขั้นตอนนี้ พวกเราทั้งผมกับปลัดเชื้อ ฮั่นจินดาและคณะได้เตรียมการณ์ ติดตาม นำเสนอ เรียบร้อยแล้ว ซึ่งมัน็ป้นขั้นตอนปกติ ของระบบราชการ
....ก็เหมือนที่พวกเราปฏิบัติอยู่ใน อบต. เทศบาล อบจ. อยู่ดีๆ จะให้นายกฯ ลงนามในหนังสือเลยโดยไม่ผ่าน ผู้รับผิดชอบ หรือปลัด อปท. ไม่ได้ครับ...ดังนั้นในขั้นตอนนี้ พวกเราจะเร่งดำเนินการเต็มที่ครับ..หรือหากใครคิดว่าตัวเองม่ความสัมพันธ์ส่วนตัวจะช่วยเป็นแรงผลักดันก็ช่วยกันครับ...
๓) ดังนั้น วันนี้ พวกเราขอให้มีสติ ยึดมั่น ในตัวเอง หนังสือสั่งการที่ออกวันนี้ ๑๐ กันยายน ๒๕๕๖ ก็เป็นแนวทางทั่วๆไป ตามความเห็นของคณะกรรมการกฤษฎีกา
และผู้ว่าฯ หากได้รับหนังสือ ก็คงจะต้องใช้ระยะเวลาในการปฏิบัติ แค่สอบข้อเท็จจริงเท่านั้นเอง
๔) และหากระเบียบ เบิกจ่ายโบนัส ออก พวกเราก็ได้รับการคุ้มครอง ไม่เป็นความผิด และในปี ๒๕๕๕ เบิกได้เลย และในปี ๒๕๕๖ หากใครดำเนินการอยู่ก็สามารถเิบิกจ่ายได้ตามปกติ
...การที่กรณีที่ อปท.ใดจ่ายขาดจากเงินสะสม หลังวันที่ ๒๔ ธันวาคม ๒๕๕๒ แลให้นับวันที่หนังสือ ที่ อปท.ลงรับเลขหนังสือนะครับ เพราะได้ข้อสรุปในการประชุมคณะกรมาธิการแล้ว เป็นหลักการกฎหมายทั่วไป ..หากเบิกจ่าย ก็ต้องคืนเงินครับ...
หากเราทำตามหนังสือสั่งการ ทุกอย่างจบครับ อย่าไปกังวลใจเลย
..ขอให้เพื่อนๆ ชาวท้องถิ่น อย่ากังวลใจเกินเหตุ วันนี้ ผมได้พูดคุึยกับ ผอ.สุรเกียรติ ฐิติฐาน ชัดเจน เรื่องนี้ และในขั้นตอนต่อไป ผมและคณะจะดำเนินการให้เสร็จสิ้นโดยเร็วครับ อย่ากังวลใจครับ..และในวันที่ ๒๙ กันยายน ๒๕๕๖ ถึงวันที่ ๒ ตุลาคม ๒๕๕๖ หากท่านใดสนใจ พวกเราได้เรียนเชิญ ผู้เกี่ยวข้องทั้งหมดไปชี้แจงกับพวกเรา ในการประชุมสัมมนาฯทางวิชาการ ที่โรงแรมแอมบาสซาเดอร์ จอมเทียน พัทยา ชลบุรี จัดโดยสมาพันธ์ปลัด อบต. /สมาพันธ์ปลัดเทศบาล และสมาคมข้าราชการ อบจ. ครับ.

ปลัดศักดิพงศ์ ธรรมอาชวกุล
ประธานสมาพันธ์ปลัดเทศบาลแห่งประเทศไทย
อนุกรรมการ ก.จ. เรื่องประโยชน์ตอบแทนอื่น (โบนัส)
๑๐ กันยายน ๒๕๕๖ เวลา ๑๘.๔๒ น.ดูเพิ่มเติม

หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์