งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: เรื่องเงินเดือนในการขอรับรองบัญชี

• Aekaraj
  • 13
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
เมื่อ: 09/ก.พ./2018, 11:35:44 AM
2461 ครั้ง
LINE it!
กระผมมีความสงสัยในการขอรับรองบัญชีสอบแข่งขัน ว่าการขอรับรองบัญชีย้ายตำแหน่งจากประเภททั่วไป ไปดำรงตำแหน่งประเภทวิชาการ ที่บางท่านมี อัตราเงินเดือน เกิน 15,060 บาท แต่ต้องลดเงินเดือน มาเป็นเงินเงินเดือน 15,060 บาท ซึ่งผมดูมติ ก จังหวัดในการรับรองบัญชีสอบแข่งขัน ที่ผ่านมา ไม่มีการลดเงินเดือน แต่ของบัญชีกรม บอกต้องลด ผมดูประกาศสอบของกรม ปี 2556 ก็เหมือนกับประกาศ ปี 2560 ผมสอบถามผู้ใหญ่ท่านหนึ่ง ท่านให้ความเห็นว่า การขอรับรองบัญชีต้องดูที่ประกาศรับสมัครสอบ แต่ผมดูทุกประกาศสอบรับสมัครสอบแข่งขัน ทุกประกาศรับสมัคร บอกแต่เพียงอัตราเงินเดือนจากการบรรจุแต่งตั้ง การใช้บัญชี มิได้มีการระบุอัตราเงินเดือนในการรับรองบัญชีเพื่อย้ายเปลี่ยนสายงานเลย คือตัวผมมีความสงสัยว่าที่ลดเงินเดือนลงตามหลักเกณฑ์การย้าย ตามหลักเกณฑ์ไหน ข้อไหน ครับที่ทุกท่านพูดถึงกัน ผมหาไม่เจอครับ
 สุดท้าย ผมคิดว่ามีพนักงานส่วนท้องถิ่นอีกจำนวนมาก ที่เป็นกรณีแบบนี้ครับ ขอบคุณครับ (มันฟังดูแปลกครับ ย้ายไปตำแหน่งสูงขึ้นแต่เงินเดือนกลับลดลง)

20 ความคิดเห็น

เจ้าหน้าที่ใหม่

#1 Aekaraj 09/ก.พ./2018, 11:56:14 AM

เป็นพนักงานส่วนท้องถิ่นอยู่แท่งทั่วไป จะเปลี่ยนสายงานไปวิชาการทำไมยากจังเลยครับ มีช่องเปิดให้สอบเปลี่ยนสายงาน ก็เปิดยาก บ้างบอกส่อทุจริต พอไปสอบแข่งขันบัญชีกรม อ่านหนังสือเป็นปี ตื่นตั้งแต่ตี 3 มาอ่าน พอสอบได้ ก็โดนบล็อคเรื่องเงินเดือนในการรับรองบัญชี คนที่เงินเดือนไม่ถึง 15,060 ก็ดีไป ได้ไปโดดกินเงินเดือน 15,060 คนที่เงินเดือนเกิน ก็ต้องลดเงินเดือน หรือแท่งทั่วไปต้องชำนาญงานไปจนเกษียนครับ หมดโอกาศก้าวหน้าแล้วหรือครับ เศร้าใจ นี่หรือครับ ความยุติธรรมที่ท่านให้มา

รองหัวหน้าเว็บ

#2 runkung 09/ก.พ./2018, 01:27:53 PM

11. การใช้บัญชีผู้สอบแข่งขันได้เพื่อบรรจุและแต่งตั้ง
11.1 ผู้สอบแข่งขันได้ในตำแหน่งใดของบัญชีกลุ่มภาค/เขตใด จะได้รับการบรรจุและแต่งตั้ง
เรียงตามลำดับที่ในบัญชีผู้สอบแข่งขันได้ของกลุ่มภาค/เขต นั้น ในตำแหน่งที่สอบได้ โดยได้รับเงินเดือนตาม
คุณวุฒิที่กำหนดเป็นคุณสมบัติเฉพาะสาหรับตำแหน่งนั้น ตามบัญชีตำแหน่งที่เปิดรับสมัครของภาค/เขตนั้น
ที่ระบุไว้ในข้อ 1
11.2 ผู้สอบแข่งขันได้ เมื่อได้รับการบรรจุและแต่งตั้งแล้วจะต้องดำรงตำแหน่งในองค์กร
ปกครองส่วนท้องถิ่นที่บรรจุและแต่งตั้งอย่างน้อย 2 ปี โดยไม่มีข้อยกเว้น จึงจะขอโอนไปสังกัดองค์กรปกครอง
ส่วนท้องถิ่นอื่นหรือหน่วยงานราชการอื่นได้
11.3 สำหรับผู้ที่สอบแข่งขันได้ที่เป็นข้าราชการหรือพนักงานส่วนท้องถิ่น หรือข้าราชการ
ประเภทอื่น จะรับโอนเฉพาะอายุราชการ โดยจะบรรจุและแต่งตั้งในตำแหน่งที่สอบได้ในระดับและเงินเดือน
ตามที่ระบุไว้ในประกาศรับสมัครนี้
เท่านั้น

#3 runkung 09/ก.พ./2018, 01:29:32 PM

http://www.dlaapplicant2560.com/Main/FrmAnnounceNews.aspx?TestTypeId=iep%2frNIfLH0%3d&Year=qbGV1RDISO0%3d&PeriodNo=iep%2frNIfLH0%3d&IpS=4Aj7yFBrYhU%3d

ดูบัญชีตำแหน่งที่เปิดรับสมัครภาค/เขต จะแจ้งเงินเดือนแนบท้ายครับ

#4 runkung 09/ก.พ./2018, 01:36:54 PM

เป็นพนักงานส่วนท้องถิ่นอยู่แท่งทั่วไป จะเปลี่ยนสายงานไปวิชาการทำไมยากจังเลยครับ มีช่องเปิดให้สอบเปลี่ยนสายงาน ก็เปิดยาก บ้างบอกส่อทุจริต พอไปสอบแข่งขันบัญชีกรม อ่านหนังสือเป็นปี ตื่นตั้งแต่ตี 3 มาอ่าน พอสอบได้ ก็โดนบล็อคเรื่องเงินเดือนในการรับรองบัญชี คนที่เงินเดือนไม่ถึง 15,060 ก็ดีไป ได้ไปโดดกินเงินเดือน 15,060 คนที่เงินเดือนเกิน ก็ต้องลดเงินเดือน หรือแท่งทั่วไปต้องชำนาญงานไปจนเกษียนครับ หมดโอกาศก้าวหน้าแล้วหรือครับ เศร้าใจ นี่หรือครับ ความยุติธรรมที่ท่านให้มา

ท่านอธิบดีกรมแจ้งว่าการสอบครั้งนี้เป็น #การสอบแข่งขันเพื่อบรรจุบุคคลเป็นข้าราชการหรือพนักงานส่วนท้องถิ่น พ.ศ. 2560 #มิใช่การสอบเพื่อเลื่อนระดับสายงาน #ถ้า ขรก.มาสอบเพื่อเลื่อนระดับสายงานสามารถทำได้โดยให้สิทธิ์ในการรับรองบัญชีโดยไม่ต้องเรียงลำดับ #แต่ถ้า ขรก. มาสอบโดยทางต้นสังกัดไม่ยินยอมก็ไม่สามารถขออายุราชการแบบต่อเนื่องได้เช่นกัน

หัวหน้าเว็บ

#5 sogoodbye 09/ก.พ./2018, 02:08:24 PM

การขอรับรองบัญชีในตำแหน่งว่างหลังจากที่กรมเปิดสอบหรือตำแหน่งว่างที่ไม่ได้ขอให้กรมเปิดสอบ
การขอรับรองบัญชีเงินเดือนก็ได้เท่าเดิมปกติหรือขั้นใกล้เคียงในตำแหน่งที่เลื่อนไป
ส่วนใครที่ยังไม่ถึง 15060  ก็จะได้รับ 15060
การที่จะได้น้อยลงคือมารับ 15060   และได้อายุราชการ ก็ต่อเมื่อสอบได้ตามจำนวนที่กรมเปิดรับ 
สมมุติกรมรับ 10 คน และสอบติด 1 ใน 10 คน

#6 Aekaraj 10/ก.พ./2018, 01:40:30 AM

ข้อ 11 การใช้บัญชีสอบแข่งขันได้เพื่อบรรจุและแต่งตั้งและรายละเอียดปลีกย่อย 11.1..11.3 คือเรื่องของการใช้บัญชีเพื่อบรรจุและแต่งตั้ง แต่ไม่มีข้อไดระบุบอกเรื่องของการรับรองบัญชีเอาไว้เลยครับ ถ้ามีก็คงเป็นข้อ 12 หรือ 13 เพราะ การบรรจุและแต่งตั้ง กับการใช้บัญชี แตกต่างอย่างสิ้นเชิงกับการรับรองบัญชี เพื่อมาย้ายประเภทตำแหน่งพนักงานส่วนตำบล จากประเภททั่วไป เปลี่ยนเป็นประเภท วิชาการ ถ้าท่านได้อ่านตัวประกาศสอบแข่งขันให้ดี ไม่มีประกาศตัวไหนระบุเรื่องอัตราเงินเดือนในการรับรองบัญชีไว้เลย และที่ผ่านมา บัญชีสอบแข่งขันทุกที่ไม่ว่าที่กรมเปิดสอบ ปี 2556 หรือที่ไหนก็ตาม การรับรองบัญชี เขานับในขั้นใกล้เคียงที่สูงกว่าในขั้นของวิชาการปฏิบัติการ เพราะเป็นการย้ายขึ้นสู่ตำแหน่งที่สูงกว่านั่นเอง ผมว่าถ้าประกาศสอบแข่งขันรับรองบัญชีมาเพื่อย้ายตำแหน่งแล้วเงินเดือนที่สูงกว่า 15,060 ต้องลดมาเป็น 15,060 คงไม่มีพนักงานส่วนท้องถิ่น ที่เงินเดือนเกินท่านไหนไปสอบแข่งขันหรอกครับ บางคนทำงานมาเป็นสิบกว่าปี เงินเดือนเกิน 20,000 แล้วต้องลดเงินเดือน มันไม่คุ้มหรอกครับ จะสอบเปลี่ยนสายงานก็ยากครับ

#7 runkung 12/ก.พ./2018, 09:48:40 AM

http://www.dla.go.th/upload/document/type2/2018/1/19348_1_1515130402047.pdf?time=1518403313925

ในหน้าที่ 12 
เรื่อง คำสั่งรับโอน (เฉพาะอายุราชการ)

หมายเหตุ
- เงินเดือน = ตามที่กำหนดในประกาศรับสมัคร (ตามคุณวุฒิการศึกษา)

#8 konisan 23/ก.พ./2018, 08:50:20 AM

เห็นด้วยกับความเห็นที่ 5 และ 6 นะครับ เพราะในประกาศไม่ได้บอกเรื่องเงินเดือนกรณีขอหนังสือรับรองเพื่อเปลี่ยนสายงาน แต่คิดว่าน่าจะเฉพาะสายงานที่เกื้อกูลกันหรือป่าว

รองปลัด I.T.

#9 sala.p 09/มิ.ย./2018, 05:31:59 PM

ข้อ 11 การใช้บัญชีสอบแข่งขันได้เพื่อบรรจุและแต่งตั้งและรายละเอียดปลีกย่อย 11.1..11.3 คือเรื่องของการใช้บัญชีเพื่อบรรจุและแต่งตั้ง แต่ไม่มีข้อไดระบุบอกเรื่องของการรับรองบัญชีเอาไว้เลยครับ ถ้ามีก็คงเป็นข้อ 12 หรือ 13 เพราะ การบรรจุและแต่งตั้ง กับการใช้บัญชี แตกต่างอย่างสิ้นเชิงกับการรับรองบัญชี เพื่อมาย้ายประเภทตำแหน่งพนักงานส่วนตำบล จากประเภททั่วไป เปลี่ยนเป็นประเภท วิชาการ ถ้าท่านได้อ่านตัวประกาศสอบแข่งขันให้ดี ไม่มีประกาศตัวไหนระบุเรื่องอัตราเงินเดือนในการรับรองบัญชีไว้เลย และที่ผ่านมา บัญชีสอบแข่งขันทุกที่ไม่ว่าที่กรมเปิดสอบ ปี 2556 หรือที่ไหนก็ตาม การรับรองบัญชี เขานับในขั้นใกล้เคียงที่สูงกว่าในขั้นของวิชาการปฏิบัติการ เพราะเป็นการย้ายขึ้นสู่ตำแหน่งที่สูงกว่านั่นเอง ผมว่าถ้าประกาศสอบแข่งขันรับรองบัญชีมาเพื่อย้ายตำแหน่งแล้วเงินเดือนที่สูงกว่า 15,060 ต้องลดมาเป็น 15,060 คงไม่มีพนักงานส่วนท้องถิ่น ที่เงินเดือนเกินท่านไหนไปสอบแข่งขันหรอกครับ บางคนทำงานมาเป็นสิบกว่าปี เงินเดือนเกิน 20,000 แล้วต้องลดเงินเดือน มันไม่คุ้มหรอกครับ จะสอบเปลี่ยนสายงานก็ยากครับ

#10 taoaritat 11/มิ.ย./2018, 01:25:11 PM

11. การใช้บัญชีผู้สอบแข่งขันได้เพื่อบรรจุและแต่งตั้ง
11.1 ผู้สอบแข่งขันได้ในตำแหน่งใดของบัญชีกลุ่มภาค/เขตใด จะได้รับการบรรจุและแต่งตั้ง
เรียงตามลำดับที่ในบัญชีผู้สอบแข่งขันได้ของกลุ่มภาค/เขต นั้น ในตำแหน่งที่สอบได้ โดยได้รับเงินเดือนตาม
คุณวุฒิที่กำหนดเป็นคุณสมบัติเฉพาะสาหรับตำแหน่งนั้น ตามบัญชีตำแหน่งที่เปิดรับสมัครของภาค/เขตนั้น
11.2 ผู้สอบแข่งขันได้ เมื่อได้รับการบรรจุและแต่งตั้งแล้วจะต้องดำรงตำแหน่งในองค์กร
ปกครองส่วนท้องถิ่นที่บรรจุและแต่งตั้งอย่างน้อย 2 ปี โดยไม่มีข้อยกเว้น จึงจะขอโอนไปสังกัดองค์กรปกครอง
ส่วนท้องถิ่นอื่นหรือหน่วยงานราชการอื่นได้
11.3 สำหรับผู้ที่สอบแข่งขันได้ที่เป็นข้าราชการหรือพนักงานส่วนท้องถิ่น หรือข้าราชการ
ประเภทอื่น จะรับโอนเฉพาะอายุราชการ โดยจะบรรจุและแต่งตั้งในตำแหน่งที่สอบได้ในระดับและเงินเดือน
ตามที่ระบุไว้ในประกาศรับสมัครนี้
เท่านั้น
ข้อ 11.4 สำหรับข้าราชการท้องถิ่นแท่งทั่วไปที่สอบขึ้นบัญชีการสอบแข่งขันประเภทวิชาการ เพื่อประโยชน์ในการย้ายเปลี่ยนสายงาน ให้กระทำได้ต่อเมื่อมีตำแหน่งประเภทวิชาการว่างภายหลังประกาศรับสมัครสอบ(25 ก.ค.60) และมีข้าราชการประเภททั่วไปสอบขึ้นบัญชีประเภทวิชาการ ให้ขอรับรองบัญชีเพื่อย้ายเปลี่ยนสายงานได้โดยมิต้องเรียงลำดับที่(ภายหลังจากที่ อปท.ร้องขอใช้บัญชีจากกรมแล้ว)...มันเข้าข้อนี้นะคับสำหรับข้าราชการประเภททั่วไปที่มาสอบรอบนี้ และไม่มีระบุให้ได้อัตราเงินเดือนตามประกาศแต่อย่างใด..มันแยกข้อแยกกรณีชัดเจนนะคับ สำหรับคนบรรจุใหม่กับคนที่เป็นข้าราชการแล้ว..โดยส่วนตัวผมว่าต้องได้เงินเดือนเท่าเดิมหรือใกล้เคียงที่สูงกว่าตามประกาศ ก.ต่างๆ คับ

#11 sala.p 13/มิ.ย./2018, 10:40:06 AM

เท่านั้น
ข้อ 11.4 สำหรับข้าราชการท้องถิ่นแท่งทั่วไปที่สอบขึ้นบัญชีการสอบแข่งขันประเภทวิชาการ เพื่อประโยชน์ในการย้ายเปลี่ยนสายงาน ให้กระทำได้ต่อเมื่อมีตำแหน่งประเภทวิชาการว่างภายหลังประกาศรับสมัครสอบ(25 ก.ค.60) และมีข้าราชการประเภททั่วไปสอบขึ้นบัญชีประเภทวิชาการ ให้ขอรับรองบัญชีเพื่อย้ายเปลี่ยนสายงานได้โดยมิต้องเรียงลำดับที่(ภายหลังจากที่ อปท.ร้องขอใช้บัญชีจากกรมแล้ว)...มันเข้าข้อนี้นะคับสำหรับข้าราชการประเภททั่วไปที่มาสอบรอบนี้ และไม่มีระบุให้ได้อัตราเงินเดือนตามประกาศแต่อย่างใด..มันแยกข้อแยกกรณีชัดเจนนะคับ สำหรับคนบรรจุใหม่กับคนที่เป็นข้าราชการแล้ว..โดยส่วนตัวผมว่าต้องได้เงินเดือนเท่าเดิมหรือใกล้เคียงที่สูงกว่าตามประกาศ ก.ต่างๆ คับ

เห็นด้วยเช่นกัน  เพราะเรามิได้ไปบรรจุใหม่  เราขึ้นที่เดิม  ควรจะต่อเนื่อง ตามหนังสือสำนักงาน ก.จ.,ก.ท. และก.อบต. เรื่อง ประกาศ ก.จ. ก.ท. และก.อบต. เรื่อง มาตรฐานทั่วไปเกี่ยวกับการให้ข้าราชการและพนักงานส่วนท้องถิ่นได้รับเงินเดือน  พ.ศ.๒๕๕๘  ข้อ๔  ก็มีการระบุว่า "พนักงานซึ่งได้รับแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งประเภทใด สายงานใด  ระดับใด ให้ได้รับเงินเดือนขั้นต่ำของตำแหน่งประเภท สายงานและระดับนั้น เว้นแต่กรณี (๑) ผู้นั้นได้รับเงินเดือนสูงกว่าขุ้นต่ำของระดับนั้นอยู๋แล้ว  ให้ได้รับเงินเดือนเท่าเดิม หรือหากไม่มีเงินเดือนที่เท่าเดิม ก็ให้ได้รับขั้นที่มีอัตราเงินเดือนใกล้เคียงที่สูงกว่า
แต่เหตุใดบุคลากรที่สำนักงานจึงแจ้งให้ใช้เงินเดือนตามประกาศรับสมัคร  อยากให้เพื่อนๆที่จะรับรองบัญชีมาคุยกันครับ

#12 sala.p 14/มิ.ย./2018, 04:22:20 PM

กลุ่มไลน์สำหรับเพื่อน ๆ ที่จะรับรองบัญชี แอดไลน์มาคุยกันนะคะ

#13 mouth443 15/มิ.ย./2018, 03:12:05 PM

มีใครหรือเจ้าหน้าที่ของกรมยืนยันให้ได้ไหมคับว่าเราทำเรื่องขอใช้บัญชีกรมเงินเดือนไม่ลด เพราะจะเปนประโยชน์แก่หลายท่าน

#14 tiwly42 15/มิ.ย./2018, 10:45:38 PM

มีใครหรือเจ้าหน้าที่ของกรมยืนยันให้ได้ไหมคับว่าเราทำเรื่องขอใช้บัญชีกรมเงินเดือนไม่ลด เพราะจะเปนประโยชน์แก่หลายท่าน
กระผมขออนุญาตตอบนะครับ...ถ้าท่านทำเรื่องขอใช้บัญชีจาก กสถ.  เงินเดือนลดลงแน่นอนครับ...เพราะคำว่าขอใช้บัญชีนั้นหมายความว่าท่านต้องการให้ กสถ.ส่งผู้ที่สอบได้โดยเรียงลำดับที่ในบัญชีที่สอบแข่งขันได้มาบรรจุแต่งตั้งเป็นข้าราชการท้องถิ่นใหม่ หรือ โอนมาบรรจุแต่งตั้ง...กรณีที่ท่านเป็นข้าราชการในสายแท่งทั่วไปอยู่แล้ว ซึ่งท่านก็จะต้องรับเงินในคุณวุฒิปริญญาตรี ในตำแหน่งประเภทวิชาการระดับปฏิบัตการ ขั้น 9.5 อัตราเงินเดือน 15,060 บาท ครับ...แต่ถ้าท่านขอให้ กสถ.รับรองบัญชี นั้น กรณีนี้เงินเดือนของท่านไม่ลดลงครับ..มีแต่เพิ่มขึ้นครับ เพราะการรับรองบัญชีการสอบแข่งขันได้ เพื่อประโยชน์ในการย้ายเปลี่ยนสายงานของข้าราชการท้องถิ่นในสายแท่งทั่วไป ขึ้นดำรงตำแหน่งในสายแท่งวิชาการนั้น การเทียบอัตราเงินเดือนนั้นก็จะเทียบได้เท่าเดิม หรือถ้าไม่มีเงินเดือนที่เทียบแล้วไม่ตรงกันกับเงินเดือนเท่าเดิมก็ให้ได้รับในขั้นที่มีอัตราเงินเดือนใกล้เคียงที่สูงกว่าครับ....(กาขอรับรองบัญชีนั้นไม่ต้องรอเรียงลำดับที่ นะครับ ซึ่งจะต่างกับการขอใช้บัญชีนะครับ....เพราะการขอใช้บัญชีนั้นจะต้องรอเรียงลำดับที่นะครับ)