งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ข้าราชการองค์การบริหารส่วนจังหวัด ผมสอบถามหน่อยครับว่าคือราชการแบบไหน

• JONEzy
  • 1
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
เมื่อ: 14/ก.พ./2019, 04:04:53 PM
769 ครั้ง
LINE it!
พอดีผมจะไปสอบข้าราชการองค์การบริหารส่วนจังหวัด ตำแหน่งเจ้าหน้าที่ระบบคอมพิวเตอร์ ระดับ 3
แต่ผมสงสัยว่า มันคือราชการแบบไหน สวัสดิการเหมือนราชการไหม เช่น ครู
เงินเดือนบวกค่าครองชีพได้ถึง 15,000 ไหม
ทางเข้าUFABET
เพราะลองหาข้อมูลมา บางคนก็ว่าไม่ใช่ราชการแค่พนักงาน บางคนก็บอกว่าใช่ วอนผู้รู้ตอบให้หายข้องใจทีครับ

1 ความคิดเห็น

V.I.P. ผู้สนับสนุน
เซียน(GURU)

#1 SpeeDle 15/ก.พ./2019, 04:39:05 AM

ถ้าเป็นพนักงานจ้าง จะมีชื่อตำแหน่งว่า "ผู้ช่วย" นำหน้าชื่อตำแหน่งนะครับ และไม่มีระดับของตำแหน่ง สิทธิรักษาพยาบาลก็คือสิทธิประกันสังคม เงินเดือนสำหรับตำแหน่งพนักงานจ้างตำแหน่งระดับปริญญาตรีก็เริ่มต้นที่ 15,000 บาท ซึ่งปัจจุบันท้องถิ่นทุกประเภททั้ง อบจ. เทศบาล และ อบต. ยกเลิกระบบซี เป็นระบบแท่ง เช่นเดียวกับ ก.พ.แล้วตั้งแต่ ปี 2559และมีการเปลี่ยนชื่อตำแหน่งในระบบเดิมภายหลังจากเข้าสู่ระบบแท่ง และชื่อตำแหน่งเจ้าหน้าที่ระบบงานคอมพิวเตอร์ ระดับ 3 ในปัจจุบันคือ นักวิชาการคอมพิวเตอร์ปฏิบัติการ

อนึ่ง การเปิดสอบเข้ารับราชการเป็นข้าราชการในปัจจุบัน อปท.ไม่มีอำนาจเปิดสอบเองแล้วนะครับ โดยต้องไปสอบกับ กสถ.ที่จัดโดยกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่นที่จะมีขึ้นเร็ว ๆ นี้ ดังนั้น ให้ท่านย้อยไปดูประกาศรับสมัครสอบของเขานะครับว่าเขาระบุอย่างไร