งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: สอบถามเรื่อง คณะกรรมการกำหนดราคากลาง

• dargonfine
  • 1
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
เมื่อ: 14/มี.ค./2019, 06:41:10 PM
56 ครั้ง
LINE it!
รบกวนสอบถามพี่ๆพัสดุหน่อยครับ

ในการแต่งตั้งคณะกรรมการกำหนดราคากลาง

1.เราสามารถตั้งลูกจ้างตามภารกิจเป็นคณะกรรมการกำหนดราคากลางได้หรือไม่ครับ
2. ถ้าเป็นคณะกรรมการกำหนดราคากลางแล้ว จะแต่งตั้งเป็นคณะกรรมการตรวจรับพัสดุได้อีกไหมครับ

พอดีผมสงสัย เพราะจะต้องไปรักษาราชการแทน จพง.พัสดุครับ

ขอบคุณครับ

1 ความคิดเห็น

V.I.P. ผู้สนับสนุน
เซียน(GURU)

#1 SpeeDle 16/มี.ค./2019, 03:19:46 PM

ต้องแยกนะครับ
กรณีเป็นคณะกรรมการกำหนดราคากลางงานก่อสร้าง คณะกรรมการจะต้องเป็นข้าราชการเท่านั้น และควรต้องมีข้าราชการเป็นตำแหน่งทางช่างร่วมเป็นกรรมการด้วย ส่วนกรณีคณะกรรมการกำหนดราคากลางการจัดซื้อจัดจ้างประเภทอื่น ไม่มีหลักเกณฑ์กำหนดแนวทางไว้ว่าจะต้องเป็นข้าราชการหรือไม่อย่างไรนะครับ

สำหรับการแต่งตั้งกรรมการกำหนดราคากลางและคณะกรรมการตรวจรับพัสดุ ตามระเบียบกำหนดไว้เพียงว่า "ห้ามแต่งตั้งผู้ที่เป็นกรรมการพิจารณาผลการประกวดราคาอิเล็กทรอนิกส์ กรรมการพิจารณาผลการสอบราคา หรือกรรมการซื้อหรือจ้างโดยวิธีคัดเลือกเป็นกรรมการตรวจรับพัสดุ"  นอกจากนี้ไม่มีข้อห้ามกำหนดไว้ครับ
ก็สำหรับการแต่งตั้งคณะกรรมการกำหนดราคากลาง เป็นคณะกรรมการตรวจรับพัสดุด้วย ขอให้พิจารณาความเหมาะสมเป็นหลักซึ่งปกติจะหลีกเลี่ยงนะครับ