งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: เรียนถามผู้รู้ค่ะ

• kanya_407
เมื่อ: 30/ก.ค./2008, 03:08:03 PM
3421 ครั้ง
LINE it!
เรื่องงบอุดหนุนที่ อบต.ให้หน่วยงานราชการ , คือทางศูนย์การเรียนชุมชนตำบล........ ได้เสนอโครงการขอรับเงินอุดหนุนจาก อบต...... และหากว่าโครงการผ่านเข้าข้อบัญญัติแล้ว  (เป็นโครงการขอสนับสนุนซื้อสื่อการเรียนการสอนจำพวกคอมพิวเตอร์และวัสดุสำนักงาน งบ 50,000 บาท ) แต่ปลัดบอกว่า ซื้อครุภัณฑ์ไม่ได้ มันยังไงกันเหรอค๊ะ  ป.บอกทำนองว่า ให้ไปดูบทบาทหน้าที่ของ อบต. ว่าสอดคล้องกับโครงการหรือไม่  แต่เคยเห็นหนังสือจาก อปท.เรื่องที่ว่าให้ อบต.จัดเตรียมสถานที่อาคารเรียน วัสดุ เช่นโต๊ะ เก้าอี้ เพื่อรองรับผู้เรียนไม่ต่ำกว่า 30 คน เพื่อจัดตั้งเป็นศูนย์การเรียนประจำตำบล  (อปท.บวก กศน.) ร้อนใจ มีงบแต่เบิกมาทำคุณประโยชน์แก่ผู้ขาดโอกาสทางการศึกษาไม่ได้ เหลือเวลาอีกน้อยนิด ก่อนปิดงบประมาณ  ผู้รู้แนะนำด้วยนะค๊ะ  ครูบ้านนอกคนนึงค่ะ

8 ความคิดเห็น

(V.I.P.)
หัวหน้าเว็บ

#1 หนอน[CoM] 31/ก.ค./2008, 11:18:51 AM

เราจะซื้อครุภัณฑ์ให้ศูนย์เรียนรูั้ตำบลแบบตรงๆไม่ได้ครับ
ให้เราเปลี่ยนแปลงรูปแบบการดำเนินการคือ
ให้คณะกรรมการศูนย์เรียนรู้ตำบลเป็นผู้เสนอโครงการขอรับเงินอุดหนุนจากอบต.เรา
แล้วก็จะมีการทำข้อบันทึกตกลง(MOU)ร่วมกัน(เหมือนกันกับเราอุดหนุนเงินให้หน่วยงานต่างๆ)
ส่วนว่าทางคณะกรรมการศูนย์เรียรู้ตำบลจะนำเงินไปซื้อะไรบ้างนั้น เราก็ค่อยว่ากันอีกที
พอดำเนินการเสร็จสิ้นแล้ว ก็ให้ทางคณะกรรมการศูนย์เรียนรู้ตำบล รายงานผลการใช้จ่ายเงินอุดหนุนเข้ามายัง อบต.
แค่นี้ก็เป็นอันเรียบร้อยครับ

(V.I.P.)
ปลัด I.T.

#2 architect 02/ส.ค./2008, 09:42:47 AM

เราจะซื้อครุภัณฑ์ให้ศูนย์เรียนรูั้ตำบลแบบตรงๆไม่ได้ครับ
ให้เราเปลี่ยนแปลงรูปแบบการดำเนินการคือ
ให้คณะกรรมการศูนย์เรียนรู้ตำบลเป็นผู้เสนอโครงการขอรับเงินอุดหนุนจากอบต.เรา
แล้วก็จะมีการทำข้อบันทึกตกลง(MOU)ร่วมกัน(เหมือนกันกับเราอุดหนุนเงินให้หน่วยงานต่างๆ)
ส่วนว่าทางคณะกรรมการศูนย์เรียรู้ตำบลจะนำเงินไปซื้อะไรบ้างนั้น เราก็ค่อยว่ากันอีกที
พอดำเนินการเสร็จสิ้นแล้ว ก็ให้ทางคณะกรรมการศูนย์เรียนรู้ตำบล รายงานผลการใช้จ่ายเงินอุดหนุนเข้ามายัง อบต.
แค่นี้ก็เป็นอันเรียบร้อยครับ
กรณีแบบนี้จะเป็นปัญหาในอนาคตหรือไม่? หากทาง สตง.เข้ามาตรวจพบ เนื่องจากตามปกติการเสนอขอรับงบประมาณอุดหนุน จะต้องระบุถึงเป้าหมายของโครงการ เมื่อกิจกรรมเป็นการจัดซื้อครุภัณฑ์ ที่อยู่ในหมวดค่าครุภัณฑ์ที่ดินและสิ่งก่อสร้าง ต้องมีการจัดซื้อ - จัดจ้าง ตามระเบียบกระทรวงมหาดไทย ว่าด้วยการพัสดุฯ อปท.จะผลักภาระความรับผิดชอบวิธีดำเนินการจัดหาให้ทางคณะกรรมการศูนย์การเรียนรู้ตำบล
เป็นความเห็นเฉพาะของผมเท่านั้น...ที่เกรงจะเกิดปัญหาในอนาคต  :-\ :-\ :-\

(V.I.P.)
นายกเว็บ

#3 ปุ๊บปั๊บ (ปภ.) 04/ส.ค./2008, 08:55:47 AM

:) :)  ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจหรอกนะครับ แต่จากที่เคยสัมผัส(เป็นครูในโรงเรียนมัทธยมแห่งหนึ่ง) เค้าใช้วิธีการ ซื้อมาให้ยืมครับ คือ ซื้อคอมฯแล้วให้โรงเรียน(ยืม)...........

(V.I.P.)
ปลัด I.T.

#4 architect 04/ส.ค./2008, 10:15:35 AM

:) :)  ผมก็ไม่ค่อยเข้าใจหรอกนะครับ แต่จากที่เคยสัมผัส(เป็นครูในโรงเรียนมัทธยมแห่งหนึ่ง) เค้าใช้วิธีการ ซื้อมาให้ยืมครับ คือ ซื้อคอมฯแล้วให้โรงเรียน(ยืม)...........
ถูกต้องแล้วครับ... m_9; แต่นั่นเป็นวิธีการแก้ปัญหาวิธีหนึ่งเท่านั้น(การให้ยืมครุภัณฑ์)...และอาจจะเป็นปัญหาของหน่วยงานที่ให้ยืมครุภัณฑ์นั้นไป...เพราะต้องคอยตรวจสอบพัสดุเป็นประจำทุกปี แต่ไม่ได้เป็นผู้ใช้จริง...ก็อาจเกิดปัญหาอีกแบบหนึ่ง  :-\

(V.I.P.)
หัวหน้าเว็บ

#5 หนอน[CoM] 05/ส.ค./2008, 09:20:21 AM

นำเข้าสภาเปลี่ยนแปลงคำชี้แจงในข้อบัญญัติงบประมาณรายจ่ายก็ได้นิครับ
ว่าให้เป็นเงินอุดหนุน
ย้ายไปตั้งในหมวดเงินอุดหนุน ตั้งจ่ายจากเงินรายได้

บุคคลทั่วไป

#6 ningza 22/ส.ค./2008, 11:25:24 PM

ให้อ่าน  ระเบียบและหนังสือเกี่ยวกับการจัดทำงบประมาณรายจ่ายของ  อปท.  ค่ะ  ถ้าไปอบรมแผนและงบประมาณ  ที่  โรงแรมอเล็กซานเดอร์จะได้รับค่ะ  หน้าที่  229  ค่ะ  เป็นหนังสือหารือการอนุมัติจ่ายเงินเพื่ออุดหนุนการศึกษาให้กับโรงเรียนธรรมโชติศึกษาลัยค่ะ  ส่วนหนังสือประกอบข้อหารือ  กระทรวงมหาดไทย  ด่วนมาก  ที่  มท  0808.2/ว  2611  ลงวันที่  4  สิงหาคม  2547  ส่งให้ทาง  E-mail  แล้วนะค่ะจะมีแบบฟอร์มของการทำ  MOU  แนบมาด้วยเรียบร้อยตามแบบฟอร์มของกรมฯ  ค่ะ  การเขียนโครงการก็ให้อ้างถึง  พรบ.สภาตำบลและองค์การบริหารส่วนตำบล  อำนาจหน้าที่ของ  อบต.  ด้วยค่ะ  อยู่ในหนังสือรวมกฎหมายที่เกี่ยวข้องกับ  อปท.  หน้าที่  61  ค่ะ  ได้รับจากอบรมแผนและงบประมาณ  ที่  โรงแรมอเล็กซานเดอร์เหมือนกันค่ะ  ลองศึกษาดูนะค่ะ 

นักวิชาการศึกษา

(V.I.P.)
ปลัด I.T.

#7 architect 24/ส.ค./2008, 06:23:54 PM

m;5 m;5 m;5

เจ้าหน้าที่ใหม่

#8 atsadangk ounwisas 19/เม.ย./2010, 03:02:40 PM

อบต.จะทำการเปิดกรอบอัตรากำลังใหม่ไม่ทราบว่าจะต้องมีเอกสารอะไรบ้าง ? ตำแหน่งที่จะเปิดกรอบมีพนักงานขับรถยนต์ , ธุรการ และปรับปรุงตำแหน่ง หัวหน้าส่วนการคลัง ระดับ6 เป็นระดับ7 และหัวหน้าส่วนโยธา ระดับ6 เป็นระดับ7