เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

433744 กระทู้ ใน 35252 หัวข้อ- โดย 183512 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: newaum

20 ตุลาคม 2014, 07:48:51 PM
งานราชการ ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่นหน้าชุมชนสภากาแฟ (ผู้ดูแล: ส.เสือ™)สอบถามผู้แตกฉานเกี่ยวกับ พรบ.บริหารงานบุคคลท้องถิ่น 2542
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามผู้แตกฉานเกี่ยวกับ พรบ.บริหารงานบุคคลท้องถิ่น 2542  (อ่าน 4918 ครั้ง)
เจ็บแค่ตอนหายใจ
เซียน(GURU)
*

คืนนี้เหงาเท่ากันไหม

runjuan_p@hotmail.com
« เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009, 11:33:28 PM »

คือว่าเรามีข้อคับข้องใจเกี่ยวกับ การแต่งตั้งเลขานุการคณะกรรมการกลาง อบจ.อบต.เทศบาล
ซึ่งปกติแล้วถ้าอ่านจาก พรบ.ตัวเต็มแล้วนะคะ  ของสำนักคณะกรรมการกฤษฎีกา
มาตรา 16  เค้าบอกว่าให้อธิบดีกรมส่งเสริมการปกครองส่วนท้องถิ่น แต่งตั้งข้าราชการในกรมการปกครอง
ตำแหน่งไม่ต่ำกว่ารองอธิบดีเป็นเลขานุการคณะกรรมการกลางฯ น่ะคะ
แต่ว่าลองไปอ่าน พวกแนวพรบ.ที่ อบจ.นนท์ หรือแม้กระทั่ง สรุป พรบ.ของชุมชนคนท้องถิ่นแล้ว
กลับเป็นว่า  อธิบดีกรมส่งเสริมการปกครองส่วนทอ้งถิ่น  แต่งตั้งข้าราชการในกรมส่งเสริมการปกครองส่วนทอ้งถิ่นตำแหน่ง
ไม่ต่ำกว่ารองอธิบดี เป็นเลขานุการคณะกรรมการกลาง น่ะค่ะ
อยากทราบว่า  ตกลง  อธิบดีกรมส่งเสริมฯ แต่งตั้งข้าราชการกรมการปกครองหรือกรมส่งเสริมการปกครองส่วนทอ้งถิ่นกันแน่น่ะคะขอบคุณล่วงหน้านะคะสำหรับความกระจ่าง M;1 M;1 M;1

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 13 ตุลาคม 2009, 11:35:16 PM โดย เชื่อใจเธอแต่ไม่ไว้ใจเขา » บันทึกการเข้า
รอรักใต้ต้นกระโดน
นายกเว็บ
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009, 11:36:13 PM »

ว่าที่นิติกรมาตอบที ผมจนท.ป้องกัน ไม่ทราบครับ  m;2 m;2 m;2 m;2
๙๙ คนเดินดิน ๙๙
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009, 11:42:34 PM »

ผมธุรการ คับ
ชิจิ
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009, 11:44:58 PM »

แต่ถ้าให้เดา
อธิบดีคงจะไม่แต่งตั้งข้ามกรมหลอกครับ
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009, 11:46:55 PM »

อธิบดีคงจะไม่แต่งตั้งข้ามกรมหลอกครับ
เราก้อคิดแบบนั้นแระ
แต่พรบ.ตัวเต็มเค้าบอกว่าเป็น ข้าราชการกรมการปกครองไง
ถึงได้งงง่ะ
ชิจิ
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 13 ตุลาคม 2009, 11:51:52 PM »

แต่พรบ.ตัวเต็มเค้าบอกว่าเป็น ข้าราชการกรมการปกครองไง
ถึงได้งงง่ะ

ถ้าจำไม่ผิดนะ อันนี้ไม่ต้องซีเรียส
กรมการปกครองท้องถิ่นเป็นกรมที่ตั้งมาใหม่อ่ะครับ

อีกอย่างสำคัญมากเลย
คุณพิมพ์ชื่อ พรบ ผิดอ่ะครับ ตกคำว่าระเบียบไป

กรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น เป็นส่วนราชการจัดตั้งขึ้นใหม่ในสังกัดกระทรวงมหาดไทย
ที่มีบทบาทภารกิจ สำคัญในการส่งเสริมสนับสนุนองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น
โดยการพัฒนาและให้คำปรึกษาแนะนำองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในด้านการจัดทำ
แผนพัฒนาท้องถิ่น การบริหารงานบุคคล การเงิน การคลัง และการบริหารจัดการเพื่อให้
องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นมีความเข้มแข็ง และมีศักยภาพในการให้บริการสาธารณะ
ทั้งนี้ อำนาจหน้าที่และโครงสร้างส่วนราชการของกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น
เป็นไปตามกฎกระทรวงแบ่งส่วนราชการกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น
กระทรวงมหาดไทย พ.ศ. 2545

เวลาอ่านกฎหมายอะไรดูดอกจันทร์ด้วยนะครับ ท้ายฉบับมีต่อ

มีมาตรา 90

ตรง กรมการปกครงอท้องถิ่นมี * อยู่ คงจะเปลี่ยนมาจากกรมการปกครองน่ะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2009, 12:08:29 AM โดย shiji » บันทึกการเข้า
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 12:07:53 AM »

ถึงได้งงง่ะ

ถ้าจำไม่ผิดนะ อันนี้ไม่ต้องซีเรียส
กรมการปกครองท้องถิ่นเป็นกรมที่ตั้งมาใหม่อ่ะครับ

อีกอย่างสำคัญมากเลย
คุณพิมพ์ชื่อ พรบ ผิดอ่ะครับ ตกคำว่าระเบียบไป

กรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น เป็นส่วนราชการจัดตั้งขึ้นใหม่ในสังกัดกระทรวงมหาดไทย
ที่มีบทบาทภารกิจ สำคัญในการส่งเสริมสนับสนุนองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น
โดยการพัฒนาและให้คำปรึกษาแนะนำองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นในด้านการจัดทำ
แผนพัฒนาท้องถิ่น การบริหารงานบุคคล การเงิน การคลัง และการบริหารจัดการเพื่อให้
องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นมีความเข้มแข็ง และมีศักยภาพในการให้บริการสาธารณะ
ทั้งนี้ อำนาจหน้าที่และโครงสร้างส่วนราชการของกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น
เป็นไปตามกฎกระทรวงแบ่งส่วนราชการกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น
กระทรวงมหาดไทย พ.ศ. 2545

เวลาอ่านกฎหมายอะไรดูดอกจันทร์ด้วยนะครับ ท้ายฉบับมีต่อ

มีมาตรา 90
จิงค่ะที่ว่าเราพิมพ์ชื่อ พรบ.ผิดน่ะ เรารู้แล้วแค่อยากให้เข้าใจว่าเป็น พรบ.ตัวนี้เท่านั้น
เพราะชื่อเต็มมันยาวอ่ะค่ะ แต่ไม่ทราบนะคะว่ากรมการปกครองทอ้งถิ่นตั้งมาไหม่ แล้วพึ่งถายโอนภารกิจให้กรมส่งเสริมน่ะค่ะ
ถ้าเราเข้าใจผิดก้อขอโทษด้วยละกันนะ  แต่อยากรู้จิง ๆๆ  ครัยจะว่าไม่สำคัญ เราว่าสำคัญ และอยากรู้อย่างมาก ขอบคุณที่ให้คำชี้แนะ
ชิจิ
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 12:25:57 AM »

ปล. ไม่มีกรมการปกครองท้องถิ่นนะ ครับ
มีแต่กรมการปกครอง กับกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น อันบนผมพิมพ์ผิดไป

แล้วข้อนี้จะตอบว่าอะไรดีละเนี่ย ชักงง ตัวเองละ
ariss
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 10:54:13 AM »

shiji --- >  GURU
จอมโวยวาย
เซียน(GURU)
*

หยุดตอแหลซะที....ตรูเหนื่อยแทน

kon-ban-ban@hotmail.com
« ตอบ #9 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 10:58:30 AM »

คือว่าเรามีข้อคับข้องใจเกี่ยวกับ การแต่งตั้งเลขานุการคณะกรรมการกลาง อบจ.อบต.เทศบาล
ซึ่งปกติแล้วถ้าอ่านจาก พรบ.ตัวเต็มแล้วนะคะ  ของสำนักคณะกรรมการกฤษฎีกา
มาตรา 16  เค้าบอกว่าให้อธิบดีกรมส่งเสริมการปกครองส่วนท้องถิ่น แต่งตั้งข้าราชการในกรมการปกครอง
ตำแหน่งไม่ต่ำกว่ารองอธิบดีเป็นเลขานุการคณะกรรมการกลางฯ น่ะคะ
แต่ว่าลองไปอ่าน พวกแนวพรบ.ที่ อบจ.นนท์ หรือแม้กระทั่ง สรุป พรบ.ของชุมชนคนท้องถิ่นแล้ว
กลับเป็นว่า  อธิบดีกรมส่งเสริมการปกครองส่วนทอ้งถิ่น  แต่งตั้งข้าราชการในกรมส่งเสริมการปกครองส่วนทอ้งถิ่นตำแหน่ง
ไม่ต่ำกว่ารองอธิบดี เป็นเลขานุการคณะกรรมการกลาง น่ะค่ะ
อยากทราบว่า  ตกลง  อธิบดีกรมส่งเสริมฯ แต่งตั้งข้าราชการกรมการปกครองหรือกรมส่งเสริมการปกครองส่วนทอ้งถิ่นกันแน่น่ะคะขอบคุณล่วงหน้านะคะสำหรับความกระจ่าง M;1 M;1 M;1
.....ผมไม่แน่ใจนะว่าอยู่มาตราไหน...แต่ระเบียบบอกว่า...ให้กรมการปกครอง  เปลี่ยนเป็นกรมส่งเสริมการปกครองส่วนท้องถิ่นไงครับผม  อยู่ท้ายๆๆ  ระเบียบครับผม  เพราฉะนั้นแล้วน่าจะเคลียรนะ
~๐เชีeJSๅe๐~™
เซียน(GURU)
*

ThE OrAnGe PoWeR

« ตอบ #10 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 11:14:25 AM »

v
ซึ่งปกติแล้วถ้าอ่านจาก พรบ.ตัวเต็มแล้วนะคะ  ของสำนักคณะกรรมการกฤษฎีกา
มาตรา 16  เค้าบอกว่าให้อธิบดีกรมส่งเสริมการปกครองส่วนท้องถิ่น แต่งตั้งข้าราชการในกรมการปกครอง
กลับเป็นว่า  อธิบดีกรมส่งเสริมการปกครองส่วนทอ้งถิ่น  แต่งตั้งข้าราชการในกรมส่งเสริมการปกครองส่วนทอ้งถิ่นตำแหน่ง
อยากทราบว่า  ตกลง  อธิบดีกรมส่งเสริมฯ แต่งตั้งข้าราชการกรมการปกครองหรือกรมส่งเสริมการปกครองส่วนทอ้งถิ่นกันแน่น่ะคะขอบคุณล่วงหน้านะคะสำหรับความกระจ่าง M;1 M;1 M;1
.....ผมไม่แน่ใจนะว่าอยู่มาตราไหน...แต่ระเบียบบอกว่า...ให้กรมการปกครอง  เปลี่ยนเป็นกรมส่งเสริมการปกครองส่วนท้องถิ่นไงครับผม  อยู่ท้ายๆๆ  ระเบียบครับผม  เพราฉะนั้นแล้วน่าจะเคลียรนะ
[/quote
อยู่ตรง บทเฉพาะกาล ครับ  ให้เปลี่ยนคำว่า อธิบดีกรมการปกครอง เป็น อธิบดีกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น ทุกคำครับ ลองโหลดมาอ่านดูครับ

เซียน(GURU)
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 11:42:10 AM »

v
ซึ่งปกติแล้วถ้าอ่านจาก พรบ.ตัวเต็มแล้วนะคะ  ของสำนักคณะกรรมการกฤษฎีกา
มาตรา 16  เค้าบอกว่าให้อธิบดีกรมส่งเสริมการปกครองส่วนท้องถิ่น แต่งตั้งข้าราชการในกรมการปกครอง
กลับเป็นว่า  อธิบดีกรมส่งเสริมการปกครองส่วนทอ้งถิ่น  แต่งตั้งข้าราชการในกรมส่งเสริมการปกครองส่วนทอ้งถิ่นตำแหน่ง
อยากทราบว่า  ตกลง  อธิบดีกรมส่งเสริมฯ แต่งตั้งข้าราชการกรมการปกครองหรือกรมส่งเสริมการปกครองส่วนทอ้งถิ่นกันแน่น่ะคะขอบคุณล่วงหน้านะคะสำหรับความกระจ่าง M;1 M;1 M;1
.....ผมไม่แน่ใจนะว่าอยู่มาตราไหน...แต่ระเบียบบอกว่า...ให้กรมการปกครอง  เปลี่ยนเป็นกรมส่งเสริมการปกครองส่วนท้องถิ่นไงครับผม  อยู่ท้ายๆๆ  ระเบียบครับผม  เพราฉะนั้นแล้วน่าจะเคลียรนะ
[/quote
อยู่ตรง บทเฉพาะกาล ครับ  ให้เปลี่ยนคำว่า อธิบดีกรมการปกครอง เป็น อธิบดีกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น ทุกคำครับ ลองโหลดมาอ่านดูครับ
มันก้อใช่ค่ะทราบคะว่าให้เปลี่ยนอธิบดี  แต่ที่เราสงสัยง่ะ เป็นการแต่งตั้งข้าราชการกรมใดต่างหากล่ะ กรมการปกครอง หรือกรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น ง่ะ
ข้าราษฏร
หัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 11:54:57 AM »

ยังไม่เคลียเลยสักคน ตอบแบบฟันธงเลยไม่เอาแบบนักวิชาการ(ต้องตีความเองอีก)
Harumichi
เซียน(GURU)
*

ผมไม่ใช่บุรุษชุดขาว

« ตอบ #13 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 12:08:00 PM »

ต้องให้นักกฎหมายครับ หรือให้ศาลรัฐธรรมนูญตีความดีละครับ อิอิ

ตราบใดที่ยังมีลมหายใจ จงสู้ต่อไป
ชิจิ
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 14 ตุลาคม 2009, 12:43:20 PM »

ผมตอบตาม ตัวพรบ ของสำนักคณะกรรมการกฤษฎีกา
ข้าราชการกรมการปกครอง อะครับ เพราะใน พรบ ฉบับนี้แก้ไขหมดแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 14 ตุลาคม 2009, 12:45:29 PM โดย shiji » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
พิมพ์