เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

433952 กระทู้ ใน 35310 หัวข้อ- โดย 183618 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: ztangmomo

25 ตุลาคม 2014, 11:35:00 PM
งานราชการ ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่นหน้าชุมชนสภากาแฟ (ผู้ดูแล: ส.เสือ™)ทำไม??? ถึงอยากเป็นข้าราชการ
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไม??? ถึงอยากเป็นข้าราชการ  (อ่าน 8228 ครั้ง)
TheChamp
เจ้้าหน้าที่ใหม่
*

« เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 03:49:23 PM »

ผมกำลังสับสนอย่างมากครับ  ตอนนี้ผมเป็นลูกจ้างในสถาบันการศึกษาแห่งหนึ่ง

ผมกำลังหาคำตอบให้กับตัวเองว่า...เราต้องการอะไรกันแน่.....

คิดไม่ตกกับการทำงาน....ว่าจะไปทางไหนดี....ทำไมต้องไปแข่งขันกับคนเป็นร้อยเป็นพัน

เพื่อคำว่ารับราชการ...ที่มันดูเหมือนมั่นคง....มียศศักดิ์...แต่ใครๆก็ว่ามันไม่รวยสักที...เอ...เราก็อยากมีเงินใช้เยอะๆนะเนี่ย

หรือจะประกอบอาชีพส่วนตัว  มันก็ไม่รู้จะทำอะไร...เป็นลูกจ้างบริษัทก็โดนใช้จนตาย....แล้วเราจะทำอะไรดีล่ะเนี่ย

ผมสมาชิกใหม่ครับ  อยากแลกเปลี่ยนความเห็นเห็นกับเพื่อนๆๆ ในบอร์ดแห่งนี้...ซึ่งจิงๆ คงไม่เหมาะนักเพราะนี่เป็นแวดวงของคนกลุ่มเดียว

แต่ก็อยากฟังเหตุผลครับว่า  ทำไม???  ถึงอยากเป็นข้าราชการ  กัน(นักหนา )    m;3

naruto-ao
เจ้้าหน้าที่ใหม่
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 03:55:51 PM »

เค้าบอกว่างานราชการเป็นงานที่มีเกียรติ แต่ไม่รวย ทำจนเกษียนก็ไม่รวย คนที่รับราชการแล้วรวยแสดงว่าโกงแน่ เพื่อนๆว่าไงครับ
pAttAmApAn
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 04:01:02 PM »

มันเป็นอาชีพที่มั่นคงค่ะ
อ้น.M.A .pal.
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 04:04:00 PM »

มันเป็นระดับขั้นความต้องการของมาสโล
1ความต้องการด้านร่ายกายชีวิตความเป็นอยู่
2ความต้องการความปลอดภัยในชีวิตทรัพย์สิน
3ความต้องการความยอมรับของสังคม
4ความต้องการไดรับคำยกย่องสรรญเสริญ
5ความต้องการประสบความสำเร็จในชีวิต
เมื่อความต้องการได้รับการตอยสนองในข้อ1ก็จะมีความต้องการในข้อ2และ3และ4และ5ตามลำดับ
และตอนนี้ความต้องการของคุณได้รับการตอบสนองถึงข้อไหนแล้วคับ

***ขอให้ทุกคนในชุมชนเราได้บรรจุกันทุกคน...สาธุ***
หนูทำได้
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 04:04:53 PM »

ความมั่นคง

@@##@@
ฅนลูกทุ่ง
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 04:07:54 PM »

ผมไม่ได้อยาก รวย อะไรมากมายหรอก  จริงๆแล้วอยากทำธุรกิจส่วนตัว แต่กลัวไปไม่รอด หนทางที่จะทำให้เราได้มั่นคง
ถึงแม้จะไม่รวยแต่ก็พออยู่พอกิน แถมยังได้รับใช้ประเทศ ไม่ใช่รับใช้บุคคลใดบุคคลหนึ่งที่เขาได้ประโยชน์
สู้ต่อไป     

อย่ายอมแพ้  ถ้ายังไม่ต่อสู้....................
น้องสาวป๋มกั๊บ
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 04:10:18 PM »

ได้ทำประโยชน์ให้กับสังคมครับ
StAr~DuSt
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 04:15:44 PM »

อยากรับใช้นักการเมืองมั้ง

เลียๆเข้าไว้  สอพลอโปรโมชั่นจงเจริญ!!!
Miss Ounet
หัวหน้าเว็บ
*

คนแน่แน่วเท่านั้น ผู้ชนะ

« ตอบ #8 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 05:19:48 PM »

ดิฉันก็เป็นคนหนึ่งค่ะ ที่เคยสิ้นหวังกับการสอบแข่งขันของราชการที่ต้องผจญกับเส้นสายมากมาย
เคยเบื่อ และเคยเลิกสอบไปพักใหญ่
จนมาวันหนึ่ง บริษัทเอกชนที่ดิฉันทำงานด้วยเจอพิษเศรษฐกิจและการเงินค่ะ (Financial Crisis)
ต้องมาย่ำต๊อกตกงานตอนอายุ 30 ตระเวนหางานไปทั่ว ไหนจะภาระครอบครัวอีก มันเป็นสภาพที่แย่
มานึกถึงคำพูดของผู้ใหญ่ในครอบครัวที่ท่านเป็นข้าราชการ ได้บอกสอนเราให้ไปสอบไว้ ขึ้นบัญชีก็ยังดี
เพราะเป็นงานที่มั่นคงกว่างานอื่นๆ มาก ไม่ต้องเผชิญกับพิษเศรษฐกิจโดยตรงมากนัก
จึงหันมาตะลุยสอบข้าราชการค่ะ ไม่สนคำว่าเส้นสาย ไม่ใส่ใจคำว่าซื้อตำแหน่ง
จนมามีวันนี้แหละค่ะ วันที่เป็น 1 ใน 174 คนอกหักจากลำพูน ฮือ...หัวเราะร่า น้ำตาเล็ดจริงๆ
 m;4

เมื่อท้องฟ้าสีทองผ่องอำไพ ยองจะเป็นใหญ่ในปฐพี หึ หึ
playboy
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 05:31:36 PM »

สอบเพื่ออนาึคต
anni
รองหัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #10 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 05:33:38 PM »

ก็อยากมีความมั่นคงในชึวิตการทำงานคะ ทำงานข้าราชการไม่รวยก็จริงแต่มีเกียรติ มั่นคง
อีกอย่างได้รับใช้ประเทศชาติ เป็นข้ารับใช้ใต้ฝ่าละอองธุลีพระบาทไงคะ
plapla
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 05:51:08 PM »

ความมีเกียรติ เป็นข้าของแผ่นดิน แต่คนที่ได้เข้ารับราชการในที่ๆ ดี ก็ถือว่าโชคดีนะ เพราะในอาชีพราชการมันมีอะไรอีกเยอะแยะ ที่เราต้องฝ่าฟัน
ยอมก้มหน้าสู้ดิน..เมื่อยังไม่ยิ่งไม่ใหญ่
หัวหน้าเว็บ
*

เสรีชน

« ตอบ #12 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 05:55:48 PM »

หน้าบานขึ้นเยอะ เอิ๊กๆๆๆ
เวลาที่หายไป
เซียน(GURU)
*

Long live The King

« ตอบ #13 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 06:05:03 PM »

m;3
มันเป็นระดับขั้นความต้องการของมาสโล
1ความต้องการด้านร่ายกายชีวิตความเป็นอยู่
2ความต้องการความปลอดภัยในชีวิตทรัพย์สิน
3ความต้องการความยอมรับของสังคม
4ความต้องการไดรับคำยกย่องสรรญเสริญ
5ความต้องการประสบความสำเร็จในชีวิต
เมื่อความต้องการได้รับการตอยสนองในข้อ1ก็จะมีความต้องการในข้อ2และ3และ4และ5ตามลำดับ
และตอนนี้ความต้องการของคุณได้รับการตอบสนองถึงข้อไหนแล้วคับ
ท่านพี่ค่ะ...เหนื่อยเรียนอะนะ.....อยากเป็นข้าราชการก็คืออยากเป็นหนะค่ะ :(

เวลา....จะช่วยให้เราเข้าใจอะไรมากขึ้น...และจะช่วยให้ตัดสินใจได้ง่ายและเหมาะสม.. 
จอมโวยวาย
เซียน(GURU)
*

หยุดตอแหลซะที....ตรูเหนื่อยแทน

kon-ban-ban@hotmail.com
« ตอบ #14 เมื่อ: 27 ตุลาคม 2009, 06:10:01 PM »

ดิฉันก็เป็นคนหนึ่งค่ะ ที่เคยสิ้นหวังกับการสอบแข่งขันของราชการที่ต้องผจญกับเส้นสายมากมาย
เคยเบื่อ และเคยเลิกสอบไปพักใหญ่
จนมาวันหนึ่ง บริษัทเอกชนที่ดิฉันทำงานด้วยเจอพิษเศรษฐกิจและการเงินค่ะ (Financial Crisis)
ต้องมาย่ำต๊อกตกงานตอนอายุ 30 ตระเวนหางานไปทั่ว ไหนจะภาระครอบครัวอีก มันเป็นสภาพที่แย่
มานึกถึงคำพูดของผู้ใหญ่ในครอบครัวที่ท่านเป็นข้าราชการ ได้บอกสอนเราให้ไปสอบไว้ ขึ้นบัญชีก็ยังดี
เพราะเป็นงานที่มั่นคงกว่างานอื่นๆ มาก ไม่ต้องเผชิญกับพิษเศรษฐกิจโดยตรงมากนัก
จึงหันมาตะลุยสอบข้าราชการค่ะ ไม่สนคำว่าเส้นสาย ไม่ใส่ใจคำว่าซื้อตำแหน่ง
จนมามีวันนี้แหละค่ะ วันที่เป็น 1 ใน 174 คนอกหักจากลำพูน ฮือ...หัวเราะร่า น้ำตาเล็ดจริงๆ
 m;4
ขนาดตกงานยังผ่านมาได้เลย..(ผมว่ามันเป็นช่วงที่แยที่สุดแล้วนะ).สอบได้ 174  ไม่อกหัก ครับผม เก่งกว่าใครหลายคน  อย่างน้อยก็ผมคนนึงหละ  สู้ๆๆ  ครับผม
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
พิมพ์