งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: ขอคำตอบด่วน...(ถ้าไม่เดือดร้อนจริง ๆ คงไม่โพสซ้ำ ๆ ครับ)

• ekaj
  • 273
  • รองปลัด I.T.
เมื่อ: 12/ก.ย./2008, 09:49:05 AM
2197 ครั้ง
LINE it!
เพื่อนผมเป็นลูกจ้าง อบจ.สังกัดโรงเรียนมัธยม..มา 3 ปี กว่าเเล้วและจะสิ้นสุดสัญญาจ้างใน 30 ก.ย.51 นี้ เเละทางนายก อบจ.ก็ให้ลาออกเเละสมัครใหม่โดยการสอบเข้า อยากถามว่า
        1.ถามว่าท่านนายกอบจ.ทำถูกต้องหรือเปล่าครับ
          2.ถ้านายกอบจ.เลิกจ้างจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ
  ส่วน ekaj นั้น ตอนเเรก เมื่อ พ.ค.51 ekaj เป็นลูกจ้าง สพฐ.ครับเเต่ 30 ก.ย.51 จะโอนย้ายเข้าเป็นลูกจ้าง อบจ.ครับ เเต่ว่าท่านนายกบอกกับผอ.โรงเรียน..ว่านายจะยกเลิกลูกจ้างอบจ.เเละให้สมัครสอบใหม่อีกครั้งในเดือน ตุลาคม 51 นี้ โดยก่อนหน้านั้นเมื่อประมาณ มิ.ย.51 ตอนประชุมกันกับ อบจ.ท่านนายกรับปากว่าจะรับเป็นลูกจ้างทุกคนเเต่มาเดือนกันยายน 51 กลับให้ลูกจ้างลาออกและให้สมัครใหม่..
ผมจึงรบกวนให้ท่านที่มีความรู้ ประสบการณ์ ช่วยกรุณาตอบคำถามด้วยครับ

ปล.ถ้าไม่เดือดร้อน..ผมไม่ทำอย่างนี้หรอกครับ

นี่คือข้อความที่เคยโพสไว้ครับ
เพื่อนบอกผมว่า "ผมเป็นลูกจ้าง อบจ.สังกัดโรงเรียนมัธยม..มา 3 ปี กว่าเเล้ว เมื่อวานนี้ ทางผอ.โรงเรียน บอกกับลูกจ้างว่า นายกอบจ.จะให้สมัครเป็นพนักงานจ้างใหม่ โดยการลาออก เเล้วให้สมัครสอบใหม่เพื่อเข้าเป็นลูกจ้างให้ถูกต้องตามระเบียบของ อปท. และทุกคนที่เป็นลูกจ้างทั้งหมด 11 คน จะต้องออกไปในวันที่ 30 กันนยายนนี้ 2551 **โดยก่อนหน้านี้นายกอบจ.ได้ให้เข้าประชุมร่วม โดยนายกอบจ.ให้ความมั่นใจว่าถ้าเข้าเป็นลูกจ้างของอบจ.เเล้วจะได้เป็นลูกจ้าง 4 ปี (ตลอดที่ร่วมประชุม และร่วมประชุมไม่ต่ำกว่า 4 ครั้ง) เเต่มาวันที่ 8 ก.ย.51 บอกว่าให้ลูกจ้างทั้งหมดลาออกเเล้วค่อยสมัครสอบเข้าเป็นลูกจ้างใหม่" ส่วนตัว ekaj ตอนเเรกเป็นลูกจ้าง สพฐ.ของรัฐ เเต่เมื่อพูดจาโน้มน้าวจึงได้ตกลงใจย้ายไป อบจ.โดยหวังว่าจะมีความมั่นคงบ้างในการเป็นครูจ้างสอน โดยจะย้ายเข้าสู่ อบจ.ในวันที่ 1 ต.ค.2551 (เพิ่งเข้ามาทำงานได้ 4 เดือน)
เเละอาจจะได้ทำหรือไม่ได้ทำก็ได้...
นายกอบจ.บอกกับผอ.รร.ว่าเพื่อให้เป็นไปตามระเบียบของอปท.
เพื่อน ๆ คิดว่า** นายกอบจ.ทำถูกต้องเเล้วหรือ? เเละผมควรทำอย่างไร

***ผมอยากถามว่า ระเบียบของอปท. เพิ่งร่างเมื่อ อาทิตย์ที่เเล้วหรืออย่างไร ท่านเพิ่งจะมาบอกพวกผม
ekaj ไม่เท่าไร่ครับเพราะดีเสียอีกที่อีก ekajได้สอบ เเต่พวกเพื่อน ๆ พี่ ๆ ที่ทำงานเป็น ลูกจ้างอบจ.มาเเล้ว 3 ปี เขาควรทำอย่างไร
แก้ไขครั้งสุดท้าย: 12/ก.ย./2008, 10:03:23 AM โดย ekaj

4 ความคิดเห็น

บุคคลทั่วไป

#1 poor 12/ก.ย./2008, 10:21:06 AM

1.ถามว่าท่านนายกอบจ.ทำถูกต้องหรือเปล่าครับ
   ตอบ ทำถูกครับ.  เมื่อถึงวันที่ 30 กันยายนแล้วนายกจะจ้างต่อหรือไม่ก็ได้ครับ.... (แม้แต่รองนายก หรือเลขาฯ เขาก็ปลดได้)

2.ถ้านายกอบจ.เลิกจ้างจะมีวิธีแก้ไขอย่างไรบ้างครับ
   ตอบ ถ้าเลิกจ้างเราก็หางานใหม่ครับ... เพราะว่าคุณจะไปบังคับให้เขาจ้างหรือไม่จ้างไม่ได้ เพราะเป็นอำนาจหน้าที่ของเขาอยู่แล้ว....

รองปลัด I.T.

#2 niece 15/ก.ย./2008, 04:18:56 PM

นายกทำถูกแล้วค่ เพราะเป็นระเบียบใหม่ ซึ่งทางเทศบาลที่เราทำงานอยู่ก็ปฏิบัติแบบนี้
แถมการรับพนักงานจ้างตำแหน่งใหม่ ต้องมีกรรมการจากทางจังหวัดมาร่วมสอบสัมภาษณ์ด้วย
ซึ่งที่มาที่เทศบาลเราเคี่ยวมากๆๆๆ ถามแบบว่าให้ตายอย่างเดียวเลย
แต่ก้อขึ้นอยู่กับนโยบายของผู้บริหารอีกละ ว่าเค้าจะรับเรารึป่าว

รองปลัด I.T.

#3 ekaj 01/พ.ย./2008, 06:44:28 PM

ตอนนี้ผมได้ทำงานเเล้วครับ
ผมสัอบสัมภาษณ์ได้
...
ขอบคุณที่กรุณาช่วยตอบ

หัวหน้าเว็บ

#4 คนค้นงาน 02/พ.ย./2008, 02:15:15 PM

ตามประกาศ ก กลาง ข้อ 59 บอกว่าผู้บริหารสามารถเลิกจ้างได้ แต่มีหนังสือเวียนจากกรมตอนปี 48 บอกว่าถ้าผลการประเมิณ ย้อนหลัง 2 ปี อยู่ในระดับ ดี ก็จำเป็นที่จะต้องจ้างต่อครับ ถ้าจะเลิกจ้างต้องยกเลิกภารกิจที่เราดำรงตำแหน่งเดิมด้วย จะจ้างคนอื่นแทนเราไม่ได้ครับ เพื่อเป็นการป้องกันการที่มีนายกใหม่แล้วจะไม่เอาพนักงานจ้างเดิมครับ