งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: [บทสัมภาษณ์ : สมาชิกคนเก่ง] เชิญอ่านเทคนิคการเตรียมตัวสอบ

เมื่อ: 20/มิ.ย./2010, 10:40:51 AM
111757 ครั้ง
LINE it!
[บทสัมภาษณ์ : สมาชิกคนเก่ง] เชิญอ่านเทคนิคการเตรียมตัวสอบ

สวัสดีครับท่านสมาชิกชุมชนคนท้องถิ่น

หากท่านใดได้ติดตามข่าวสารผ่านทางกระทู้ต่างๆของเว็บไซต์ จะเห็นได้ว่าในช่วงระยะเวลาที่ผ่านมานั้น
มีเพื่อนๆสมาชิกหลายท่านประสบความสำเร็จสอบบรรจุเป็นข้าราชการได้ตามดังที่ใฝ่ฝันไว้

ดังนั้นเพื่อเป็นกำลังใจและแรงผลักดันให้เราได้สู้ต่อนั้น ผมจึงนำบทสัมภาษณ์ของท่านสมาชิกที่สอบบรรจุเป็นข้าราชการได้แล้ว
มาให้เพื่อนๆสมาชิกได้อ่าน ได้ร่วมรับฟังในการแบ่งบันความรู้ ประสบการณ์ดีๆ และแนวทางการเตรียมตัวสอบต่างๆ
...ว่าสมาชิกที่สอบได้นั้นทำอย่างไร เตรียมตัวสอบอย่างไรบ้างถึงประสบความสำเร็จในวันนี้ครับ

กระทู้นี้ผมไม่ได้มีเจตนาในการโอ่อวดแต่อย่างใด เพียงแต่อยากให้ท่านสมาชิกเหล่านี้เป็นเสมือนบุคคลตัวอย่าง
- บางท่านตระเวนสอบอยู่หลายปีหลายสนาม
- บางท่านเดินหน้าลุยสอบอย่างเดียวไม่สนใจเรื่องอายุ
- บางท่านอาศัยสถานีรถทัวร์รถไฟเป็นที่หลับนอนในระหว่างรอสอบ
สำหรับท่านที่ได้อ่านแล้ว จะได้เห็นว่า "ความสำเร็จนั้นไม่ได้มากันง่ายๆ แต่กำลังใจเท่านั้น ที่จะช่วยให้เราไปถึงฝั่งฝันครับ"

ผม...ขอขอบคุณท่านสมาชิกที่ให้เกียรติในการร่วมแบ่งบันเรื่องดีๆในครั้งนี้ด้วยนะครับ
ผม...ขอขอบคุณที่สละเวลาในการเปิดเผยเรื่องของท่าน หวังเป็นอย่างยิ่งว่าเรื่องของท่านจะเป็นแรงบันดาลใจของเพื่อนๆสมาชิกสู้ต่อไปครับ

จริงๆแล้วผมส่งคำเชิญร่วมในการแบ่งบันเรื่องดีๆในครั้งนี้ ไปให้กับท่านสมาชิกที่สอบบรรจุได้แล้วประมาณ 30 ท่าน
ณ วันนี้ผมได้การตอบรับคำเชิญมาบ้างแล้ว ผมจึงจะค่อยๆทยอยโพสบทสัมภาษณ์ของท่านอื่นๆลงในกระทู้นี้เรื่อยๆนะครับ

ถ้าท่านใดต้องการมีส่วนร่วมในการแบ่งบันครั้งนี้ หากผมขาดตกบกพร่องไม่ได้ส่งคำเชิญ (PM) ถึงท่าน
ผมขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย และขอรบกวนท่านส่งเรื่องมาทาง PM หาผมได้เลยครับ ผมจะรีบลงให้ทันทีครับ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 18/มิ.ย./2016, 08:45:02 AM โดย ส.เสือ™
อัพเดทข่าวสารผ่านทาง LINE ไม่ตกหล่นทุกข่าวสำคัญ

เพียงแค่แอดไลน์ไอดี @thailocalmeet

111 ความคิดเห็น

(ผู้ดูแลบอร์ด)
เซียน(GURU)

#1 ส.เสือ™ 20/มิ.ย./2010, 10:41:51 AM

สมาชิกท่านแรก...ที่ให้เกียรติในการร่วมแบ่งบันประสบการณ์ดีๆในครั้งนี้ ได้แก่.....^_^ฮงนาน นี^_^

TM : ขอเชิญแนะนำตัวเองสั้นๆ...

ฮงนาน นี : ชื่อมณีวรรณ  จีทา เป็นคน อำเภอลี้ จังหวัดลำพูนคะ วันเดือนปีเกิด 6 พฤษภาคม 2522 ปัจจุบัน อายุ 31 ปี

TM : ปัจจุบันนี้...บรรจุในตำแหน่ง ประจำอยู่ที่ไหนครับ
ฮงนาน นี : ตอนนี้บรรจุในตำแหน่ง เจ้าพนักงานจัดเก็บรายได้ อยู่ที่ องค์การบริหารส่วนตำบลป่าไผ่ อำเภอลี้ จังหวัดลำพูน

TM : ในช่วงสอบนั้น มีเทคนิคเตรียมตัวสอบอย่างไรบ้าง...

ฮงนาน นี : การสอบแข่งขันเราไม่ได้แข่งกับเฉพาะเพื่อนๆนะคะ เราต้องแข่งกะตัวเองด้วย เทคนิคการอ่านหนังสือคือโน๊ตย่อคะอ่านตัวหนังสือตัวเองทั้งเขียนทั้งจด จำได้แน่คะอีกอย่างขยันอ่านหนังสือนะคะ

TM : ขอเชิญเล่าแบ่งบันประสบการณ์การสอบให้ฟังหน่อยครับ...
ฮงนาน นี : สอบมาแล้วประมาณ 6 ที่คะ ติดอยู่ 4 ที่ ที่แรก อบจ.แพร่ จพง.การเงินลำดับที่ 23 แต่ไม่เรียกเพราะใช้บัญชีข้ามจว.ไม่ได้ใช้ได้เฉพาะ อบจ.แพร่ ที่ 2 จังหวัดลพบุรีคะ จนท.จัดเก็บรายได้ ลำดับที่ 60 ไปบรรจุที่ลพบุรีมา 5 เดือนคะ และก้อติดบัญชี จังหหวัดพระนครศรีอยุธยา จพง.จัดเก็บ ลำดับที่ 55 ตอนนี้ทำหนังสือสละสิทธิ์แล้วคะ เพราะใช้บัญชีของลำพูน ตำแหน่ง จพง.จัดเก้บรายได้ ลำดับที่ 3

TM : สุดท้ายนี้ มีอะไรจะฝากถึงเพื่อนๆในชุมชนคนท้องถิ่นไหมครับ
ฮงนาน นี : คิดไว้เสมอนะคะว่าที่เราไปสมัครสอบก้อ เพื่อนอยากจะสอบติดมีงานทำ เราต้องตั้งใจอ่านหนังสือ ขยันอ่านหนังสือเพื่ออนาคตของเราและครอบครัวเราคะ

TM : ขอขอบคุณที่สละเวลาแบ่งบันข้อคิดดีๆ ให้รับฟังนะครับ ^_^

เซียน(GURU)

#2 ส.เสือ™ 20/มิ.ย./2010, 10:42:05 AM

สมาชิกท่านต่อมา...ที่ให้เกียรติในการร่วมแบ่งบันประสบการณ์ดีๆในครั้งนี้ ได้แก่.....paewcheerful

TM : ขอเชิญแนะนำตัวเองสั้นๆ...

paewcheerful : ชื่อ แป๋ว ค่ะ เป็นคนจังหวัดตรัง ปัจจุบันอายุ 24 ปี

TM : ปัจจุบันนี้...บรรจุในตำแหน่ง ประจำอยู่ที่ไหนครับ
paewcheerful : สอบบรรจุได้ทั้งสุราษ และนครศรีในตำแหน่ง จพง.สาธารณสุขชุมชน 2 ได้อันดับที่ 2 ทั้ง 2 จังหวัด แต่เลือกที่บรรจุที่จังหวัดสุราษ ที่เทศบาลตำบลเมืองเวียง อำเภอเวียงสระ

TM : ขอเชิญเล่าแบ่งบันประสบการณ์การสอบให้ฟังหน่อยครับ...
paewcheerful : สอบภาค ก เมื่อ ปี 2551 ที่จังหวัดชลบุรี สอบภาค ข ครั้งแรกที่ จังหวัดพังงา ระดับ 3 ในตำแหน่ง นวก.ส่งเสริมสุขภาพ ได้ในอันดับ ที่ 11 ครั้ง ที่ 2 ที่สุราษ   ครั้งที่ 3 ที่ นครศรี

TM : เว็บไซต์ชุมชนคนท้องถิ่นมีส่วนในการสอบบรรจุได้ของคุณ มากน้อยเพียงใดครับ
paewcheerful : เวปชุมชนคนท้องถิ่นแห่งนี้ทำให้แป๋วสอบบรรจุได้ เพราะแป๋วอ่านหนังสือ จากเวปชุมชนคนท้องถิ่นที่พี่ๆๆในเวปเค้าสรุปไว้ให้ และได้กำลังใจจากพี่ ๆ ในเวปชุมชนคนท้องถิ่น คือ พี่บาส (สาสุขลำพูน) พี่แจ๊ค (นวก.ศึกษาพังงา)

TM : สุดท้ายนี้ มีอะไรจะฝากถึงเพื่อนๆในชุมชนคนท้องถิ่นไหมครับ
paewcheerful : ขอบคุณเวปชุมชนคนท้องถิ่นนะค่ะที่ทำให้แป๋วสอบบรรจุได้ค่ะ
ขอให้เพื่อนๆ ตั้งใจในการอ่านหนังสือ ในไม่ช้าก็จะเป็นวันของเรา สู้ๆๆนะจ๊ะ

TM : ขอขอบคุณที่สละเวลาแบ่งบันข้อคิดดีๆ ให้รับฟังนะครับ ^_^

==================================================================================

สมาชิกท่านต่อมา...ที่ให้เกียรติในการร่วมแบ่งบันประสบการณ์ดีๆในครั้งนี้ ได้แก่.....ท่านเอ

ท่านเอ : กระผมมีความยินดีมากครับ ที่ได้มารู้จัก เวบ ที่ดีๆมีการแบ่งปันให้ความรู้ อีกอย่างก็ต้องขอขอบคุณทีมงานด้วยนะครับ
งั้นผมขอเริ่มรายงานตัวเลยนะครับ กระผม ชื่อ นาย อัศวิน เปรมศิริ (ชื่อเล่นว่า เอ)

ท่านเอ : มารายงานตัวบรรจุวันแรก วันที่ 24 มิ.ย 53 ที่ อบต.วังหิน อ.บางขัน จ.นครศรีธรรมราช
ตำแหน่ง เจ้าหน้าที่การประปา 1 อยู่ส่วนโยธา

ท่านเอ : อบจ.นน  ป้องกัน1 ได้ที่ 63
ก.อบต.สุราษฯ จนท.การประปา 1 ได้ที่14
ก.อบต.นครศรีฯ จนท.การประปา1 ได้ที่ 3 (เลยได้มาบรรจุที่นี้ครับ)

เซียน(GURU)

#3 ส.เสือ™ 20/มิ.ย./2010, 10:42:24 AM

สมาชิกท่านต่อมา...ที่ให้เกียรติในการร่วมแบ่งบันประสบการณ์ดีๆในครั้งนี้ ได้แก่.....เด็กกระบี่&เด็กเมืองคอน

เด็กกระบี่&เด็กเมืองคอน : สวัสดีครับชื่อ บอย  คนจังหวัดกระบี่ครับ อายุ 25 ปี

เด็กกระบี่&เด็กเมืองคอน : สอบได้ตำแหน่งเจ้าพนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย 2 จังหวัดสุราษฎร์ธานี เลือกลงบรรจุที่ องค์การบริหารส่วนตำบลบ้านนา อำเภอบ้านนาเดิม จังหวัดสุราษฎร์ธานี

เด็กกระบี่&เด็กเมืองคอน : เริ่มต้นสอบภาค ก ท้องถิ่นครั้งแรก เมื่อ ปี 2551  ที่จังหวัดพระนครศรีอยุธยา
เริ่มสอบภาค ข ครั้งแรกที่ อบต สาคู ภูเก็ตในตำแหน่งเจ้าพนักงานพัฒนาชุมชน 2 โดยได้ลำดับที่ 2 หลังจากนั้นหนึ่งอาทิตย์ต้องไปสอบลำพูน ในตำแหน่งนายช่างไฟฟ้า 2 ซึ่งเตรียมตัวไม่พร้อมได้ลำดับที่ 39(ยังงงว่าผ่านมาได้ยังไง)
จากนั้น กลับมาเริ่มอ่านหนังสือใหม่ลงสอบ พังงา ตำแหน่งเจ้าหน้าที่ป้องกันฯ1 ได้ลำดับที่ 3
สอบนนทบุรี ตำแหน่งเจ้าพนักงานพัฒนาชุมชน 2 ได้ลำดับที่ 10
สอบสุราษฏร์ธานี ตำแหน่งเจ้าพนักงานป้องกันฯ2 ได้ลำดับที่ 3 ได้ตัวจริง
สอบนครศรีธรรมราช ตำแหน่งเจ้าพนักงานป้องกันฯ2 ได้ลำดับที่ 4

TM : เว็บไซต์ชุมชนคนท้องถิ่นมีส่วนในการสอบบรรจุได้ของคุณ มากน้อยเพียงใดครับ
เด็กกระบี่&เด็กเมืองคอน : รู้จักเว็บชุมชนคนท้องถิ่นครั้งแรกในการสอบ ภาค ก ท้องถิ่น โดยพี่ที่ทำงานเอาชีทจากเว็บมาให้อ่าน ทำให้สอบครั้งแรกผ่าน จากนั้นมาหาแนวข้อสอบและสรุป พรบ จากเว็บ เพื่อใช้ในการสอบสนามอื่นๆและเริ่มรู้จักเพื่อนๆพี่ๆในเว็บมากขึ้น โดยใช้ประสบการณ์จากการสอบสรุปเนื้อหาใหม่ ชีทจากเว็บ และอื่นๆ
ประทับใจเว็บครั้งแรกในการสอบครั้งแรก อบต สาคู ซึ่งเนื้อหา พรบ สรุป ออกตรงมากๆๆๆ แต่ตอนนั้นไม่เก่งพอที่จะเอาที่ 1 ได้ ทำได้แค่ที่ 2

เด็กกระบี่&เด็กเมืองคอน : ในการสอบแต่ละครั้งคิดว่าสู้กับตัวเองครับ เพราะเราอ่านได้มากจำได้หมดเราก็ต้องได้
ขอขอบคุณเว็บชุมชนคนท้องถิ่นครับที่ทำให้ผมสอบได้ และมิตรภาพดีๆจากเพื่อนๆพี่ๆน้องๆครับ

TM : ขอขอบคุณที่สละเวลาแบ่งบันข้อคิดดีๆนะครับ ^_^

==================================================================================

สมาชิกท่านต่อมา...ที่ให้เกียรติในการร่วมแบ่งบันประสบการณ์ดีๆในครั้งนี้ ได้แก่.....~๐เชีeJSๅe๐~  

~๐เชีeJSๅe๐~ : ชื่อ วุฒิพันธ์   เหล็กแปง  ชื่อเล่น  บั้ม   เป็นคน  อ.ขุนตาล  จ.เชียงราย    เกิดวันที่ 10 กุมภาพันธ์  25..

~๐เชีeJSๅe๐~ : ปัจจุบันทำงานอยู่ที่ เทศบาลตำบลบ้านต้า  ตำแหน่ง ผู้ช่วยเจ้าหน้าที่คอมพิวเตอร์
ตอนนี้ยังรอการเรียกบรรจุอยู่ครับ  สอบได้ที่ จ.นครปฐม  ตำแหน่งเจ้าหน้าที่ป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย 1  ลำดับที่ 1 ครับ

~๐เชีeJSๅe๐~ :
   1.สอบของ กพ. ที่ จังหวัดเชียงใหม่ ตำแหน่ง เจ้าพนักงานพัฒนาชุมชน 2 สอบไม่ผ่านครับ(ไม่ได้เตรียมตัวอะไรไปเลยเพราะไม่เคยสนใจเรื่องการสอบประเภทนี้ )
   2.สอบของ ก.อบจ.พะเยา   ตำแหน่ง นายช่างไฟฟ้า 2 สอบไม่ผ่านอีกเช่นเคย เหมือนครั้งแรกครับ ไม่อ่าน ไม่สน ไปสอบอย่างเดียวมันคงจะติด(หรอกน๊ะ)
   3.สอบภาค ก. ของกรมส่งเสริม ฯ (ปี 49) ไม่ผ่านอีกตามเคย  ไปอ่านหนังสือตอนก่อนจะเข้าห้องสอบ 10 นาที (คงจะผ่านหรอกครับ  ทำไม่ได้แถมยังทำไม่ทันอีกตั้ง 30 ข้อ)
   4.สอบภาค ก.ของกรมส่งเสริม ฯ (ปี 51)ผ่านครับ รอบนี้อ่านหนังสือมาเต็มที่เลย (มาคิดได้ตอนเกือบที่จะสาย เพราะไปสมัครวันสุดท้ายพอดี )
   5.สอบของ กทจ.ลำพูน  ตำแหน่ง เจ้าพนักงานพัฒนาชุมชน 2(เป็นที่ ๆ อ่านหนังสือหนักที่สุดเท่าที่เคยทำ)   ได้ลำดับที่ 40
   6.สอบของ กจจ.นนทบุรี  ตำแหน่ง เจ้าหน้าที่พัฒนาชุมชน 1 ได้ลำดับที่  21  
   7.สอบของ ก.อบต.นครปฐม  ตำแหน่ง เจ้าหน้าที่ป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย  ได้ลำดับที่   1  

TM : ในช่วงสอบนั้น มีเทคนิคเตรียมตัวสอบอย่างไรบ้าง...
~๐เชีeJSๅe๐~ : สำหรับผมนั้นอ่านหนังสือทุกวัน ถ้าหากวันไหนว่างมากก็อ่านมาก ว่างน้อยก็อ่านน้อย  เพราะในตอนกลางคือจะไม่ค่อยได้อ่าน เน้นอ่านตอนกลางวัน คือถ้าว่างแล้วต้องจับหนังสือขึ้นมาอ่าน และการอ่านของผมนั้นจะเน้นไปในทางการอ่านแล้วทำความเข้าใจไปด้วย มันจะช่วยให้จำได้ง่ายขึ้น

TM : เมื่อคุณต้องฝ่าฝันสนามสอบต่างๆ กำลังใจของคุณมาจากไหนครับ
~๐เชีeJSๅe๐~ : ก็มาจากที่บ้าน และคนรอบตัวเรา  เห็นคนอื่นเขาสอบได้กัน เราก็เลยพยายามทำให้ได้เหมือนอย่างเขา  ถือคติว่า ก้าวเดินไปข้างหน้า  ดีกว่ายืนเก๊กท่าอยู่กับที่

~๐เชีeJSๅe๐~ : มากที่สุดเลย เพราะแนวข้อสอบแต่ละอันที่ผมอ่านไม่ได้มาจากหนังสือเลย  มาจากชุมชนคนท้องถิ่น ทั้งหมด ไม่ว่าจะเป็นแนวข้อสอบ สรุป พรบ.ต่าง ๆ  และไฟล์เสียง พรบ. ต้องขอขอบคุณ คุณคนหลังจอ  มาก ๆ ที่ทำให้ผมสอบติดในวันนี้ครับ อยากให้เวบนี้คงอยู่กับพวกเราชาวท้องถิ่นต่อไปครับ

~๐เชีeJSๅe๐~ : ฝั่งฝันถึงมันจะแสนไกล  ก็จะฝันให้มันถึง  สู้ ๆ ครับ  สักวันมันจะเป็นวันของเรา

TM : ขอขอบคุณที่สละเวลาแบ่งบันข้อคิดดีๆนะครับ ^_^

เซียน(GURU)

#4 ส.เสือ™ 20/มิ.ย./2010, 10:42:42 AM

สมาชิกท่านต่อมา...ที่ให้เกียรติในการร่วมแบ่งบันประสบการณ์ดีๆในครั้งนี้ ได้แก่.....phichet

phichet : ผม ชื่อ นายพิเชฐ  อินชู  ครับ ปัจจุบันอายุ 35 ปี เป็นคนจังหวัดอุตรดิตถ์ ครับ

phichet : ได้รับการบรรจุในตำแหน่ง นายช่างไฟฟ้าปฏิบัติงาน สถานีวิทยุกระจายเสียงแห่งประเทศไทย จังหวัดยโสธร กรมประชาสัมพันธ์   บรรจุเมื่อวันที่ 17 พฤษภาคม 2553 ครับ

phichet : จริง ๆ แล้วผมก็เริ่มสอบมาตั้งแต่ปี 41 ตอนนั้นโดนผลกระทบจากค่าเงินบาทลอย ตัวทำให้โดนเลิกจ้างเลยต้องกลับมาอยู่บ้านที่ จ.อุตรดิตถ์ จำได้ว่าเป็นการสอบครั้งแรก ดันสอบผ่านด้วย เป็นงบมิยาซาว่า ก็เลยได้ทำที่ กกต. เขต 1 จังหวัดอุตรดิตถ์ เป็นอาสาสมัครรัฐธรรมนูณฯ ก็ทำมาเรื่อย ๆ จนหมดงบประมาณในปี 42 ต่อจากนั้นก็ มาทำงานบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งใน จังหวัดอุตรดิตถ์ เพื่อเป็นฐานรายได้หลัก ในระหว่างนี้ก็มีสอบ เป็นพนักงานจ้าง ม.ราชภัฎฯ บ้าง อบต. บ้าง โรงพยาบาลบ้าง แล้วก็สอบ ของ ท้องถิ่นบ้าง(สมัยนั้นยังสอบทั้งภาค ก.และ ข. ในครั้งเดียวกันไม่เหมือนทุกวันนี้) แต่ก็ไม่ติดสักที่ คือไม่ได้ที่ 1 สักที่ ได้ที่ 2 มั่ง ที่ 3 มั่ง ที่ xx มั่ง พูดง่าย ๆ เป็นตัวสำรองว่างั้นเถอะ อิอิ ไม่ได้เป็นตัวจริงสักที แต่ของ ท้องถิ่นนี่ ไม่เคยผ่านเลยสักครั้ง จนเมื่อปี  49 ท้องถิ่น เริ่มมีการสอบภาค ก. เหมือนกับ ก.พ. ก็เลยจำเป็นต้องไปสอบ เพราะถ้าไม่มีใบผ่านภาค ก. เราก็จะไปสอบภาค ข. ไม่ได้ แต่ก็ เหมือนโชคชะตากลั่นแกล้ง สอบไม่ผ่านซะงั้น  

จนเมื่อปี 51 ก็มีการสอบภาค ก.ของ ท้องถิ่น อีกครั้ง ทีนี้เอาใหม่ พอดีได้รู้จักเวปนี้พอดี เลยฮึด ๆ ดูอีกสักครั้ง ที่นี้ ดันผ่าน ซะงั้น จากนั้น ก็ต่อด้วยการสอบ ภาค ก.ของ ก.พ. ในปี 52 ที่นี้ก็ดันผ่านอีก ตามด้วยสอบ ภาค ข.ของ ท้องถิ่น ลำพูน ตำแหน่งนายช่างไฟฟ้าระดับ 1 อันนี้ก็ไม่ผ่าน ต่อมาก็ สอบ ข้าราชการกรุงเทพ ตำแหน่งนายช่างเทคนิค 2 ผ่าน ได้ขึ้นบัญชีลำดับที่ 34 จนถึงทุกวันนี้ก็ยังเรียกไม่ถึงเลยครับ อิอิ ตามมาติด ๆ ด้วย การสอบภาค ข.ของกระทรวงพลังงาน อันนี้ก็ผ่าน แต่ได้ลำดับที่ 63 ไกลไปหน่อย บัญชีพึ่งจะเริ่มมีการเคลื่อนไหวโดยมี หน่วยงานอื่นมาขอใช้บัญชี  ปิดบัญชีด้วย การสอบ ภาค ข.ของกรมประชาสัมพันธ์ ได้ลำดับที่ 23 ตอนนั้นคิดในใจว่า พอมีลุ้น แต่ไม่คิดว่าบัญชีมันจะขยับเร็วอย่างนี้ .... พูดง่าย ๆ ปี 51-52 นี่เป็นปีทองของผมเลยแหละครับ สำหรับการสอบ จนได้มาบรรจุในปี 53

TM : ในช่วงสอบนั้น มีเทคนิคเตรียมตัวสอบอย่างไรบ้าง
phichet : กินให้อิ่ม นอนให้หลับ เลยครับ ... ไม่ต้องคิดมาก อีกอย่าง ผมเป็นคนที่อ่านหนังสือนาน ๆ แล้วชอบง่วง ก็เลย ไม่สามารถที่จะอ่านหนังสือได้ หลาย ๆ ชั่วโมงติดต่อกันนะครับ เลยอาศัย อ่าน เป็นช่วง ๆ ว่างช่วงไหนก็เอามาอ่าน แต่ส่วนใหญ่จะนอนซะมากว่า แฮะ ๆ แต่หลัก ๆ ของผมก็คือ กินให้อิ่ม นอนให้หลับ ในวันสอบ จะกลัวอาการไม่สบายเป็นอย่างมาก เพราะฉะนั้นจะพยายามรักษาสุขภาพในช่วง ก่อนสอบให้ดีที่สุดครับ เพราะตอนสอบ ถ้ามีอาการ คัดจมูก น้ำมูกไหล ปวดหัว ตัวร้อน ท้องใส้ปั่นป่วน อันนี้ไม่ดีแน่ ผมไม่มีสมาธิทำข้อสอบเลยครับ อีกอย่าง ตอนสอบ พยายามผ่อนคลายให้ได้มากที่สุดครับ มันจะทำให้เรามีสมาธิครับ

TM : เมื่อคุณต้องฝ่าฝันสนามสอบต่างๆ กำลังใจของคุณมาจากไหนครับ
phichet : คุณแม่ ครับ งานนี้ขอบอก มีแม่ดัน อย่างเดียว อิอิ คือเรื่องของเรื่อง คุณแม่เค้าอยากให้ลูกชาย ใครก็ได้ ผมกับน้อง รับราชการสักคน เค้าก็จะหายห่วง ทีนี้ ผมก็เลยโดนเต็ม ๆ ครับ แต่ สุดท้ายก็ สำเร็จ ต้องขอบคุณ คุณแม่ เวลาที่ผลสอบออกมาแล้วมันไม่ได้ ท่านก็บอกว่า ไม่เป็นไร คราวหน้าเอาใหม่ ทุกครั้ง ครับ ท่านไม่เคยมีสักครั้งที่บอกว่า ทำไม ถึงทำไม่ได้  แต่คราวนี้ ผมขอบอก ไม่มีคราวหน้าอีกแล้วครับ เพราะผมทำได้แล้ว ....

phichet : ถ้าดูจากหัวข้อ เล่าแบ่งปันประสบการณ์การสอบ ก็จะพอ มองเห็นภาพ พอผมได้รู้จักเวปนี้ ประมาณ ปี 51 ก็อย่างที่บอก ปี 51-52 นี่เป็นปีทองสำหรับการสอบของผมเลยก็ว่าได้ สำหรับการสอสบภาค ก. ไม่ว่าจะเป็นของ ท้องถิ่น หรือของ ก.พ. ผมก็ใช้แนวข้อสอบที่ได้จากเวป thailocalmeet นี่แหละครับ แล้วก็ ในส่วนของข้อมูลการเปิดสอบของทุก ๆ หน่วยงานที่กำลังเปิดสอบ ผมก็เข้ามาดูให้ห้อง งานราชการนี่แหละครับ เพื่อใช้เป็นแหล่งข้อมูล ก็คงไม่ต้องอธิบายอะไรมาก ทุกอย่างมันฟ้องอยู่แล้วครับ

phichet : สำหรับทุกท่านที่กำลังล่าฝัน และยังไม่ถึงจุดหมาย มีอยู่คำเดียวครับ อย่าท้อ ถ้าเราหยุดเดิน มันก็จะไม่ถึง ถ้าเราท้อ มันก็จะไม่มีทางสำเร็จ ผมเคยเห็นบางกระทู้บอกว่า ถ้าอายุถึงเท่านั้น-เท่านี้แล้วจะเลิกสอบ อันนี้ผมไม่ค่อยเห็นด้วยสักเท่าไหร่ ผมเคยรู้จักพี่อยู่ คนนึง แกได้บรรจุตอนอายุ 40 กว่า ๆ  เค้ายังไม่รู้สึกอะไรเลย มันอยู่ที่ตัวเรามากกว่าครับ ว่าจะสู้แค่ไหน ถ้าตัวเราไม่สู้แล้ว อะไรมันก็เป็นเหตุผลในการเลิกสอบได้หมดแหละครับ เพราะฉะนั้น ใจต้องมาก่อนครับ เป็นกำลังใจให้ทุกท่านที่กำลังล่าฝันครับ สู้ ๆ

เซียน(GURU)

#5 ส.เสือ™ 20/มิ.ย./2010, 10:43:01 AM

สมาชิกท่านต่อมา...ที่ให้เกียรติในการร่วมแบ่งบันประสบการณ์ดีๆในครั้งนี้ ได้แก่..... nuk_ja

nuk_ja : ชื่อจริงนะค่ะ  นางสาวชนิตา  สุวรรณพรม  ชื่อเล่น เจเจ
เกิดวันที่ 12 มีนาคม 2525  อายุ 28 ปีค่ะ เป็นคนจังหวัดชุมพรค่ะ ปัจจุบันก็เป็นพนักงานจ้างอยู่ อบต.ค่ะ

nuk_ja : สอบ จนท.ธุรการ 1 ที่จังหวัดสุราษค่ะ ได้ลำดับที่ 20 ค่ะ  ก็คงไปรายงานตัวรอบสองประมาณกรกฎาคมนี้ค่ะ  และคงบรรจุประมาณ สิงหาคมค่ะ  ตอนนี้รอบแรกไปแล้วค่ะ

nuk_ja : เคยสอบมาประมาณ  3 ครั้งค่ะ  ครั้งแรกก็ได้เลขสามตัวค่ะ  และก็พยายามมาเรื่อย ๆ  ค่ะ  

nuk_ja : เทคนิคในการสอบก็คือ  เราต้องมีความตั้งใจนะค่ะ  เวลาอ่านหนังสือก็อ่านวันหนึ่งประมาณ 2 ชั่วโมงค่ะ  อ่านตัว พรบ.ฉบับเต็มค่ะ  อ่านแล้วเราต้องเข้าใจน่ะค่ะ  สามารถมานั่งสรุปเนื้อหาได้ค่ะ  แล้วจากนั้นก็ทำแบบฝึกหัดค่ะ  

nuk_ja : เราเชื่อว่าทุกคนต้องทำได้  "ความพยายามอยู่ที่ไหน  ความสำเร็จอยู่ที่นั่นค่ะ"
ยังงัยก็ฝากบอกเพื่อน ๆ  ทุกคนน่ะค่ะว่า  เราเอาใจช่วยอยู่ค่ะ  ขอให้ทุกคนโชคดีค่ะ

===================================================================================

สมาชิกท่านต่อมา...ที่ให้เกียรติในการร่วมแบ่งบันประสบการณ์ดีๆในครั้งนี้ ได้แก่..... weart

weart : สวัสดีคับ  ผมนายบุญชัย   วีระศิลป์     ชื่อเล่นต๋อม   เป็นคนจังหวัดปุมธานี  จบการศึกษาสูงสุดระดับอนุปริญญาอกออกแบบประยุกต์ศิลป์ เคยทำงานใน อบจ.ปทุมธานีอยู่6ปีก่อนจะสอบได้

weart : บรรจุตำแหน่งเจ้าหน้าที่ธุรการ1  อบต.ท่าพญา  ต.ท่าพญา  อ.ปากพนัง  จ.นครศรีธรรมราช

weart : ผมสอบภาค ก.(ระดับ1) เมื่อปี 2551 นี้เองไปแบบไม่ตั้งใจเท่าไหร่เพราะเพื่อนๆพี่ที่ทำงานชวนไปครั้งก่อนๆ ตั้งแต่ยังใช้บัญชีได้ทั่วประเทศไม่เคยมีคนชวนแล้วก็ไม่ค่อยได้สนใจด้วยแต่ พอไปสมัครแล้วก็เลยคิดว่าต้องทำให้ดีที่สุดอย่าให้เสียเวลาไปเปล่าจะต้องเอา จิงได้ไม่ได้ค่อยว่ากันอีกทีแล้วก็ผ่านมาได้เริ่มสอบภาค ข.สนามแรกที่ จ.ลำพูน ตำแหน่งเจ้าหน้าที่ธุรการ1 ได้ลำดับ67 จากจำนวนคนสมัคร 2700 กว่าคนตอนนั้นไม่รู้หรอกว่าจะเรียกถึงหรือเปล่าแต่ก็รู้สึกว่าตัวเองทำได้ดี มากแล้วกับการสอบครั้งแรกในชีวิตพอจะมีความหวังขึ้นมาบ้าง  ครั้งที่2 สอบสัมภาษที่ลำพูนวันเสาร์เดินทางจากลำพูนมาสอบภาค ข. วันอาทิตย์ที่เทศบาลพุทไธสง จ.บุรีรัมย์ (เทศบาลเปิดเอง) ตำแหน่งเจ้าหน้าที่เทศกิจ1 ได้ลำดับที่2 ตอนนั้นคิดว่ายังไง2ปีต้องได้บรรจุที่นี้แน่ๆซึ่งทุกวันนี้ก็ยังไม่มีวี้แวว ว่าจะเรียกเลย  ครั้งที่3 ไปสอบนนทบุรีเพราะเห็นว่าใกล้บ้านเลยไม่ไดอ่านหนังสือเลยด้วยความมั้นใจว่า เราจำได้และยังไงก็ได้ที่อื่นแล้ว(เทศบาลพุทไธสงในตอนนั้น) ออกจากห้องสอบรู้เลยว่าทำไม่ได้ผลออกมาได้ลำดับ164 จำขึ้นใจเลยว่าถ้าไม่อ่านหนังสือให้ดีที่สุดก็ไม่ต้องไปสอบเพราะยังไงก็ไม่ มีทางได้  ครั้งที่4 ก็เลยมาสอบที่นครศรีจิงๆสมัครไว้ที่สุราษด้วยแต่ว่าจำนวนคนสมัครที่สุรา ษประมาณ1200กว่าคนนครศรี400กว่าคนเลยเลือกที่นครศรีคิดว่าครั้งนี้ต้องทำให้ ได้ดีที่สุดเพราะจำนวนคนสมัครน้อยมากกับตำแหน่งเจ้าหน้าที่ธุรการ1ผลออกมา ได้ลำดับที่4 คนสุดท้ายพอดีแต่เค้าเรียกเพิ่มอีก1คนเป็น5คน  แต่ก็ยังไปสอบครั้งที่5 ตำแหน่งเจ้าหน้าที่ธุรการ1ที่นครปฐมอีกเพราะตอนไปสมัครนครศรียังไม่ประกาศผล และก็คิดว่าใกล้บ้านด้วยก็เลยตั้งใจจะทำให้ได้ดีที่สุดแต่ไปเจอข้อสอบแบบไม่ อยากจะบรรยายออกได้รอบโลกมากๆแต่ผลสอบก็ยังถือว่าดีได้ลำดับที่15รอบแรก เรียก11คน

weart : ทำทุกวิธีให้จำได้มากที่สุดไม่ว่าจะเป็นอ่าน,โน๊ตสรุป,ฟังคลิปเสียง พยายามทำให้เยอะที่สุดถ้าท่องได้แบบสวดมนต์เลยสอบได้แน่นอน(เอาแค่สรุป สำคัญๆพอ)แต่ พรบ.เต็มๆเราก็ต้องอ่านด้วย พรบ.ที่น่าจะเกี่ยวข้องซึ้งบางครั้งไม่ได้ประกาศไว้ก็ควรอ่านนิดหน่อย  ยิ่งเราจำได้มากเท่าไหร่เราก็จะมั่นใจมากขึ้นด้วย

weart : ครอบครัว แม่-พ่อ คนที่เรารัก ที่สำคัญที่สุดคือตัวเราเอง

weart : สรุป พรบ.ต่างๆผมโหลดจากในเว็บนี้ไม่เคยซื้อหนังสืออ่านแม้แต่เล่มเดียวอ่านสรุป จากเว็บไซต์ชุมชนคนท้องถิ่นจำได้ก็ไปอ่าน พรบ.ตัวเต็มโน๊ตสรุปเองบ้าง ฟังคลิปเสียงที่โหลดมาอีกแหละสรุปแล้วเว็บนี้30%ทำให้ผมสอบได้อีก70%คือความ ตั้งใจของตัวเอง

weart : เพื่อนๆพี่ๆน้องๆที่กำลังพยายามอยู่ทุกคนไม่มีใครเคยอ่าน พรบ.พวกนี้ก่อนจะมาสอบทุกคนเท่ากันหมดอยู่ที่ตัวเราจะเตรียมตัวได้มากกว่าคนอื่นหรือเปล่าเวลาไปสอบถ้าเราทำได้เราก็จะสอบได้แน่นอน  ขออวยพรให้คนที่ตั้งใจสอบทุกคนประสบความสำเร็จนะคับ

เซียน(GURU)

#6 ส.เสือ™ 20/มิ.ย./2010, 10:43:17 AM

สมาชิกท่านต่อมา...ที่ให้เกียรติในการร่วมแบ่งบันประสบการณ์ดีๆในครั้งนี้ ได้แก่..... เสือภีม

เสือภีม : นายศุภฤกษ์   ศรีสุวรรณ (ตุ้ม)อยู่อำเภอท่าแซะ จังหวัดชุมพร

เสือภีม : กำลังจะบรรจุที่องค์การบริหารส่วนตำบลป่าเว อำเภอไชยา จังหวัดสุราษฎร์ธานี ในวันที่ 1 กรกฎาคม 2553 นี้ครับ

เสือภีม : สอบมาทั้งหมด 4 ครั้งครับ
    - สอบที่จังหวัดลำพูน ตำแหน่งเจ้าพนักงานพัฒนาชุมชน 2 ได้ที่ 80
    - สอบที่จังหวัดพังงา ตำแหน่งเจ้าพนักงานพัสดุ 2 ได้ที่ 193
    - สอบที่จังหวัดสุราษฎร์ธานี ตำแหน่ง เจ้าพนักงานพัสดุ 2 ได้ที่ 13 เลือกบรรจุที่นี่ครับ
    - สอบที่จังหวัดนครศรีธรรมราช ตำแหน่ง เจ้าพนักงานพัสดุ 2 ได้ที่ 20 (สละสิทธิ)

เสือภีม : อ่านหนังสือทุกวันต่อเนื่องมาจากลำพูน วันละ 3-4 ชั่วโมง ตั้งแต่ 3 ทุ่ม - เที่ยงคืนทุกวัน  โดยซื้อหนังสือมาอ่านเอง และอ่านสรุปพร้อมกับแนวข้อสอบจากเวปชุมชนคนท้องถิ่น

เสือภีม : สำหรับเพื่อนๆทุกคนที่กำลังจะสอบในสนามต่อๆไป ขอให้เพื่อนๆอ่านหนังสือให้มากนะครับ  อ่านให้มากที่สุดเท่าที่เราสามารถทำได้ รับรองสอบได้แน่นอน

TM : ขอขอบคุณที่สละเวลาแบ่งบันข้อคิดดีๆ นะครับ ^_^

===================================================================================

สมาชิกท่านต่อมา...ที่ให้เกียรติในการร่วมแบ่งบันประสบการณ์ดีๆในครั้งนี้ ได้แก่..... ๐๐-โยธาคนจน-๐๐4737-๐๐

๐๐-โยธาคนจน-๐๐4737-๐๐ : ชื่อ น.ส.กมลาภรณ์  วงษ์อินทร์  ในเวปนี้เค้ารู้กันดีว่าชื่อ  กระแตจ้า

๐๐-โยธาคนจน-๐๐4737-๐๐ : ปัจจุบันนี้บรรจุในตำแหน่ง ...นายช่างโยธาปฏิบัติงาน .สำนักบำรุงทาง.กรมทางหลวง(สถานีตรวจสอบน้ำหนักพยุหะคีรี ขาออก)จ.นครสวรรค์  เมื่อ 15 ตค.52

๐๐-โยธาคนจน-๐๐4737-๐๐ :
   ปี 2551 สอบภาค ก ของกรมส่งเสริมฯ(ศูนย์พิษณุโลก) ระดับ 2  ผ่าน
   ปี 2552 สอบภาค ข กทจ.ลำพูน ตำแหน่งนายช่างโยธา ได้ลำดับที่ 13 สละสิทธิ์ เพราะ กรมทางหลวงเรียกบรรจุ   ก่อน 1 อาทิตย์
      สอบตำแหน่งนายช่างโยธาปฏิบัติงาน  ของ กรมทางหลวง ได้ลำดับที่ 168
      สอบภาค ก กพ.ระดับ 2 (ซึ่งจริงๆของกรมทางหลวงก็ใช้ได้แต่อยากลองวิชา...555)ผ่าน

*****ที่ภูมิใจเหลือแสน คือ ทุกสนาม เป็นการสอบครังแรกทั้งสิ้น*****หุๆ

๐๐-โยธาคนจน-๐๐4737-๐๐ : ของกรมส่งเสริม   ต้องเน้นแบบละเอียดมากๆ.กว้างมากๆ.ใจต้องกว้างในการอ่านหนังสือด้วย..อย่าไป คิดเอาเองว่าข้อสอบต้องออกอย่างโน้น...ต้องออกอย่างนี้....จะเห็นได้จากที่ เพื่อนๆไปสอบมาแต่ละสนามแล้วกลับมาบอกว่า...ข้อสอบออกอะไรก้อไม่รู้...ไม่ เห็นจะเกี่ยวเลยนั่นแหละ..เค้าเรียกว่าข้อสอบปราบเซียน..เค้าต้องการคนที่ รู้มาก..รู้กว้างกว่าคนอื่น..ใช่มิๆ
1.อ่านซ้ำๆไล่ทีละพรบ.หรือ ทีละเรื่องที่เราต้องสอบ  จนเราคิดว่าเราเริ่มแม่น
2.ไล่ทำข้อสอบแต่ละพรบ. หรือ เรื่องที่จะสอบ หลังจากอ่านจบเรื่องนั้นๆ
3.เมื่อทำข้อสอบแล้วตรวจ....คะแนนที่ได้ต้อง  100% คือ ถูกทุกข้อเท่านั้น
4.ถ้ายังไม่ถูกทุกข้อ  ต้องกลับไปอ่านใหม่ทั้งหมดแล้วทำใหม่..จนกว่าจะได้
5.ข้อสอบที่ไม่รู้ต้องหาคำตอบให้ได้ โดยเฉพาะภาค ก กพ.ต้องหัดทำข้อสอบบ่อยๆพอไปเจอข้อสอบจริงๆเห็นปุ๊บรู้วิธีคิด มองเห็นคำตอบเลย

ข้อสอบควรจะมาจากหลายๆสำนัก...และทุกสำนักต้องถุกทุกข้อ..เท่านั้น

ทริปเล็กๆ
   -ไปทำเนียนอ่านหนังสือตามร้านขายหนังสืออ่ะค่ะ..มีให้เลือกหลายสำนัก...เพราะว่าซื้อหมดทุกเล่มคงไม่ไหว
   -เวลาอ่านหนังสือแม้มันจะเยอะไปซักหน่อย...บอกตัวเองว่าเราต้องอดทน..ลำบากแค่ 2-3 เดือนเอง เพื่อความสำเร็จที่จะตามมามันคุ้มนะ
   -เวลาทำข้อสอบต้องมีสติ...ไม่ตื่นเต้น..ไม่ต้องรน...พิจารณาดีๆ..ต้องรอบคอบ

๐๐-โยธาคนจน-๐๐4737-๐๐ :
   1.มาจากตัวเอง...ก่อน...บอกตัวเองว่าเราต้องทำเต็มที่..มีสติไม่ ตื่นเต้น..ต้องรอบคอบ..ไม่ต้องไปดูตัวเลขผู้เข้าสอบว่ามีจำนวนเท่าไร...บั่น ทอนจิตใจและท้อเปล่าๆ บอกตัวเองว่าเราไม่ได้แข่งกับใคร..เราแข่งกับตัวเอง  ได้ก้อได้..ถ้าไม่ได้ก้อไม่เป็นไร...อย่าไปอายใครว่าสอบไม่ได้...ไม่ต้องอาย ค่ะ
   2.ขอพรจากพ่อ-แม่ ญาติผู้ใหญ่ที่เราเคารพ  และสิ่งศักสิทธิ์ที่เรานับถือ ว่าขอให้เรามีสติคิดให้รอบคอบ ...ทำจิตใจให้สบาย...อย่ากดดันตัวเอง

๐๐-โยธาคนจน-๐๐4737-๐๐ : เว็บนี้มีส่วนอย่างมากที่ทำให้ เรา มีวันนี้ได้  ถ้าไม่ได้อ่านเทคนิคและแนวข้อสอบจากที่นี่ป่านนี้ยังคงอ่าน ตัวเลือก ก-ง ของข้อสอบแบบบทความถูกทุกข้ออยู่เลย

๐๐-โยธาคนจน-๐๐4737-๐๐ : อันดับแรก  คือ  อยากจะบอกว่า คิดถึง  เพื่อนๆพี่ทุกคนเลย  ขอบคุณน้ำใจที่มีให้กันมาตลอดได้รับความช่วยเหลือจากพี่ๆอยู่บ่อยครั้งเช่น  พี่ 1  พี่แม็ก  เป็นต้น  และกำลังใจดีๆจากเพื่อนๆพี่ๆ อย่าง เตย แอนนี่ เจ๊ตั๊ก พี่จันทร์ เจ๊ปุ้ก พี่กฤษ พี่กานต์  สาสุขต๊อกต๋อย  โบวี่ และอีกมากมายเอ่ยไม่หมด อย่าโกรธนะคนที่ไม่ได้ลงนาม บางคนไม่รู้ว่ายังอยู่รึเปล่า  

ตอนนี้อาจไม่ค่อยมีเวลาเข้ามาติดตามข่าวสารเท่าไหร่  ...แต่สัญญาว่าถ้ามีโอกาสจะมาให้ความร่วมมือและมีส่วนร่วมอย่างสม่ำเสมอนะ คะ..บะบาย

TM : ขอขอบคุณที่สละเวลาแบ่งบันข้อคิดดีๆ นะครับ ^_^

เซียน(GURU)

#7 ส.เสือ™ 20/มิ.ย./2010, 10:43:36 AM

สมาชิกท่านต่อมา...ที่ให้เกียรติในการร่วมแบ่งบันประสบการณ์ดีๆในครั้งนี้ ได้แก่..... สาสุข ต๊อกต๋อย

สาสุข ต๊อกต๋อย : ยินดีที่ได้รู้จักเพื่อน ๆร่วมอุดมการณ์ทุกคนครับ  ชื่อ นพดล คับ อายุ 27  (ใกล้ละ) เป็นคนแพร่ คับ

สาสุข ต๊อกต๋อย : ปัจจุบัน เป็นเจ้าพนักงานสาธารณสุขชุมชนคับ อยู่ที่ ลำพูน  (บัญชีที่ทรหด)

สาสุข ต๊อกต๋อย : ผมสอบภาค  ก  ครั้งแรกเมื่อ ปี 49 ที่อยุธยาครับ หลังจากผ่านละก็สอบภาค ข ครั้งแรกที่ จังหวัด อยุธยา ครับ ไม่ผ่าน เพราะไม่ได้เตรียมตัวอะไรเลย กะว่าไปดูแนวข้อสอบว่าจะออกในแนวไหนบ้าง ไม่เสียใจครับ
              หลังจากนั้น ก็สอบภาค ข ครั้งที่ 2 ที่จังหวัดสระบุรี ไม่ผ่านเช่นกันครับ เพราะไปดูข้อสอบอีกเหมือนกันครับ(กรึ่ม ๆ) จึงได้รู้ว่าข้อสอบที่ออกแต่ละครั้งออกไม่เหมือนกันเลย คนละแนวข้อสอบเลยครับ
               ต่อมาในปี 51 พอใบผ่านภาค ก ใบแรก หมดอายุจึงได้ไปสอบเพื่อต่ออายุภาค ก ที่จังหวัดชลบุรี สอบผ่านอีกเหมือนกันครับ จึง ตั้งใจว่าหากมีการสอบภาค ข อีกครั้งต้องสอบให้ผ่านให้ได้ พอจังหวัดลำพูนเปิดสอบ ซึงผมก็เป็นคนภาคเหนือ จึงตั้งใจว่าต้องสอบให้ได้ จึงตั้งใจอ่านหนังสือ และหาข้อสอบจากที่ต่าง ๆมาอ่าน (โดยเฉพาะในชุมชนคนท้องถิ่นนี้)ผมสอบผ่านที่ลำพูนในลำดับที่ 6 จึงตัดสินใจลาออกจากงานที่ทำประจำอยู่ประมาณ 4 ปี และได้รับเงินเดือนประมาณเดือนละสองหมื่นกว่าบาท มาบรรจุเป็นข้าราชการท้องถิ่น โดยไม่ได้หวังว่าทำงานท้องถิ่นเพื่อตนเอง แต่ทำเพื่อครอบครัว เผื่ออนาคตวันข้างหน้าท่านจะได้สบาย

สาสุข ต๊อกต๋อย : ในช่วงนั้นต้องทำงานไปด้วยและอ่านหนังสือไปด้วย  ต้องมีการแบ่งเวลาเป็นอย่างมาก  หาหนังสือมาอ่าน ข้อสอบที่ไหนมีก็หามา  ทั้งขอจากเพื่อนในชุมชน  ซื้อตามแผงหนังสือ อ่านหนังสือจนดึกบ้าง ไม่อ่านเลยก็มี   สังสรรค์กับเพื่อก็บ่อย (จนบางทีไม่ได้อ่านหนังสือก็มี) แต่ด้วยความที่เราตั้งมั่นว่าจะต้องสอบติดเพื่อให้พ่อแม่ภูมิใจ และมีหน้ามีตาในสังคมบ้าง   ผมต้องทำให้ได้

สาสุข ต๊อกต๋อย : กำลังใจที่สำคัญที่สุดมาจากครอบครัวเรานั่นแหละครับ ที่คอยให้กำลังใจตลอด ไม่ว่าจะพลาดพลั้ง สอบไม่ผ่าน หรือเสียใจในเรื่องต่าง ๆ  ในช่วงที่ผมจะเข้าห้องสอบในสนามสอบต่าง ๆก็จะมีคุณแม่ที่โทรศัพทย์มาหาผมตลอดก่อนที่จะเข้าห้องสอบ มีทุกวันนี้ได้เพราะกำลังใจจากครอบครัวครับ

สาสุข ต๊อกต๋อย : ผมรู้จักเวบชุมชนคนท้องถิ่นนี้ประมาณสองปีกว่า ๆและได้เริ่มต้นในการสอบกับเวบนี้  ประสบการณ์มากมายที่ได้จากเวบนี้ เพื่อน ๆอีกหลายคนที่มีอุดมการณ์เดียวกัน และขอขอบคุณเวบนี้มาก ๆครับ

สาสุข ต๊อกต๋อย : คนเราถ้าจะทำอะไรต้องทำให้จริง  ท้อได้แต่อย่าถอย  ล้มแล้วลุก  ปัดฝุ่นแล้วเดินต่อ  ขอจงโชคดีครับ เพื่อน ๆ

สมาชิกท่านต่อมา...ที่ให้เกียรติในการร่วมแบ่งบันประสบการณ์ดีๆในครั้งนี้ ได้แก่..... fonpee

fonpee : สวัสดีค่ะ ดิฉันชื่อนางสาวอัจฉราพรรณ  พ่วงพี ค่ะ ชื่อเล่นว่า ฝน ค่ะ ปัจจุบันอายุ 23 ปี เป็นคนจังหวัดนราธิวาสค่ะ

fonpee : ปัจจุบันกำลังจะได้บรรจุตำแหน่งเจ้าพนักงานพัสดุ ระดับ 2 ที่องค์การบริหารส่วนจังหวัดภูเก็ต ค่ะ

fonpee : สอบตั้งแต่เรียนจบปวช.  จนเรียนจบปริญญาตนรี
สอบสำนักงานเกษตรจังหวัด  ไม่ติด
สำนักงานปศุสัตว์จังหวัด  ติดได้ที่ 10
สอบภาค.ก. ปี 51  ที่จังหวัดตรัง  ติด
สอบสำนักงานสัสดีจังหวัด ได้ที่ 2
สอบท้องถิ่นพังงา ตำแหน่งธุรการ 2 ไม่ติด
สอบท้องถิ่นนราธิวาส ตำแหน่งเจ้าพนักงานพัสดุ 2 ไม่ติด
สอบท้องถิ่นสุราษฎร์ธานี ตำแหน่งธุรการ 2  ได้ที่ 54
สอบท้องถิ่นนครศรีธรรมราช ตำแหน่งธุรการ 2  ได้ที่ 29
สอบท้องถิ่นยะลา ตำแหน่งเจ้าพนักงานพัสดุ 2 ได้ที่ 24
สอบท้องถิ่นนครตำแหน่งเจ้าพนักงานพัสดุ 2ปฐม ตำแหน่งธุรการ 2  ได้ที่ 51
สอบอบจ.ภูเก็ต  ได้ที่ 6  คราวนี้ล่ะที่ได้บรรจุแล้ว

fonpee: รู้จักเวปไซต์ชุมชนคนท้องถิ่นจากการเข้าไปสุ่มหาใน google ก็เจอ และก็คิดว่าเวปไซต์นี้ดีก็เลยสมัครเป็นสมาชิก เลยได้แนวทางข้อสอบ แนวทางการอ่าน ที่ทุกคนได้โพสต์เอาไว้ ก็เลยนำมาใช้  ซึ่งดีมาก ๆ เลย   แถมยังได้นำไปแนะนำเพื่อน ๆ ด้วย
พอดีเป็นคนที่ชอบอ่านหนังสือมาก แต่อ่านกลางวันไม่ค่อยจำ  ต้องอ่านเฉพาะกลางคืนอย่างเดียวจะอ่านตั้งแต่ 2 ทุ่มจนถึงตีหนึ่ง  ช่วงที่สอบอ่านหนังสือจนน้ำหนักลดเลย  เพราะอ่านหนักมาก     และตอนที่ยังเรียนหนังสืออยู่ก็ลำบากหน่อย แต่พอเรียนจบแล้วก็ตั้งหน้าตั้งตาสอบอย่างเดียว  กลางวันช่วยแม่ค้าขาย  กลางคืนอ่านหนังสือ หลังจากเรียนจบก็ว่างงานอยู่ประมาณ 6 เดือน ก็สอบบรรจุได้ที่ อบจ.ภูเก็ต
   มีเทคนิคในการอ่านคือ  จะเน้นอ่าน พรบ.ฉบับของจริงเลย  และอ่านทำความเข้าใจให้ละเอียด เน้นอ่านรายละเอียดเยอะๆ   อ่านทุกวัน จนชินไปเลย และจำหมด  แบบฝึกหัดก็หัดทำบ้างบางครั้ง

fonpee : กำลังใจมาจาก พ่อ แม่ พี่ชาย น้องสาว  แม่ของแฟน และแฟน  หากสอบไม่ติด ทุกคนก็ไม่เคยว่าอะไร แต่พูดให้กำลังใจเรา ให้เราสู้ใหม่ในสนามหน้า
 และ ยังได้กำลังใจจากเพื่อน ๆ ทุกคนในชุมชนคนท้องถิ่นนี่แหละค่ะ  
   และคุณ bunboy ซึ่งเค้าจะคอยโพสต์ข้อความที่เป็นประโยชน์และเป็นกำลังใจให้ทุกคน  ทำให้รู้สึกดีค่ะ

fonpee : ตอนแรกสอบไม่ติดที่พังงาและนราธิวาส  แต่พอได้มารู้จักชุมชนคนท้องถิ่นนี่แหละทำให้สอบติดมาตลอดเลย เพราะได้เทคนิคดี ๆ ที่เพื่อน ๆ ได้โพสต์เอาไว้  เพื่อนที่เค้าได้บรรจุแล้ว เค้าก็จะมาคอยบอกเทคนิคต่าง ๆ ที่ทำให้เค้าสอบติด ซึ่งทำให้เราได้ทำมาใช้เป็นแนวทางในการสอบค่ะ

fonpee : อยากให้เพื่อนทุกคนจำเอาไว้ว่า  สักวันต้องมีวันที่เป็นของเราค่ะ  และที่สำคัญก็คือ ห้ามท้อเด็ดขาดค่ะ

เซียน(GURU)

#8 ส.เสือ™ 20/มิ.ย./2010, 10:43:58 AM

สมาชิกท่านต่อมา...ที่ให้เกียรติในการร่วมแบ่งบันประสบการณ์ดีๆในครั้งนี้ ได้แก่..... Udomdet  

Udomdet : ผม จ.ต.อุดมเดช  จบ ป.ตรีครุศาตร์บัณฑิต จาก ม.ราชภัฏนครสวรรค์
ประสบการณทำงาน 2548  ผจก.สาขาของบริษัทจำหน่ายรถ จยย.ฮอนด้าแห่งหนึ่งใน จ.นครสวรรค์
2549 ตระเวนสอบบรรจุ และประกอบกิจการส่วนตัว
2550-2552 ครูเอกชนแห่งหนึ่งในจังหวัดสมุทรปราการ
2552-ปัจจุบัน รับราชการทหารอากาศ

Udomdet : ตำแหน่งปัจจุบัน จนท.คลัง สรรพาวุธ ฝูงบิน...กองบิน...(ขออนุญาตละข้อความครับ) สอบจากการรับสมัครสอบจากทหารกองหนุนหรือบุคคลพลเรือน ปี 2552

Udomdet : ประสบการณ์ในการสอบครับ (เฉพาะสนามใหญ่ๆ)
-เริ่มจากสมัยเรียนครับ ปี 2544 สอบติด(ข้อเขียน)นักเรียนพลตำรวจ รุ่น 3X
-ประมาณ ปี2546 สอบติด (ข้อเขียน พละ)นักเรียนนายสิบตำรวจ รุ่น 1
-ประมาณ ปี2547-48 สอบติด (ข้อเขียน พละ)นักเรียนนายสิบตำรวจหลักสูตรเร่งรัด (ภาคใต้)
- ปี 2548 สอบติดครู สพท ลำดับ 18 (เรียกไม่ถึง)
- ปี 2549 สอบติดครู สพท กทม
- ปี 2550 สอบติดครู สพท สระแก้ว
             สอบติด ทหารอากาศ เหล่า สห
- ปี 2551 สอบติดครู สพท ตาก (เรียกแล้วเมื่อ ก.พ.2552 แต่สละสิทธิ์เนื่องจากรับราชการทหารแล้ว)
- ปี 2552 สอบติดครู สพท หนองคาย ลำดับ 45
             สอบติด ทหารอากาศ
- ปี 2553 สอบติดครู สพท อุทัยธานี ลำดับ 10

ประสบการณ์การสอบท้องถิ่นตั้งแต่ปี 2548- 2552

- ท้องถิ่น เพชรบูรณ์ และอื่นๆอีกประมาณ 2-3 จังหวัด (สมัยก่อน สอบ ภาค ก. และ  ข. พร้อมกัน เสาร์ อาทิตย์ ลำบากมาก)
- ท้องถิ่น.ลพบุรี สระบุรี อยุธยา(ลำดับ 4X หรือ 6X จำไม่ได้) ลำพูน (ขาดสอบเนื่องจากติดภาระกิจ)
รวมๆ แล้ว(เฉพาะท้องถิ่น ประมาณ 7-8 สนาม)
ถ้ารวมทุกสนาม(ข้าราชการกระทรวง ต่างๆ รวมแล้วประมาณ 30-40 สนาม)ดูเหมือนจะเยอะเกินแต่ขอบอกว่า ไปทุกที่ ที่มีสอบ มันเลยเยอะ

Udomdet : เทคนิคในการสอบคือ หาหนังสือดีๆอ่าน อย่าอ่านตำราเพียงเล่มเดียว หรือผู้แต่งคนๆเดียว พยายามหาอ่านให้มากๆ อ่านแล้วจำ จำแล้วจดบันทึกใจความสำคัญ และฝึกทำแบบข้อสอบให้มากๆ และอยากจะบอกว่า เวปชุมชนของเราก็เป็นส่วนหนึ่งที่ให้ประสบการณ์ (บางคนสงสัย เวปชุมชนท้องถิ่น เกี่ยวอะไรกับสอบทหาร ตอบว่าเกี่ยวกับ ประสบการณ์  และข้อสอบภาค ก. ครับ)
  อย่าอ่านหนังสือหักโหมครับ อ่านยามว่าง ก่อนนอน ตื่นนอน วันหยุด อ่านแค่เที่ยงคืน ตื่นเช้ามืด วันหยุด อาจมากหน่อย ลากยาว ถึงตีสี่ ตีห้าก็มี (ชอบอ่านกลางคืนเพราะ ไม่มีเสียงรบกวน เงียบดี)
    ทานอาหารที่มีประโยชน์ และบำรุงสมอง ออกกำลังกายบ้าง
    ยามขี้เกียจก็ออกไปข้างนอกบ้าง เพื่อพักผ่อน หรือจะเอาหนังสือ ไปอ่านข้างนอก ตามสวน หรือริมน้ำ ก็ได้
    ยามท้อให้นึกถึง พ่อแม่ คนที่เรารัก หรืออะไรก้ได้เพื่อเตือนสติ(สำหรับผมจะเขียนกลอนที่ประทับใจแปะไว้ที่โต๊ะ อ่านหนังสือครับ)
    พอถึงวันก่อนสอบสองวันจะหยุดอ่านครับ ก่อนสองสองวันเตรียมอุปกรณ์ลงกระป๋า ก่อนสอบหนึ่งวัน พักผ่อนครับ รักษาเนื้อรักษาตัวอย่าเที่ยวไกล อย่าดื่มเหล้า
    วันสอบไปหาที่พักที่ใกล้ อย่าเดืนทาง แล้วไปสอบในวันนั้น เพราะจะเหนื่อย เพลียคิดไม่ออก นอนให้หลับแต่หัวค่ำ
    ขณะสอบ ทำจิตใจให้สงบ พยายามหาเสื้อผ้าที่ใส่สบาย ไม่ร้อน (เดี๋ยวจะคิดไม่ออก) ทำข้อที่ได้ชัวร์ๆ ข้อไหนโจทย์ยาว ข้ามไปก่อน เพราะ 1 ข้อ 1 คะแนนเหมือนกัน ถ้ามีหลายวิชา ในเล่มเดียวกัน ให้เลือกทำ วิชาที่ถนัดก่อน
    หลังสอบ ไปเที่ยวพักผ่อน ทำจิตใจให้สบาย รอฟังผลสอบ หรือหากคิดว่าติดชัวร์ๆ ก็ให้เตรียมตัวสอบในรอบต่อไป อ่านนำไปก่อนรอผลเลยครับ
    ถ้าไม่ติด อย่าเครียด อย่าท้อ คิดซะว่า สนามหน้ายังมี ถ้าไม่ตายซะก่อนชีวิตนี้ต้องได้สู้ใหม่ อย่าท้อครับ ช่วงนี้สำคัญมาก บางคนอาจถอดใจ (กำลังใจเป้นสิ่งสำคัญ คนรอบขางควรเข้าใจ และให้กำลังใจด้วย)

Udomdet : กำลังใจมาจากสิ่งต้างๆรอบตัวเราครับ กำลังใจเรามีทุกที่ครับ ไม่ว่าจะเป้นพ่อ แม่ คนรักเรา เพื่อนหรือหาใครไม่เจอมองเห็นอะไรก็เป็นกำลังใจได้ ไม่ว่าจะเป็นโฆษณา พระออกทีวี (ตอนนั้นดูพระพยอม ในโฆษณาน้ำมันเครื่องรถบรรทุก " คนเราทำอะไร ใจอย่าท้อ ถ้าท้อก็อย่าถอย ถ้าถอยก้อย่าถอน จงปักหลักสู้ แล้วจะ พบกับความสำเร็จ)
 โฆษณา ของ กีกี้ ชีวิตกีกี้กว่าจะเป็นนักขับรถดริฟมือ1 ของโลก ฝ่าฟันอะไรมาบ้าง และอีกหลายๆอย่างทางจอทีวี
ถ้าไม่มีก็มองคนที่แย่กว่าเราเช่น ดูอย่างนักมวย นักยกน้ำหนัก ขอทาน คนพิการ  หรือ หมาก็ได้  มันยังสู้เลย ทำไมเราไม่สู้วะ  จงจำไว้ว่า คิด บวก  ชีวิต บวก

Udomdet : เวปไชด์มีส่วนอย่างมากในการสอบไม่ว่าจะสอบหน่วยไหนสังกัดไหน อย่างน้อยก็ได้รับข่าวสาร กำลังใจ  ประสบการณ์ และแนวข้อสอบ ถ้าสมัยก่อนก็ตอนสอบ ภาค ข.อยุธยา  ภาค ก.  และอีกมากมายเท่าที่เราจะสนใจ

Udomdet : อยากฝากเพื่อนๆว่า เมื่อใดก็ตามที่เรายังมีความไฝ่ฝัน ถ้าเรามัวแต่ท้อ หรือ โทษโชควาสนา มันจะสำเร็จยาก
ความสำเร็จนั้น มันขึ้นอยู่กับตัวเรา อย่าท้อครับ  แต่ก็อย่าคิดว่า ชีวิตนี้ฉันจะต้องเป้นข้าราชการเท่านั้น   ขอท่านอย่าคิดแบบนั้น บางครั้ง เราทำงานบริษัท หรืองานส่วนตัว หรืออะไรก้ได้ แล้วเรามีความสุขก็พอแล้วครับ

ด้วยความปราถนาดี ครับ UDOMDET

สมาชิกท่านต่อมา...ที่ให้เกียรติในการร่วมแบ่งบันประสบการณ์ดีๆในครั้งนี้ ได้แก่..... bunboy  

bunboy : ชื่อเล่น บอยครับ

bunboy : ตำแหน่งเจ้าหน้าที่การประปา ๑อบต.ตาก้อง จ.นครปฐม

bunboy : สอบครั้งแรกภาค ก.ท้องถิ่นปี ๕๑ ที่ราชบุรี สอบครั้งที่ ๒ อบจ.นนทบุรี เจ้าหน้าที่ป้องกัน ๑ ได้ลำดับที่ ๓๓ สอบครั้งที่ ๓ ก.อบต.นครปฐม เจ้าหน้าที่การประปา ๑ ได้ลำดับที่ ๒ บรรจุ เมื่อวันที่ ๑ กันยายน ๒๕๕๓

bunboy : อ่านหนังสีอ ๓ วันก่อนสอบเพราะอ่านช่วงระยะเวลาขนาดนี้ความจำจะจำได้ดี เทคนิคคืออ่านคำถามและก็อ่านเฉพาะคำตอบที่ถูก ส่วนข้อที่ไม่ถูกเอาปากกาขีดทับไปเลยจะได้ไม่ต้องมองเวลาอ่านก็จะจำได้ง่าย

bunboy : ภรรยาและลูกสาวสุดที่รักครับ

bunboy : เพราะเวปนี้ผมจึงมีวันนี้ผมหาอ่านข้อสอบจากที่นี่ครับไม่เคยอ่านที่ไหนเลยที่นี่ที่เดียว

bunboy : กายพร้อม ใจพร้อม ฝันให้ไกลไปให้ถึง อย่าท้ออย่าถอยอย่าคอยวาสนาใช้สติปัญญาไขว่คว้าให้ได้ สู้ๆๆๆครับ

เซียน(GURU)

#9 ส.เสือ™ 20/มิ.ย./2010, 10:44:14 AM

สมาชิกท่านต่อมา...ที่ให้เกียรติในการร่วมแบ่งบันประสบการณ์ดีๆในครั้งนี้ ได้แก่..... MR.TAI

MR.TAI : ชื่อ  นายพชระ  กวางทอง  (ต่ายครับ)

MR.TAI : บรรจุ เดือนสิงหาคม นี้  ตำแหน่งนักวิชาการจัดเก็บรายได้ 3  อบต.มหาสวัสดิ์  จ.นนทบุรี

MR.TAI : จำนวนครั้งที่สอบ  2 ครั้ง
ครั้งที่ 1  จ.ลำพูน  ตำแหน่งนักวิชาการเงินและบัญชี 3  ได้ลำดับที่ 51
ครั้งที่ 2  จ.นนทบุรี  ตำแหน่งนักวิชาการเงินและบัญชี 3  ได้ลำดับที่ 5

MR.TAI : การเตรียมตัวสอบ  ต้องมีการจัดสรรเวลาให้ดีครับ  สำหรับผม  อ่านหนังสือ ตอนกลางคืนทุกคืน
ตั้งแต่เวลา  22.00 - 24.00 น.  ประมาณ 1 เดือนครับ  ทั้งอ่าน  ทั้งจด  ทั้งจำ  ให้ได้มากที่สุด
อ่านสรุป พรบ.จากเว็บนี้  และก็อ่านฉบับเต็มอีกครั้ง  อ่านหนังสือพิมพ์แทนการดู ทีวี   และวันสุดท้ายก่อนสอบ
อ่านทบทวนทุกอย่างอีกครัง  จะทำให้เราจดจำได้มากขึ้นครับ

MR.TAI : เว็บนี้  มีส่วนสำคัญเป็นอย่างยิ่งที่ทำให้เราสอบได้เพราะมีข่าวสารดี ๆ  และมีสรุปแนวข้อสอบ  และมีการแชร์ประสบการณ์สำหรับนักล่าฝันที่ยังไม่มีประสบการณ์  และมีเพื่อน ๆทุกคนที่คอยช่วยเหลือซึ่งกันและกันครับ

MR.TAI : ฝากถึงเพื่อนเพื่อน  ผมเคยได้รับบทความนี้จากที่ไหนซักแห่งแล้วรู้สึกชอบมากครับ
            ถ้าคุณคิดจะเป็นใหญ่ คุณก็จะได้เป็นใหญ่
            ถ้าคุณคิดอยากเป็นอะไร  คุณก็จะได้เป็นสิ่งนั้น
            เพราะแสวงหา  มิใช่เพรารอคอย
            เพราะสามารถ  มิใช่เพราะโชคช่วย
            ดังนี้แล้ว...
            ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน

ขอเป็นกำลังใจให้เพื่อน ๆ ร่วมอุดมการณ์ทุกคนครับ

สมาชิกท่านต่อมา...ที่ให้เกียรติในการร่วมแบ่งบันประสบการณ์ดีๆในครั้งนี้ ได้แก่..... serungsan

serungsan : ผมชื่อ ต่อครับ เด็กนครสวรรค์

serungsan : นายช่างสำรวจปฏิบัติงานครับ  สปก. กทม.

serungsan : ครั้งแรกนายสิบตำรวจวุฒิ ม.6ปีสุดท้ายก่อนเปลี่ยนเป็น ปอตรี ผ่านทุกขั้นตอนติด 105 ครับ สละสิทธิครับ
ครั้งสองเจ้าพนักงานพัฒนาชุมชน 2 กทม. ติดอันดับที่ 205 หมดบัญชีเรียกไม่ถึง
ครั้งที่สามป้องกัน 2 กทม. ติดข้อเขียนแต่ไม่ไปสัมภาษณ์
ครั้งที่สี่นายช่างสำรวจ สปก.ติดที่ 29 ทำงานอยู่ตอนนี้
ครั้งที่ห้านายช่างโยธา กรมธนารักษ์ ติดที่ 10 อันนี้บรรจุครั้งแรกเลยครับ
สอบภาค กอ กพ.ติดสองครั้ง ปี 49 - 53
สอบภาค กอ ท้องถิ่น ปี 50 ผ่าน

serungsan : อ่านหนังสือให้หนัก คนที่เก่งเพราะเขามีพรสวรรค์ แต่เรามีพรแสวงเราต้องพยายามให้มากกว่าคนเก่งร้อยเท่าพันเท่าเราถึงจะชนะเขา ครับ รู้เขารู้เรา รบร้อยครั้งก็ชนะร้อยครั้ง

serungsan : ก็พวกแนวสรุปวิธีการคิด แต่ผมแนะนำอย่างนึงเราอย่าไปลอกแนวเขามาดีที่สุดทำความเข้าใจในแบบฉบับของ เราเองดีกว่าตัวอย่างเช่น เราเข้าใจแนวรูปภาพจำภาพเก่งเราก็เอาแนวข้อสอบมาลองเขียนแมฟหรือโฟรซาฟในแบบ ฉบับของเรามันจะทำให้เราเข้าใจมากขึ้นหรือทำแนวสรุปในความเข้าใจของเราเอง เป็นดีที่สุดพยายามเขียนเองให้มากที่สุดเพราะยิ่งเราเขียนมากเราก็จะยิ่งจำ มากครับ

serungsan : น้องๆพี่ๆที่กำลังพยายามสอบอยู่ตอนนี้ อย่าไปกลัวว่าไม่มีตังไม่มีเส้นถ้าคุณคิดแบบนั้นคุณก็ไม่ต้องไปสอบมันหมาย ถึงคุณแพ้ตั้งแต่ในมุ้งแล้วการที่คุณจะรับราชการนั้นมันไม่ได้มาอย่างง่ายๆ หรอกคุณต้องพยายามให้มากกว่าคนที่เขาเก่งให้เป็นร้อยเท่าพันเท่าเลยละ
ตัวอย่างเช่นคนเก่งเรียนตั้งแต่ประถมถึงมหาลัยได้ที่ 1-3 มาตลอด แล้วเขาก็อ่านหนังสือดึกถึงห้าทุ่มทุกวัน
ถ้าคุณอยากจะเอาชนะคนแบบนี้ได้คุณก็ต้องอ่านให้ถึงตี2-4 ทุกวันย้ำทุกวันคุณถึงจะมีโอกาศชนะเขาได้
พล่ามมาซะยาวสุดท้ายก็ขอให้ทุกคนสมหวังนะครับ
และอีกอย่างนึงตอนผมใกล้สอบผมไม่ดูทีวีไม่เล่นคอมไม่ทำอะไรที่มันเสียเวลาผมอ่านหนังสืออย่างเดียวเลย
คนเรามี 24 ซม.เท่ากันขึ้นอยู่ว่าใครจะใช้มันได้คุ้มกว่ากันครับ ขอบคุณครับ

เซียน(GURU)

#10 ส.เสือ™ 20/มิ.ย./2010, 10:44:38 AM

สมาชิกท่านต่อมา...ที่ให้เกียรติในการร่วมแบ่งบันประสบการณ์ดีๆในครั้งนี้ ได้แก่..... ผู้ด้อยโอกาสทางการสอบ  

ผู้ด้อยโอกาสทางการสอบ : ต้องขอบคุณทาง Thailocalmeet ที่ให้เกียรติเชิญผมมาลงกระทู้นี้ครับ
   ชื่อ พงษ์พันธุ์  เรืองพริ้ม (เบิร์ด ) อายุ 31 ปี เป็นคนจังหวัด ขอนแก่นครับผม
   ผู้ด้อยโอกาสทางการสอบ เกิดจากความท้อแท้ ความผิดหวังในการสอบของผม
   ซึ่งไม่เคยประสบความสำเร็จในการสอบ เลยเกิดความคิดในการตั้งชื่อนี้ขึ้นมาครับ

ผู้ด้อยโอกาสทางการสอบ : วิศวกรโยธา ที่เทศบาลไก่คำ  อ.เมือง จ.อำนาจเจริญ

ผู้ด้อยโอกาสทางการสอบ : 2546   สอบ วิศวกรโยธา  สตง.    ไม่ผ่าน
   2547   สอบ วิศวกรโยธา  กรมทางหลวง   ไม่ผ่าน
   2549   สอบ วิศวกรโยธา  กรมทางหลวง   ไม่ผ่าน
   2551   สอบ ภาค ก  กรมส่งเสริมฯ     ผ่าน
   2552   สอบ ภาค ข  กรมส่งเสริมฯ จ. ลำพูน     ไม่ผ่าน
   2552   สอบ ภาค ข  กรมส่งเสริมฯ จ. นนทบุรี   ไม่ผ่าน
   2553   สอบ ภาค ข  กรมส่งเสริมฯ จ. อำนาจเจริญ ผ่าน ( อันดับ 2 วิศวกรโยธา)

ผู้ด้อยโอกาสทางการสอบ :    ต้องขอออกตัวก่อนว่า ตอนผมสอบที่อำนาจเจริญ ข้อสอบนั้นออกตรงกับเนื้อหาในใบสมัครครับ
   และในตำแหน่งที่ผมสอบ คนสมัครไม่ค่อยเยอะเหมือนตำแหน่งอื่นครับ

ตอนเตรียมตัวสอบ ผมใช้เทคนิคอย่างนี้ครับ เพื่อเป็นการบอกกับตัวเองเสมอก่อนที่จะลงมืออ่าน

-ความอยากเป็นข้าราชการ
  -ความตั้งใจและมั่งมั่น
  -เนื้อหาและแนวข้อสอบจากหลายๆสำนัก อ่านให้ครบอ่านให้จบหลายๆรอบ โดยเรื่องตัวเลข
   ต้องแม่นยำจริงๆ
  -การจัดการเรื่องเวลาอ่านให้ลงตัวและทำให้ได้จริงๆ
  -สมาธิในอ่านให้ตัดจากจากโลกภายนอกไปเลย
  -ความอดทนต่อแรงกดดันต่างๆทั้งตัวเราและสิ่งรอบข้าง ยิ่งช่วงใกล้สอบต้องเอาชนะให้ได้

ผู้ด้อยโอกาสทางการสอบ : จากครอบครัวผมครับ  ทั้ง พ่อ แม่  ภรรยา และลูก  เวลาท้อหรือเวลาที่เหนื่อยๆ คนเหล่านี้อยู่ข้างๆและข้างหลังผมเสมอครับ

ผู้ด้อยโอกาสทางการสอบ :  ผมรู้จักเวบนี้ประมาณปี 51 เป็นขาจรนานๆเข้าที  แต่มาเป็นขาประจำช่วงที่จะสอบภาค ข ลำพูน
   ปี 52 เข้ามาติดตามข่าวสารการสอบที่ต่างๆ และได้เอาแนวข้อสอบ  เนื้อหา สรุป  การคิดโจทย์
   การแชร์ประสบการณ์การสอบทั้งภาค ก ข และ ค ของกรมส่งเสิรม  ที่ได้บรรจุที่อำนาจเจริญ
   Thailocalmeet มีส่วนอย่างมากครับ

ผู้ด้อยโอกาสทางการสอบ :   “  เมื่อค่ำคืนอันเหน็บหนาวนั้นผ่านพ้น   แล้วเราจะได้เจอกับรุ่งเช้าอันอำไพ ”

ขอให้คุณ  ขยัน-อดทน-ตั้งใจ   แล้วผมจะรอเห็นรุ่งเช้าอันอำไพของคุณครับ

(อดีต) ผู้ด้อยโอกาสทางการสอบ

บุคคลทั่วไป

#11 Ton-Or 23/มิ.ย./2010, 11:46:54 AM

ยินดีกับผู้สอบผ่านจนได้เป็นข้าราชการทุกท่านนะคะ
และขอขอบคุณสำหรับ ข้อคิดเห็นและแนวทางในการปฏิบัติตัวอย่างไรถึงจะประสบผลสำเร็จในการสอบ
และจะนำไปปฏิบัติ ในการสอบครั้งต่อไปค่ะ^_^

เซียน(GURU)

#12 Rutchana 23/มิ.ย./2010, 04:00:29 PM

ยินดีกับผู้สอบผ่านและได้เป็นข้าราชการทุกท่าน
ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆ

สมาชิกในตำนาน
เซียน(GURU)

#13 *゚¨゚✎・ ✿.。.:* KaN *.:。✿*゚¨゚✎・✿.。.:* 23/มิ.ย./2010, 04:14:21 PM

อยากให้สัมภาษณ์มั่งจังแต่อันดับไม่ถึง อิ อิ

เซียน(GURU)

#14 HS4-TES 24/มิ.ย./2010, 11:19:38 AM

พี่ๆแต่ละท่านเก่งกันมากๆเลยครับ ฝ่าฟันจนประสบความสำเร็จจนได้
ขอบคุณสำหรับข้อคิดดีๆจากพี่ๆทุกคนนะครับ