มุมมองที่มีต่อ "การแต่งกาย" ของข้าราชการท้องถิ่น - ผู้ชาย ((โดยเฉพาะ อบต) ในพันทิพ

(1/6) > >>

gmail:
ส่วนตัวผมเห็นด้วยนะ  ว่าส่วนใหญ่  มันเป็นแบบนั้น  และผมก็ไม่ชอบเลย

ถ้าเป็นไปได้  อยากให้พวกเรา  ว่าที่ข้าราชการทั้งหลาย  ปรับการแต่งกายกันหน่อย  จะทำให้พวกเราดูดี  สมาร์ท  ขึ้นกว่าดิม

ไปไหน ใครพบเห็น  มันก็จะดูมีความน่าเชื่อถือ  มีสง่าราศีกันมากขึ้น

ใครเคยไปสมัครสอบลูกจ้าง อบต คงเคยเห็น พนง  นินทาคนไปสมัครสอบว่าแต่งตัวไม่สุภาพ

ไม่เคารพสถานที่  ฯลฯ   แต่ผมมานั่งพินิจดู  จนท ข้างใน  มันก็พอๆกัน  บางคนยิ่งกว่าอีก

...................

ในอดีต แม้ปัจจจุบันก็เหอะ "ข้าราชการ" หรือพวกทำงานในหน่วยราชการ

โดยเฉพาะ อบต ส่วนมาก

ถ้าเป็นวันที่เขาให้ใส่ชุดไปรเวท ผมรู้สึกว่าแต่งตัวได้ "เห่ย" หรือ "ซกมก" มาก

ดูไม่ออกว่าไอ้หมอนี่มันเป็น ปลัด หรือภารโรง

แต่ส่วนมากเหมือนกัน ปัจจุบัน วันที่เขาให้ใส่ชุดไปรเวท ก็แต่งตัว "เนี๊ยบ"

แบบคนทำงานบริษัท คือเริ่มเปลี่ยนลุคกันแล้ว แต่ถ้าเทียบเป็นเปอร์เซ็นต์ ก็ยังน้อยอยู่

พวกนี้ ครอบครัวชอบแต่งตัว หรือมีฐานะ หรือชอบแต่งตัวมาก่อน

ขอเหอะ ข้าราชการทั้งหลาย โดยเฉพาะพวก อบต จริงอยู่คุณมั่นคง แต่แต่งตัวขอให้มันดูดีหน่อย ( อยู่ อบต เขาก็ไม่ใช่ให้คุณทำนา ไม่ต้องซกมกขนาดนั้นก็ได้)

สมมติว่าคุณไปจีบสาวทำงาน DTAC หรือประชาสัมพันธ์โรงแรม วันทำงาน

พ่อเจ้าประคุณ เล่นเสื้อยืดซีดๆเก่าๆ กางเกงยีนส์ รองเท้าไต่เขา ไปรับสาว

กับอีกคน ปิแอร์การ์แดง กางเกงเอสแฟร์  (ผมขอเพิมหน่อยว่า ถ้าหนุ่มสองคนนี้อยู่  อบต เหมือนกัน)

เพื่อนคนที่คุณไปจีบ เขาจะมองยังไง

ความคิดเห็นที่ 12   

ปัญหามันๆไม่ได้อยู่ที่มุมมองน่ะครับ

แต่มัน  (เป็นข้อเท็จจริง)   มองเห็นกันตรงๆ

คือ จนท รัฐ โดยเฉพาะท้องถิ่นส่วนมาก แทบจะทั่วราชอาณาจักร

มัน "เซอร์" ไปหน่อย

ใส่เอง ก็คืดเอาเองว่าไม่เป็นไร เสื้อยืด กางเกงยีนส์ แตะบ้าง ไปนั่งทำงานในสถานที่ราชการ

ผู้คนมาติดต่อเขามองเห็น มันไม่เหมาะสมนะ ผมว่า คนเขาติฉิน มากกว่าชื่นชม

เพราะมันดูไม่ให้เกียรติสถานที่ และวิชาชีพของตนเองมากไป

พูดง่ายๆ มันไม่ถูกกาละเทศะน่ะ

ประชาชนไปติดต่อ จะใส่เสื้อขาดไป ก็เข้าใจว่านั่นน่ะ ชาวบ้าน

แต่ท่านข้าราชการทั้งหลาย เป็นเจ้าหน้าที่รัฐ ก็ควรแต่งตัวให้มันดูภูมิฐาน สุภาพๆหน่อย

ไม่งั้น เขาไม่มีชุดข้าราชการ หรือชุดฟอร์มให้ใส่กันหรอกครับ

ถ้าคุณเป็นคนงาน ภารโรง อันนั้นไม่ว่า

แต่ถ้าคุณเป็นนักวิชาการ นี่ โน่น นั่น

เสื้อยืดเก่า ยีนส์ขาดๆ ลากแตะหรือผ้าใบ ไปนั่งทำงานใน อบต

ไปกู้เงินแบงค์

ไปอำเภอ

โอย ไม่อยากจะเซด

ไปเจอข้างนอก ถ้าบอกทำงานราชการ เดาไม่ยากหรอกว่าไอ้หมอนี่ ทำ อบต แน่ๆ ฟรีสไตล์โคตรๆ

เชื่อไหม คนขับรถที่ อบต บ้านผม แต่งตัวดีกว่าปลัด อบต อีก

ขนาดผมเป็นชาวบ้าน ไปติดต่อ อบต เขายังนึกว่าผมเป็นอาจารย์มหาลัย หรือ ปลัดอำเภอไปโน่น

คืออยากให้เพื่อน ขรก ท้องถิ่น เปลี่ยนลุค และคำนึงถึงการแต่งกายให้มันถูกกาละเทศะมากกว่านี้

ด้วยความปรารถนาดี

http://www.pantip.com/cafe/siam/topic/F9516856/F9516856.html

ครูดอย™:
อือ
ครับ

ออมแอม:
 m;5 ชุดไหนก็ได้ถ้าได้ใส่ดีหม๊ด

ลูกแก้วเมียขวัญ:
ไม่เอาน๊ะอย่าคิดมาก

มหา’ลัย สอนไว้ให้เราเป็นข้าประชาชน:
ยอมรับว่าจริง ก็ไม่ได้เป็นเซลล์แมนหนิ จะได้แต่งตัวดีๆ งานลุยๆมันก็ต้องงี้ มัวแต่ติดหล่อก็ไม่ได้ทำงานพอดี ออกนอกพื้นที่ตลอด

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป