เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

431840 กระทู้ ใน 34919 หัวข้อ- โดย 182763 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: 292213292213

17 กันยายน 2014, 06:25:23 AM
งานราชการ ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่นหน้าชุมชนสภากาแฟ (ผู้ดูแล: ส.เสือ™)เรียน ถามเกี่ยวกับคุณวุฒิ ที่ใช้สมัครสอบนักวิชาการศึกษา หน่อยค่ะ
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียน ถามเกี่ยวกับคุณวุฒิ ที่ใช้สมัครสอบนักวิชาการศึกษา หน่อยค่ะ  (อ่าน 3239 ครั้ง)
tooktik53
รองหัวหน้าเว็บ
*

« เมื่อ: 28 ตุลาคม 2010, 10:16:10 PM »

คือ เราอยากถามว่า เราจบวุฒิครู (ครุศาสตร์อุตสาหกรรม  จากเทคโนลาดกระบัง) ไม่มีใบประกอบวิชาชีพครู และ ก.ค.ศ. ก็ไม่ได้รับรองให้เราเป็นวุฒิทางครูด้วย (ทั้ง ๆ ที่เป็นวุฒิครูโดยตรง อันนี้เราก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน) 
เลยอยากถามเพื่อน ๆ ว่าเราสามารถสอบตำแหน่งนักวิชาการได้มั้ยคะ

รบกวนผู้รู้ตอบด้วยค่ะ

เจ้าชายไซเบอร์สเปซ...
ปลัด I.T.
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 05:28:38 PM »

คือ เราอยากถามว่า เราจบวุฒิครู (ครุศาสตร์อุตสาหกรรม  จากเทคโนลาดกระบัง) ไม่มีใบประกอบวิชาชีพครู และ ก.ค.ศ. ก็ไม่ได้รับรองให้เราเป็นวุฒิทางครูด้วย (ทั้ง ๆ ที่เป็นวุฒิครูโดยตรง อันนี้เราก็ไม่เข้าใจเหมือนกัน)  
เลยอยากถามเพื่อน ๆ ว่าเราสามารถสอบตำแหน่งนักวิชาการได้มั้ยคะ

รบกวนผู้รู้ตอบด้วยค่ะ

คุณวุฒิที่ใช้สมัครสอบ นักวิชาการศึกษาได้ น่าจะประมาณนี้นะครับ

1. ได้รับปริญญาตรีหรือเทียบเท่าได้ไม่ต่ำกว่านี้ทางการศึกษา
2. หรือคุณวุฒิอื่นที่ ก.ท.รับรองให้บรรจุและแต่งตั้งเป็นพนักงานครูเทศบาลได้
หรือคุณวุฒิอื่นที่ ก.ท. กำหนดเป็นคุณสมบัติเฉพาะสำหรับตำแหน่งนี้ได้

จากข้อ 1.
ปริญญาตรีทางการศึกษา ในประเทศไทย น่าจะมีเพียง 3 ปริญญาคือ
1. ครุศาสตรบัณฑิต (ค.บ.)
2. ศึกษาศาสตรบัณฑิต (ศษ.บ.)
3. การศึกษาบัณฑิต (กศ.บ.)

ข้อ 2.คุณวุฒิอื่นที่ ก.ท.รับรองให้บรรจุและแต่งตั้งเป็นพนักงานครูเทศบาลได้
หรือคุณวุฒิอื่นที่ ก.ท. กำหนดเป็นคุณสมบัติเฉพาะสำหรับตำแหน่งนี้ได้

น่าจะหมายถึง วุฒิที่ ก.ค.ศ.รับรองและกำหนด
เป็นคุณสมบัติเฉพาะสำหรับข้าราชการครูและบุคลากรทางการศึกษา

คลิกที่รูปเลยครับ

ถ้านอกจากนี้ คงไม่ได้นะครับ
 m_9; m_9; m_9; m_9; m_9;
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 01 พฤศจิกายน 2010, 05:37:00 PM โดย 46312229 » บันทึกการเข้า

ฉันท้อแท้ซักกี่ที...ยังมีหวัง - แม้พลาดพลั้งซักกี่ครั้ง...ยังฝันไกล
แม้ฉันล้มฉันก็คง...ไม่ตาย - ฉันยังไม่ตาย ฉันยังคงหายใจ

m_9; m_9; m_9;
รักเรา รักษ์โลก
เซียน(GURU)
*

รักเรา รักษ์โลก

« ตอบ #2 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 05:57:10 PM »

ผมไปสอบครู ที่ โคราช ผมจบ ครุศาสตร์อุตสาหกรรม รุ่นเข้ารหัส 49 ของ เทคโนราชมงคล รุ่นนี้ไม่ได้ใบประกอบวิชาชีพครู
ที่โคราชเขามีหนังสือรับรองคุณสมบัติของสถาบันต่างๆ  เกือบทุกสถาบันที่ ก.ค.ศ. รับรองครับ
แต่นักวิชาการไม่แน่ใจนะครับ

ขอดอกหญ้างามตามพื้น...แทนคำมั่นเสมอ..ว่ารักเรารักษ์โลก..
HS4-TES
เซียน(GURU)
*

CIVIL TECHNO#23 Thai-German Technical College

« ตอบ #3 เมื่อ: 01 พฤศจิกายน 2010, 06:56:03 PM »

ต่อไปการจะบรรจุครูของส่วนกลางคงน้อยลงๆนะครับ
อย่างเพื่อนผมที่เรียนที่ราชพัด ตอนนี้อยุ่ปี5 สอบผ่านการคัดเลือของ สกอ. เป็นหนึ่งใน900 กว่าคนจาก45สถาบันในโครงการครูนำร่อง  มีสิทได้บรรจุรับราชการเลยเมื่อเรียนจบครับ เห็นเค้าเล่าให้ฟังว่าความจริงโครงการจะเอา2000 แต่มีคนผ่านเกณแค่นั้นเห็นว่าจะเอาอัตราโยกไปรุ่นหน้าอีก

“To engineers who, rather than blindly following the codes of practice, seek to apply the laws of nature”
Cr:Prof. T.Y. Lin
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์