งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: เว็บไซต์เครือข่ายบัญชีสอบบรรจุท้องถิ่น : welocal

เมื่อ: 25/ธ.ค./2010, 10:20:12 PM
44825 ครั้ง
LINE it!
เว็บไซต์เครือข่ายบัญชีสอบบรรจุท้องถิ่น : welocal
www.welocal.siam.im

จัดทำขึ้นเพื่อใช้เป็นที่เก็บรวบรวมไฟล์เอกสารที่เกี่ยวข้องกับเครือข่ายฯ เพื่อเป็นประโยชน์แก่ผู้ที่ขึ้นบัญชีผู้สอบแข่งขันได้ และติดตามความเคลื่อนไหว อัพเดตข้อมูลจากเครือข่ายฯ แต่เนื่องจากเป็นเครือข่ายที่จัดตั้งขึ้นโดยไม่หวังผลกำไร จึงจำเป็นต้องอาศัยพื้นที่และโดเมนเนมฟรี ชื่อของเว็บไซต์อาจจะยาวเล็กน้อย ภายใต้ชื่อเว็บไซต์ว่า www.welocal.siam.im

อัพเดทข่าวสารท้องถิ่นผ่านทาง LINE ไม่ตกหล่นทุกข่าวสำคัญ

เพียงแค่แอดไลน์ไอดี @thailocalmeet

ขอสงวนสิทธิ์ ข้อมูล เนื้อหา บทความ และรูปภาพ (ในส่วนที่ทำขึ้นเอง) ทั้งหมดที่ปรากฎอยู่ในเว็บไซต์ www.thailocalmeet.com ห้ามมิให้บุคคลใด คัดลอก หรือ ทำสำเนา หรือ ดัดแปลง ข้อความหรือบทความใดๆ ของเว็บไซต์ หากผู้ใดละเมิด ไม่ว่าการลอกเลียน หรือนำส่วนหนึ่งส่วนใดของบทความนี้ไปใช้ ดัดแปลง โดยไม่ได้รับอนุญาติเป็นลายลักษณ์อักษร จะถูกดำเนินคดี ตามที่กฏหมายบัญญัติไว้สูงสุด

สงวนลิขสิทธิ์ ตามพระราชบัญญัติลิขสิทธิ์ พ.ศ. 2539 www.thailocalmeet.com
Copyright (C) 2009 www.thailocalmeet.com All rights reserved.

24 ความคิดเห็น

ปลัด I.T.

#1 อ่านให้เยอะ เรียนรู้ให้มาก 28/ธ.ค./2010, 07:39:44 PM

ขอบคุณมากครับที่สรรหาแต่สิ่งดีๆๆให้มา
ขอบคุณมากๆๆๆครับ

เซียน(GURU)

#2 ดับเพลิงเมืองกระทุ่มล้ม 28/ธ.ค./2010, 09:07:00 PM

ขอบคุณมากๆครับ

สมาชิกในตำนาน
เซียน(GURU)

#3 *° ^_^..♧♧ นางมารร้าย *° ^_^..♧♧ 29/ธ.ค./2010, 10:54:21 AM

ขอขอบคุณชุมชนท้องถิ่นที่อำนวยความสะดวกให้ค่ะ

รองหัวหน้าเว็บ

#4 ed_za1 01/ม.ค./2011, 03:12:03 PM

บัญชีอยุธยาสามารถใช้เป็นรายภาคได้เหมือนกรณีศึกษาจังหวัดตาก

แต่ทุกคนต้องช่วยกันนะครับ ตัวอย่างตามประกาศของจ.ตาก

ประกาศเทศบาลเมืองตาก
เรื่อง การประกาศหลักเกณฑ์การสอบแข่งขันเพื่อบรรจุบุคคลเป็นพนักงานเทศบาล
ของคณะกรรมการพนักงานเทศบาลเทศบาลจังหวัดตาก (ก.ท.จ.ตาก)
…………………………….
ตามที่ศาลปกครองสูงสุดได้มีคำพิพากษา คดีหมายเลขดำที่ อ.423-438/2550 และ
คดีหมายเลขแดงที่ อ.64-79/2551 ลงวันที่ 14 กุมภาพันธ์ 2551 ซึ่งอ่านคำพิพากษา เมื่อวันที่
29 กุมภาพันธ์ 2551 โดยพิพากษาแก้คำพิพากษาของศาลปกครองชั้นต้น โดยให้เพิกถอนประกาศ
คณะกรรมการกลางพนักงานเทศบาล (ก.ท.) เรื่อง กำหนดหลักเกณฑ์การสอบแข่งขันเพื่อบรรจุบุคคลเป็น
พนักงานเทศบาล พ.ศ.2549 ลงวันที่ 27 มีนาคม 2549 เฉพาะในส่วนที่กำหนดให้มีผลบังคับใช้ย้อนหลัง
ไปตั้งแต่วันที่ 24 กุมภาพันธ์ 2549 โดยสำนักงาน ก.ท.ได้แจ้งให้ ก.ท.จ.ทุกแห่งดำเนินการแก้ไข
ประกาศ ก.ท.จ. เรื่อง หลักเกณฑ์การสอบแข่งขันเพื่อบรรจุบุคคลเป็นพนักงานเทศบาล พ.ศ.2549 นั้น
บัดนี้ ผู้ว่าราชการจังหวัดตาก ในฐานะประธานกรรมการพนักงานเทศบาลจังหวัดตาก
ได้ลงนามในประกาศคณะกรรมการพนักงานเทศบาล จังหวัดตาก เรื่อง หลักเกณฑ์การสอบแข่งขันเพื่อ
บรรจุบุคคลเป็นพนักงานเทศบาล (แก้ไขเพิ่มเติม ฉบับที่ 3) พ.ศ. 2551 แล้ว เมื่อวันที่ 30 พฤษภาคม 2551
อันเป็นผลให้บัญชีผู้สอบแข่งขันได้รายภาคของเทศบาลเมืองตากซึ่งได้ประกาศขึ้นบัญชีไว้ สามารถขอใช้
บัญชีได้ภายใน 2 ปี ตั้งแต่วันที่ 31 พฤษภาคม 2551 เป็นต้นไป
ดังนั้น หากองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นใดมีความประสงค์ขอใช้บัญชีผู้สอบแข่งขันได้
สามารถขอใช้บัญชีผู้สอบแข่งขันได้ได้ตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป และเทศบาลเมืองตากในฐานะเจ้าของบัญชี
จะพิจารณาอนุญาตให้ใช้บัญชีผู้สอบแข่งขันได้ตามหลักเกณฑ์ ระเบียบ วิธีการที่เกี่ยวข้องต่อไป
จึงประกาศมาเพื่อทราบโดยทั่วกัน
ประกาศ ณ วันที่ 4 มิถุนายน พ.ศ. 2551
(นายสมชาติ เพ็ชรประเสริฐ)
นายกเทศมนตรีเมืองตาก

รองหัวหน้าเว็บ

#5 ann25240 04/ม.ค./2011, 03:26:00 PM

ยังไม่เข้าใจว่ามันจะเกี่ยวกับอยุธยาได้ยังไงช่วยอธิบายหน่อยนะคะเพราะตอนรับสมัครได้ประกาศไว้ชัดเจนแล้วว่าบรรจุใช้ที่จังหวัดอยุธยาอ่ะค่ะถ้าใครตีความหมายได้ช่วยอธิบายด้วย

(MOD)
เซียน(GURU)

#6 phutorn 08/ม.ค./2011, 08:34:08 PM

ตามไปอ่านดูนะครับ
http://www.welocal.siam.im/index.php?option=com_content&view=article&id=55&Itemid=27

อธิบายนิดหนึ่งละกัน  คือเครือของเรานี่นะครับไปฟ้องศาลก็ดี ต่อสู้ ยื่นหนังสือต่างๆก็ดี  ไม่ได้บอกว่าอยุธยาทำผิดอะไร
แต่เราไปฟ้องกฏหมายต่างหากที่ออกโดย ก กลางมันไม่แฟร์  ก่อนเขาออกกฏหมายนี้เขาบอกว่าห้ามข้ามจังหวัดแล้ว
จะแก้ไขการทุจริตการสอบบรรจุท้องถิ่นได้  แต่เราไปฟ้องว่ามันไม่ได้แก้ปัญหานายกยังเรียกรับเงินอยู่เหมือนเดิม
ซ้ำจะหนักกว่าเดิมไม่ต้องผ่านนายหน้า เรียกราคาได้มากเพราะตำแหน่งบรรจุมันน้อยลงไปทุกวัน
ต่อให้เอาสพฐ.มาก็ต้องเข้าหานายกไม่ต่างกัน  ตรงนี้เองที่เป็นเรื่องใหญ่คือหยุดบรรดาบัญชีท้องถิ่นแต่กลับไปเอาบัญชีอื่นบรรจุแทน
พี่น้องเราไม่มีใครทนความไม่แฟร์ตรงนี้ได้ครับ

ประธานหลง

เจ้าหน้าที่ใหม่

#7 tia2511@hotmail.com 12/ม.ค./2011, 12:20:27 PM

แล้วทีบัญชีจังหวัดอำนาจเจริญทำไมไม่ใช้แบบเค้าบ้างนะ คือข้ามจังหวัดได้

(MOD)
เซียน(GURU)

#8 phutorn 20/ม.ค./2011, 09:08:50 PM

อืม...อธิบายไปแล้วนะครับ

สรุปง่ายๆว่ากรณี 11 อปท.(ตากก็1ใน11อปท.นี้)ต่างกรรมต่างวาระกันกับบรรดาบัญชีที่เปิดสอบหลัง27มีค49นะครับ

สมาชิกในตำนาน
เซียน(GURU)

#9 *゚¨゚✎・ ✿.。.:* KaN *.:。✿*゚¨゚✎・✿.。.:* 20/ม.ค./2011, 09:45:37 PM

ขอบคุณมาก ๆ เลยนะคะ

#10 T2548 23/มี.ค./2011, 11:44:18 AM

ขึ้นบัญชีครูผู้ช่วย อบจ.ชัยภูมิ เอกภาษาอังกฤษครับ 3/53 ก.ค.นี้จะครบปีแล้วครับได้ที่17 ไม่มีความเคลื่อนไหวเลยครับอยากทราบความเคลื่อนไหวมากครับว่าเรียกถึงที่เท่าไหร่แล้ว

เซียน(GURU)

#11 3JZ_FM 28/มี.ค./2011, 09:48:16 PM

ผมว่าเรื่องขอให้ใช้บัญชีข้ามจังหวัดได้  ที่ไม่คืบหน้าทั้งๆที่ประเด็นที่พิจารณาก็มาถูกทางแล้ว แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นอาจจะเป็นเพราะว่าการที่เราบอกว่าเราฟ้องกฎหมาย ที่ออกโดย ก กลาง ซึ่งตามความเห็นของเราๆบอกว่าไม่แฟร์  ก่อนเขาออกกฏหมายนี้เขาบอกว่าห้ามข้ามจังหวัดแล้วจะแก้ไขการทุจริตการสอบบรรจุท้องถิ่นได้ แต่หากจะให้แก้กฎอีกครั้งมันเหมือนเป็นการถ่มน้ำลายขึ้นฟ้าประจารตนเอง(ถ้าเป็นคณะทำงานเดียวกันนะ ตั้งแต่ก่อนถึงขอแก้กฎหมายอ่ะ) ผมว่าท่านคณะทำงานก็คงเห็นใจอ่ะนะ แต่ก็คงกลืนไม่เข้าคายไม่ออก นอกจากรอให้หมดวาระ หรือปรับเปลี่ยนคณะทำงานชุดใหม่ หน้าจะแก้ไขได้ถูกจุดกว่าแต่ก็ต้องใช้เวลาทั้งนั้น แต่ถ้าโชคดีความเป็นธรรมที่แท้จริงต้องบังเกิดให้แก่ปุถุชนอย่างเราๆคัฟ (มันเป็นความคิดเห็นส่วนตัวของผมนะคัฟ ถ้ามีข้อมูลอะไรไม่ถูกต้องหรือผิดพลาดคลาดเคลื่อน ขออภัยม ณ ที่นี้ และพร้อมขอคำชี้แจงที่ถูกต้องด้วยนะคัฟ ขอบคุณคัฟ m;4 m;4 e;y

#12 shi 02/เม.ย./2011, 05:22:48 PM

เรื่องขอให้ใช้บัญชีข้ามจังหวัดได้   ในความคิดเห็นแล้ว ไม่น่าจะมีทางเป็นไปได้

เซียน(GURU)

#13 weeranaphat 02/เม.ย./2011, 08:16:56 PM

ช่วยก็อยากช่วยน่ะ แต่ไม่รู้วิธีแนะนำด้วย  แต่ในความคิดเราไม่น่าจะเป็นไปได้ อืดเหลือเกินนิ บัญชีข้ามจังหวัดน่ะ ถ้าให้ช่วยยังไงก็บอกน่ะ แต่ทางที่ดีแนะนำว่า อย่างหวังกับมันให้มากนัก ตั้งใจอ่านตำราเป็นตัวจริงให้ได้น่าจะดีกว่า แต่ไม่ใช่ให้ล้มเลิก แต่อยากแนะนำให้เผื่อใจไว้เจ็บบ้าง อย่าอินกับมัน เพราะเราอินมาแล้ว จนตอนนี้ปลงและทำใจ

(MOD)
เซียน(GURU)

#14 phutorn 05/เม.ย./2011, 12:37:16 PM

ครับ  ไม่ค่อยมาเข้าหน้านี้บ่อยมีหลายประเด็นเห็นแล้วอยากคุยด้วยจังเลย

กรณีของคุณ3JZ_FM
ว่าเราไปฟ้องกฏหมายเดิมเหมือนถ่มน้ำลายขึ้นฟ้าหรือไม่  ความจริงเครือข่ายครอบคลุมคนทั้งประเทศจะมีคนใหม่ๆเข้ามาตลอด
ผมรู้สึกมีกำลังใจดียิ่งมีพี่น้องใส่ใจกัน  เรื่องนี้เราคุยกันเยอะคุยกันมาตลอดอย่างที่คุณสงสัยเราก็คุยกันมาแล้วทั้งนั้น
มันผิดตรงที่ตอนเริ่มตั้งเครือข่าย(1ตค.51)เราไม่สามารถย้อนอดีตไปเบรกคนออกกฏหมายได้(27มีค49)
ตนนั้นเรายังเป็นฝนเป็นลมกันอยู่ต่างคนต่างคิดกัน  ไม่มีกลุ่มก้อน  กว่าจะรวมกันได้ก็ใช่ง่ายถ้าไม่สอบใหญ่อยุธยาปีนั้นคงไม่มีวันนี้ครับ
สำหรับเราไปฟ้องกฏหมายที่เขาออกมาแล้วจะได้ประโยชน์อะไร?  อันนี้เราไม่ได้ฟ้องว่ากฎหมายออกมาไม่ชอบ
แต่เราฟ้องว่าProcess และOut put หรือผลการบังคับใช้ทำให้แก้การทุจริตได้จริงหรือไม่  หรือไปเพิ่มปัญหาใหม่
ส่วนตัวผมเองก็ไม่ได้บอกว่าข้ามจังหวัดจะดีอะไรหรอก  แต่เป็นการเยียวยาที่บอบช้ำกันมาโดนสพฐ.ล้วงตับมาหลายปีมันไม่แฟร์เลย
ครับ  ประเด็นนี้ก็คงต้องเดินหน้าที่ศาลกันต่อไป

กรณีของคุณweeranaphat
อยากจะช่วยแต่ไม่รู้ทำไง?  ก็มีไอเดีย ข้อมูลข่าวสาร ตลอดการทุจริตการสอบต่างๆ ส่งมาที่ผมได้ phutorn22@gmail.com

กรณีของคุณshi
ข้ามจังหวัดไม่น่าเป็นไปได้? อันนี้พี่น้องจำนวนมากคงจะสงสัยเช่นกันถ้าถามผมคนทำคดีก็คิดว่าไม่สิ้นเลยทีเดียว 50:50