บรรจุครูศูนย์เด็กเล็กกรณีพิเศษ

<< < (5/9) > >>

fangkag:
อ้างจาก: artitnet ที่ 09 กันยายน  2011, 12:04:00 PM

ถ้าได้คนดีมีคุณภาพก็ถือว่าเป็นประโยชน์กับการศึกษาท้องถิ่น
แต่ถ้าได้ลูกท่าน  หลานเธอ  และไม่มีคุณภาพ  ก็น่าเป็นห่วงการศึกษาท้องถิ่น
และน่าเป็นห่วงลูกหลานของเราเองที่เรียนในศูนย์พัฒนาเด็ก

เห็นด้วยค่ะ

ki_ki:
เขียนจดหมายร้องเรียนไปกระทรวงให้ทบทวน ก็ได้  เขียนไปเยอะดูสิเขาจะทำอย่างไร ความไม่เป้นธรรมมิน่าประเทศชาติถึงไม่เจริญย้ำเท่าอยู่กะที่  พวกที่ได้บรรจุก็มีแต่ลูกท่านหลานเธอ คำว่าท้องถิ่น  ทุกที่สะกดไม่ต่างกันหรอก ไปไหนไม่อยากบอกเลยว่าทำงานท้องถิ่น เขาดูถูกชมัดอเพราะบุคลากรท้องถิ่นไม่มีคุณภาพ แต่ก็มีบ้างส่วนที่มีนะครับ

ลูกเจ้าพ่อพะวอ:
ธรรมะวันนี้คือ  "จงยินดี..เมื่อเห็นผู้อื่นได้ดี" คำถามที่อยากถาม
  ข้อ 1.ประเทศไทยมีครูผู้ดูแลเด็กได้บรรจุเป็นข้าราชการกี่คนครับ (คิดหรือเขาไม่ต้องทำอะไร)
  ข้อ 2.ตั้งแต่ประเทศไทยมี อปท.มาถึงทุกวันนี้  ก็เห็นแต่เปิดสอบระดับ 1 , 2 , 3 ตำแหน่งอื่น คุณเคยเห็นเขารับตำแหน่งนี้ไหม  มีที่ไหนช่วยเอามาดูให้หน่อย  แม้แต่ของทาง สพฐ.เขายังไม่มีเลยตำแหน่งนี้ 
  ข้อ 3.จงภูมิใจที่พวกเราไม่ต้องไปขอใช้บัญชีอื่น
  ข้อ 4.เขาไม่อยากให้ ศพด.เป็นแค่สถานที่ฝึกงานของคนรอสอบ สพฐ.พอเขาเปิดสอบบุคคลเหล่านี้ก็ไป แต่ละปีที่ สพฐ.เปิดสอบคุณรู้ไหมว่า ศพด.แต่ละแห่งเสียบุคลากรไปกี่คน  อปท.ก็ต้องเปิดสอบครูผู้ดูแลเด็กมาแทน  ปัญหาช่วงหลังๆ คือได้บุคลากรที่จบไม่ตรงกับสาขา (เพราะมีเรื่องเส้นสาย)พอมาสอนก็ไม่เป็น  เด็กก็ไม่มีคุณภาพ
  ข้อ 5.คุณสมบัติเยอะถ้าไม่เข้าหลักเกณฑ์  ถึงแม้จะเป็นแม่นายกฯ ก็คงไม่ได้ครับ
        มีคำถามอีกมากมายที่อยากถาม  ทุกคำถามมันหากคำตอบได้  แต่หาทางปฏิบัติไม่ได้

ดาวแดง:
มีเรื่องเล่า
       มีอบต.แห่งหนึ่ง เปิดสอบพนักงานจ้างภาระกิจครูสอนเด็ก พวกที่มาสอบก็ลูกจ้างครูสอนเด็กชุดเดิมที่ทำงานอยู่ก่อนแล้วมาสอบเพื่อขึ้นเป็นพนักงานจ้างภารกิจ คุณเชื่อไหมขนาดรู้ข้อสอบว่าจะออกอะไร ยังทำกันไม่ผ่าน จนเจ้าหน้าที่ ที่ทำงานในอบต.ต้องบอกอาจารย์ที่ออกข้อสอบและคุมสอบ ว่าให้ออกง่ายๆ เพราะต้องการคนมาใช้งาน ออกยากอย่างนี้แล้วจะได้ใครมาทำงาน
         1. ที่ออกข้อสอบยาก และต้องการกันคนนอก ที่ไม่ใช่เด็กตัวเอง
         2. คนหรือ...ฟาย ขนาดรู้ข้อสอบยัง บ่นว่าออกยาก แล้วเสือกทำไม่ผ่าน
เรื่องเล่าวันนี้ครับ
   ที่พูดมานี้ไม่ได้อิจฉาครับ  เพราะทุกทีคงไม่เหมือนกัน แต่ผมสงสารท้องถิ่นแต่ละที่ละแห่งเองที่ถูกพัฒนาท้องถิ่นด้วยบุคลากรเหล่านี้ครับ แล้วอยากได้อยากมีเทียบเท่าข้าราชการประเภทอื่น  ใดใดในโลกล้วนมีเหตุผลในทางเลือกครับ อนิจังครับ

สิ่งที่อยากเห็นสำหรับท้องถิ่นไทยครับ  อยากให้เปิดสอบทุกตำแหน่งจากส่วนกลางครับ ใครสอบได้ไม่ต้องการไปบรรจุตามที่เรียก ก็ไปต่อท้าย อยากเห็นอย่างนี้ครับ

±005¹²³©:
อ้างจาก: ดาวแดง ที่ 09 กันยายน  2011, 01:33:02 PM

มีเรื่องเล่า
       มีอบต.แห่งหนึ่ง เปิดสอบพนักงานจ้างภาระกิจครูสอนเด็ก พวกที่มาสอบก็ลูกจ้างครูสอนเด็กชุดเดิมที่ทำงานอยู่ก่อนแล้วมาสอบเพื่อขึ้นเป็นพนักงานจ้างภารกิจ คุณเชื่อไหมขนาดรู้ข้อสอบว่าจะออกอะไร ยังทำกันไม่ผ่าน จนเจ้าหน้าที่ ที่ทำงานในอบต.ต้องบอกอาจารย์ที่ออกข้อสอบและคุมสอบ ว่าให้ออกง่ายๆ เพราะต้องการคนมาใช้งาน ออกยากอย่างนี้แล้วจะได้ใครมาทำงาน
         1. ที่ออกข้อสอบยาก และต้องการกันคนนอก ที่ไม่ใช่เด็กตัวเอง
         2. คนหรือ...ฟาย ขนาดรู้ข้อสอบยัง บ่นว่าออกยาก แล้วเสือกทำไม่ผ่าน
เรื่องเล่าวันนี้ครับ
   ที่พูดมานี้ไม่ได้อิจฉาครับ  เพราะทุกทีคงไม่เหมือนกัน แต่ผมสงสารท้องถิ่นแต่ละที่ละแห่งเองที่ถูกพัฒนาท้องถิ่นด้วยบุคลากรเหล่านี้ครับ แล้วอยากได้อยากมีเทียบเท่าข้าราชการประเภทอื่น  ใดใดในโลกล้วนมีเหตุผลในทางเลือกครับ อนิจังครับ

สิ่งที่อยากเห็นสำหรับท้องถิ่นไทยครับ  อยากให้เปิดสอบทุกตำแหน่งจากส่วนกลางครับ ใครสอบได้ไม่ต้องการไปบรรจุตามที่เรียก ก็ไปต่อท้าย อยากเห็นอย่างนี้ครับ

สอรายุ๊ดดดด

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว