เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

430404 กระทู้ ใน 34683 หัวข้อ- โดย 181960 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: para1800

23 สิงหาคม 2014, 12:18:42 AM
งานราชการ ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่นหน้าชุมชนสภากาแฟ (ผู้ดูแล: ส.เสือ™)แนวการสอบ สปก
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: แนวการสอบ สปก  (อ่าน 1595 ครั้ง)
gagagaga
รองหัวหน้าเว็บ
*

ต้องสู้ไม่สู้ก็ไม่รอด สู้ๆ^____^

« เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 01:09:17 PM »

แนวข้อสอบข้อเขียน 3 ข้อ จะออกแนวไหน
รบกวนปรึกษาผู้มีประสบการณ์หน่อยค่ะ เหนี่อย/แลบลิ้น

juminota
นายกเว็บ
*

...ก็เพื่อคนนี้แหละ...ถึงต้องดิ้นรน....

« ตอบ #1 เมื่อ: 07 มกราคม 2012, 02:59:06 PM »

1  ปรัซญาเศรษฐกิจพอเพียง
   1.1. การน้อมนำแนวทางเศรษฐกิจพอเพียงไปใช้ในชีวิต
 2  การค้าเสรีอาเชี่ยน AFTA
3  ถ้าคุณได้รับมอบหมายจากผู้บังคับบัญชาให้อธิบายถึงความหมายของการปฎิรูปที่ดิน

ประมาณนี้แหละครับเท่าที่รู้มาจากเด็กในกรม   .....   จากคน  สปก.
gagagaga
*

ต้องสู้ไม่สู้ก็ไม่รอด สู้ๆ^____^

« ตอบ #2 เมื่อ: 08 มกราคม 2012, 03:42:22 AM »

1  ปรัซญาเศรษฐกิจพอเพียง
   1.1. การน้อมนำแนวทางเศรษฐกิจพอเพียงไปใช้ในชีวิต
2  การค้าเสรีอาเชี่ยน AFTA
3  ถ้าคุณได้รับมอบหมายจากผู้บังคับบัญชาให้อธิบายถึงความหมายของการปฎิรูปที่ดิน

ประมาณนี้แหละครับเท่าที่รู้มาจากเด็กในกรม   .....   จากคน  สปก.
ขอบคุณค่ะ ขอให้เฮงๆรวยๆค่ะ
ปล...อันนี้เป็นแนวข้อสอบครั้งนี้ หรือว่าเป็นข้อสอบเก่าอ่ะค่ะ งง
juminota
นายกเว็บ
*

...ก็เพื่อคนนี้แหละ...ถึงต้องดิ้นรน....

« ตอบ #3 เมื่อ: 08 มกราคม 2012, 11:37:16 AM »

เป็นข้อสอบเก่าปีที่แล้ว  แต่คิดว่าคงออกแนวๆนี้เพราะว่าได้ยินท่านเลขาธิการ สปก. ท่านเคยบอกไว้ว่าข้อสอบก็ออกแนวเดิมทุกปีอยู่ที่ว่าการตอบคำถามของคุณจะออกมาแนวไหน แต่แนะนำให้ตอบแบบที่เราเข้าใจนะครับอย่าตอบแบบท่องจากตำรามาตอบเพราะเขียนไปสามหน้ากระดาษก็คงไม่มีผลหากเอาจากที่เราท่องมาตอบเป๊ะๆ  แนะนำได้แค่นี้ครับขอให้โชคดี
yosrem
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: 08 มกราคม 2012, 03:22:08 PM »

ข้อสอบปี 53 คะ  
๑. หากท่านเป็นนักวิชาการปฏิรูปที่ดินท่านจะอธิบายคำว่าปฏิรูปที่ดินเพื่อเกษตรกรรมว่าอย่างไร
๒. ความหมายของคำว่าเศรษฐกิจพอเพียง และการประยุกต์ใช้ในการปฏิรูปที่ดินเพื่อเกษตรกรรม
๓. การพัฒนาเกษตรกรรมแบบครบวงจร
และเพิ่มเติม
1.หากท่านได้รับมอบหมายจากผู้บังคับบัญชาให้บรรยายเกี่ยวกับ ส.ป.ก. ท่านจะบรรยายอย่างไรบ้าง
2.1จงอธิบายความหมายคำว่าเศรษฐกิจพอเพียง
2.2จงยกตัวอย่างการน้อมนำเศรษฐกิจพอเพียงในทางปฏิบัติ มาโดยละเอียด
3.จงอธิบายความหมายพร้อมยกตัวอย่างการพัฒนาเกษตรกรรมแบบครบวงจร

แนวการตอบของคนที่สอบติดและได้บรรจุไปแล้วเมื่อปีที่แล้วอ่ะคะ  แนวการตอบของคุณ sonsin
http://sara-dede.is.in.th/?md=webboard&ma=showtopic&id=7588&cpage=2
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 08 มกราคม 2012, 03:29:50 PM โดย เมื่อวันที่ฟ้าเปลี่ยนสี » บันทึกการเข้า
gagagaga
*

« ตอบ #5 เมื่อ: 08 มกราคม 2012, 07:53:34 PM »

เป็นข้อสอบเก่าปีที่แล้ว  แต่คิดว่าคงออกแนวๆนี้เพราะว่าได้ยินท่านเลขาธิการ สปก. ท่านเคยบอกไว้ว่าข้อสอบก็ออกแนวเดิมทุกปีอยู่ที่ว่าการตอบคำถามของคุณจะออกมาแนวไหน แต่แนะนำให้ตอบแบบที่เราเข้าใจนะครับอย่าตอบแบบท่องจากตำรามาตอบเพราะเขียนไปสามหน้ากระดาษก็คงไม่มีผลหากเอาจากที่เราท่องมาตอบเป๊ะๆ  แนะนำได้แค่นี้ครับขอให้โชคดี
ข้อสอบปี 53 คะ 
๑. หากท่านเป็นนักวิชาการปฏิรูปที่ดินท่านจะอธิบายคำว่าปฏิรูปที่ดินเพื่อเกษตรกรรมว่าอย่างไร
๒. ความหมายของคำว่าเศรษฐกิจพอเพียง และการประยุกต์ใช้ในการปฏิรูปที่ดินเพื่อเกษตรกรรม
๓. การพัฒนาเกษตรกรรมแบบครบวงจร
และเพิ่มเติม
1.หากท่านได้รับมอบหมายจากผู้บังคับบัญชาให้บรรยายเกี่ยวกับ ส.ป.ก. ท่านจะบรรยายอย่างไรบ้าง
2.1จงอธิบายความหมายคำว่าเศรษฐกิจพอเพียง
2.2จงยกตัวอย่างการน้อมนำเศรษฐกิจพอเพียงในทางปฏิบัติ มาโดยละเอียด
3.จงอธิบายความหมายพร้อมยกตัวอย่างการพัฒนาเกษตรกรรมแบบครบวงจร

แนวการตอบของคนที่สอบติดและได้บรรจุไปแล้วเมื่อปีที่แล้วอ่ะคะ  แนวการตอบของคุณ sonsin
http://sara-dede.is.in.th/?md=webboard&ma=showtopic&id=7588&cpage=2
-

-ขอบพระคุณค่ะ เป็นประโยชน์อย่างมาก ขอให้ทุกท่านเจริญ หากสอบติดจะกลับมาโพสท์เล่าให้ฟังค่ะ จุมพิต
gagagaga
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 08 มกราคม 2012, 08:34:37 PM »

ว่าแต่คนสมัคร 7พัน3ร้อยกว่าๆ เค้ารับแค่ 2 คน
เราต้องติดบัญชีลำดับต้น ท่านที่สอบติดแล้ว หรือผู้รู้
อยากทราบว่าบัญชีเดินไหวแค่ไหน เรียกทีละกี่ลำดับคะ
ขอบคุณค่ะ
yosrem
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 03:33:09 AM »

ว่าแต่คนสมัคร 7พัน3ร้อยกว่าๆ เค้ารับแค่ 2 คน
เราต้องติดบัญชีลำดับต้น ท่านที่สอบติดแล้ว หรือผู้รู้
อยากทราบว่าบัญชีเดินไหวแค่ไหน เรียกทีละกี่ลำดับคะ
ขอบคุณค่ะ

เมื่อปี 2553  ประกาศรับแค่คนเดียวด้วยซ้ำคะ สอบสองพันกว่าคน แต่ติด 24 คน เรียกจนหมดบัญชี 24 คนแล้วคะ แล้วเลยเปิดสอบใหม่ น่าจะบรรจุเยอะด้านการจัดการและพัฒนานะคะ แต่สนามนี้เราบายคะคงไม่ไปสอบ โชค ดีนะคะ   เห็นมีคนสองคนการตอบลักษณะข้อสอบเหมือนกันแต่อีกคนได้บรรจุ อีกคนกับสอบไม่ผ่าน ไม่รู้กรรมการ อ่านลายมือไม่ออกหรือเปล่า

โชคดีนะคะ
yosrem
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: 09 มกราคม 2012, 03:38:11 AM »

แต่คนที่ติดปี่ที่แล้วด้านการจัดการและพัฒนา ส่วนใหญ่เขาจะจบเกษตรกันมานะคะ
tonuye
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 10 มกราคม 2012, 08:53:53 PM »

แล้ว สปก. จะมีวิธีการให้คะเเนนยังไงครับ  เอาอะไรมาวัดว่า คนนั้นได้ ร้อยละ ๖๐ คนนี้ได้ร้อยละ ๕๕ ถ้าได้คะเเนนร้อยละ ๖๐ เท่ากันมี  ๗๐  คน  งั้นทั้ง ๗๐ คน   ต้องเขียนเหมือนกันทุกตัวอักษรหรือเปล่าครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์