เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

433817 กระทู้ ใน 35271 หัวข้อ- โดย 183547 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: orrarin

21 ตุลาคม 2014, 11:28:24 PM
งานราชการ ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่นหน้าชุมชนสภากาแฟ (ผู้ดูแล: ส.เสือ™)เรื่องค่าเช่าบ้าน คนเก่งตอบหน่อย
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องค่าเช่าบ้าน คนเก่งตอบหน่อย  (อ่าน 9402 ครั้ง)
kaempong1
เจ้้าหน้าที่ใหม่
*

« ตอบ #45 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 02:10:26 PM »

คิดดูดีๆนะครับ  กับการได้รับเงินเพิ่มแค่เดือนละ 800  บาท   กับชีวิตข้าราชการจนถึงอายุ 60 ปี ยิ่งมีลูกน้อยกับภรรยาซึ่งต้องอยู่ในช่วงการใช้เงินนะครับ   มีตัวอย่างนะครับมีข้าราชการท้องถิ่นคนหนึ่ง  ที่ทำงานกับบ้านตัวเองอยู่คนละอำเภอ  มีสิทธิเบิกค่าเช่าจริง  แล้วทำการเช่าจริง  แต่ว่าไม่อยู่กลับไปอยู่บ้านตัวเอง  สตง. ลงพื้นที่  โดนเรียกคืน  และก็โดนสอบวินัยด้วยนะครับ  กับกรณีหนึ่ง  เช่าจริง  อาศัยจริง  แต่ว่าเบิกตามสิทธิที่ตัวเองได้  ซึ่งสูงกว่าค่าเช่าที่จ่ายจริง 50  บาท  สตง.ลงพื้นที่  และฟันธงว่าผิดวินัยร้ายแรงให้ออกจากราชการนะครับ  ตัวอย่างที่ผมยกมาเกิดขึ้นจริงนะครับพี่น้อง

น้องคนดีศรีสมร®
เซียน(GURU)
*

ฅนเมืองพระ ยอดพระธาตุทองคำ 1.5 ตัน

« ตอบ #46 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 02:25:01 PM »

คิดดูดีๆนะครับ  กับการได้รับเงินเพิ่มแค่เดือนละ 800  บาท   กับชีวิตข้าราชการจนถึงอายุ 60 ปี ยิ่งมีลูกน้อยกับภรรยาซึ่งต้องอยู่ในช่วงการใช้เงินนะครับ   มีตัวอย่างนะครับมีข้าราชการท้องถิ่นคนหนึ่ง  ที่ทำงานกับบ้านตัวเองอยู่คนละอำเภอ  มีสิทธิเบิกค่าเช่าจริง  แล้วทำการเช่าจริง  แต่ว่าไม่อยู่กลับไปอยู่บ้านตัวเอง  สตง. ลงพื้นที่  โดนเรียกคืน  และก็โดนสอบวินัยด้วยนะครับ  กับกรณีหนึ่ง  เช่าจริง  อาศัยจริง  แต่ว่าเบิกตามสิทธิที่ตัวเองได้  ซึ่งสูงกว่าค่าเช่าที่จ่ายจริง 50  บาท  สตง.ลงพื้นที่  และฟันธงว่าผิดวินัยร้ายแรงให้ออกจากราชการนะครับ  ตัวอย่างที่ผมยกมาเกิดขึ้นจริงนะครับพี่น้อง

เกินไปป่าว  สตง. มันบ้าจี้ขนาดนั้นเลยหรอ

ผมเจอหลายครั้งแระ

แต่ละคน เอ๋อๆ นั่งน้ำลายยืดกันหลายคนเลย

สตง.ก้อแดกนะ รู้ป่าว

>> KMIT'NB  - CE # 05 - ENGINEER #32 - DEMORNSTRATION SCHOOL PRINCE OF SONGKLA UNIVERSITY #23/#26 <<
ครู..อังคนา
รองปลัด I.T.
*

« ตอบ #47 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 03:03:12 PM »

ตามที่ผมทราบมาค่าเช่าบ้านเขาให้ตามc ไมใช่เหรอครับแล้วจะมีเบิกเกินได้ไง...งง อธิบายหน่อยครับท่านผมเข้าใจว่ามีเหรดแต่ละคนที่เบิกได้ไม่เกินอยู่แล้วนิครับท่าน ถูกผิดประการใด โปรดแนะนำ
<<นักล่าสนามสอบ>>
(V.I.P.)
เซียน(GURU)
*

นักวิชาการศึกษากิ๊กก๊อก...

« ตอบ #48 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 03:07:36 PM »

แล้วซี3เบิกได้เท่าไหร่ครับ ใช่ 1200กว่าบาทมั้ย เพราะฐานเงินเดือน 8340

ครู..อังคนา
*

« ตอบ #49 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 03:39:38 PM »

แล้วซี3เบิกได้เท่าไหร่ครับ ใช่ 1200กว่าบาทมั้ย เพราะฐานเงินเดือน 8340
ผมไม่ทราบเหมือนกันครับท่านแต่มีเพดานครับไม่น่าจะเกี่ยวกับค่าเช่าบ้านเราว่าเราเช่าเขาเดือนละเท่าไหร่ครับ ท่าน เดียวได้คุยกับบุคลากรจะถามให้แล้วกัน ครับท่าน ..
AnglEaU
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #50 เมื่อ: 25 มกราคม 2012, 03:52:07 PM »

กะว่าเดือนนี้จะเบิกค่าเช่าบ้านพอดี ขอไปศึกษาข้อมูลก่อนนะ

ไม่มีใครทำให้คนทุกคนรักเราได้.....................
อาจจะมีคนชอบในตัวเรา10คน แต่ก็มีคนเกลียดเรา100คน........
แคร์คนที่แคร์เรา ไม่แคร์คนที่ไม่แคร์เรา..............
มีมิตรแท้เพียงหนึ่ง ดีกว่ามีเพื่อนกินเป็น100.............
BeacH Boy
เซียน(GURU)
*

เหงา เหงา เดียวดาย..ท่ามกลางคนคุ้นเคย

« ตอบ #51 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 12:34:53 AM »

ผมไม่ทราบเหมือนกันครับท่านแต่มีเพดานครับไม่น่าจะเกี่ยวกับค่าเช่าบ้านเราว่าเราเช่าเขาเดือนละเท่าไหร่ครับ ท่าน เดียวได้คุยกับบุคลากรจะถามให้แล้วกัน ครับท่าน ..
มีเพดานครับ ท่านต้องตระหนักให้ดีนะครับ เบิกได้เท่าที่จ่ายจริง แต่ไม่เกินเพดานที่กำหนด ย้ำเท่าที่จ่ายจริงนะครับ เช่นถ้าเช่า 1800 แต่เบิกได้ 1200 ก็ให้เบิก 1200 แต่ถ้า เช่า 1000 เบิก 1200 ไม่ได้นะครับ

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน
ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา "
BeacH Boy
เซียน(GURU)
*

เหงา เหงา เดียวดาย..ท่ามกลางคนคุ้นเคย

« ตอบ #52 เมื่อ: 26 มกราคม 2012, 12:36:37 AM »

คิดดูดีๆนะครับ  กับการได้รับเงินเพิ่มแค่เดือนละ 800  บาท   กับชีวิตข้าราชการจนถึงอายุ 60 ปี ยิ่งมีลูกน้อยกับภรรยาซึ่งต้องอยู่ในช่วงการใช้เงินนะครับ   มีตัวอย่างนะครับมีข้าราชการท้องถิ่นคนหนึ่ง  ที่ทำงานกับบ้านตัวเองอยู่คนละอำเภอ  มีสิทธิเบิกค่าเช่าจริง  แล้วทำการเช่าจริง  แต่ว่าไม่อยู่กลับไปอยู่บ้านตัวเอง  สตง. ลงพื้นที่  โดนเรียกคืน  และก็โดนสอบวินัยด้วยนะครับ  กับกรณีหนึ่ง  เช่าจริง  อาศัยจริง  แต่ว่าเบิกตามสิทธิที่ตัวเองได้  ซึ่งสูงกว่าค่าเช่าที่จ่ายจริง 50  บาท  สตง.ลงพื้นที่  และฟันธงว่าผิดวินัยร้ายแรงให้ออกจากราชการนะครับ  ตัวอย่างที่ผมยกมาเกิดขึ้นจริงนะครับพี่น้อง
ตามที่ผมทราบมาค่าเช่าบ้านเขาให้ตามc ไมใช่เหรอครับแล้วจะมีเบิกเกินได้ไง...งง อธิบายหน่อยครับท่านผมเข้าใจว่ามีเหรดแต่ละคนที่เบิกได้ไม่เกินอยู่แล้วนิครับท่าน ถูกผิดประการใด โปรดแนะนำ
ท่านอย่าไปบ้าจี้ตาม สตง.มันมากนักครับ ถ้าเราเบิกตามระเบียบ หนังสือ ยังไงก็ไม่ผิด  ส่วนกรณี ที่ สตง.เรียกเงินคืนและสอบวินัย ก็ชัดเจนในตัวของมันเองครับ เบิกตามสิทธิที่เบิกได้ แต่ดันเกินค่าเช่าที่จ่ายจริงไป ข้อนี้ท่านต้องระวังนะครับ การมีสิทธิเบิกไม่ใช่ว่าจะเบิกได้เท่ากับสิทธินั้น ทั้งนี้อยู่ที่ค่าเช่าที่จ่ายจริง เช่น ท่านเช่าบ้านเดือนละ 1600 สิทธิท่านเบิกได้ 1800 ยังไงท่านก็เบิกได้แค่ 1600 นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 26 มกราคม 2012, 12:42:49 AM โดย BeacH Boy » บันทึกการเข้า

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน
ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา "
เจี๊ยบ รุ่งนภา
*

เจ้าพนักงานพัสดุตัวน้อย ๆ

« ตอบ #53 เมื่อ: 29 มกราคม 2012, 11:13:32 PM »

สิทธิการเบิกค่าเช่าบ้าน สามารถเบิกได้ตามขั้นเงินเดือนค่ะ มีตารางแนบท้ายระเบียบฯ การเบิกค่าเช่า หรือว่าหาอ่านได้ในหนังสือสิทธิประโยชน์ฯ ของอาจารย์ธวัชชัยค่ะ

อ้อ ขั้นเงินเดือนไม่ใช่ซี (ระดับ) นะคะ

ขรก ท้องถิ่นจะสามารถเบิกค่าเช่าบ้านได้เมื่อ
1 อบต ไม่มีที่พัก หรือมี แต่เข้าพักไม่ได้ (เต็ม)
2 ไม่มีบ้านพักที่เป็นกรรมสิทธิ์ของตัวเอง (หรือคู่สมรส) ในท้องถิ่นนั้น
ครบ 2 ไม่ ก็เบิกได้ค่ะ

AERN
เจ้้าหน้าที่ใหม่
*

« ตอบ #54 เมื่อ: 31 มกราคม 2012, 06:44:10 PM »

อยากได้ตัวอย่างการทำเรื่องโอนย้ายอะคะ  วอนผู้ใจบุญช่วยส่งให้ด้วยคะ  anongaern@hotmail.com
ชวนตี
รองหัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #55 เมื่อ: 31 มกราคม 2012, 09:09:28 PM »

ขอถามหน่อยนะคะ ว่าคนที่บรรจุใหม่เบิกค่าเช่าบ้านได้ไหม แล้วเบิกได้เท่าไหร่ 1 ก.พ. 55 เริ่มบรรจุ ซี 3  ใครรู้บอกด้วย ตอนนี้เช่าห้องเดือน 1,600 หรือว่าต้องผ่านการประเมินไหม.......ถึงจะเบิกได้.....
หญิงอ้อ
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #56 เมื่อ: 31 มกราคม 2012, 09:58:49 PM »

ขอถามหน่อยนะคะ ว่าคนที่บรรจุใหม่เบิกค่าเช่าบ้านได้ไหม แล้วเบิกได้เท่าไหร่ 1 ก.พ. 55 เริ่มบรรจุ ซี 3  ใครรู้บอกด้วย ตอนนี้เช่าห้องเดือน 1,600 หรือว่าต้องผ่านการประเมินไหม.......ถึงจะเบิกได้.....

ไม่ได้ค่ะ  การบรรจุครั้งแรกคุณยินยอมที่จะบรรจุ ณ สถานที่นั้นๆ ไม่สามารถเบิกค่าเช่าบ้านได่ค่ะ แต่ถ้าคุณย้าย ถึงแม้คุณย้ายกับพื้นที่ของตนเอง คุณสามารถเบิกค่าเช่าบ้านได้ค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 31 มกราคม 2012, 10:00:43 PM โดย หญิงอ้อ » บันทึกการเข้า
หญิงอ้อ
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #57 เมื่อ: 31 มกราคม 2012, 10:04:53 PM »

http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2551/E/085/1.PDF

ระเบียบและลำดับขั้นการเบิกค่าเช่าบ้านค่ะ
ครู..อังคนา
*

« ตอบ #58 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2012, 12:24:42 PM »

สิทธิการเบิกค่าเช่าบ้าน สามารถเบิกได้ตามขั้นเงินเดือนค่ะ มีตารางแนบท้ายระเบียบฯ การเบิกค่าเช่า หรือว่าหาอ่านได้ในหนังสือสิทธิประโยชน์ฯ ของอาจารย์ธวัชชัยค่ะ

อ้อ ขั้นเงินเดือนไม่ใช่ซี (ระดับ) นะคะ

ขรก ท้องถิ่นจะสามารถเบิกค่าเช่าบ้านได้เมื่อ
1 อบต ไม่มีที่พัก หรือมี แต่เข้าพักไม่ได้ (เต็ม)
2 ไม่มีบ้านพักที่เป็นกรรมสิทธิ์ของตัวเอง (หรือคู่สมรส) ในท้องถิ่นนั้น
ครบ 2 ไม่ ก็เบิกได้ค่ะ

ผมสงสัยข้อ 2 ครับ กรรมสิทธิ์ของตัวเอง นี้ รวมถึงบ้านพ่อแม่เราด้วยใหมครับ
hikkichan
หัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #59 เมื่อ: 01 กุมภาพันธ์ 2012, 01:15:05 PM »

ถ้าอาศัยช่องโหว่ของระเบียบก็ได้ครับ
แต่ถ้าถามว่าจรรยาบรรณมีมั้ย
อยู่บ้านตัวเอง แล้วเบิกค่าเช่าบ้าน หึหึ
ผมตอนนี้ก็อยู่บ้านเหมือนกัน ขับรถมอเตอร์ไซ ไปกลับรวม 50 กิโลทุกวัน
ไม่เคยคิดจะเบิกเลยครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5   ขึ้นบน
พิมพ์