เงินเกษียณราชการ(บำเหน็จ บำนาญ) คิดแบบนี้ถูกป่าวค่ะ

(1/2) > >>

Beamjung:
พอดีคนข้างบ้านเกษียณเมื่อปีที่แล้วเลยถามเค้าเกี่ยวกับเรื่องเงินบำนาญเค้าบอกไม่พอใช้ :(
เราเลยงงจำได้ว่าลุงแกรับราชการมาตั้งแต่เรายังเด็กๆแก้ผ้าวิ่งอยู่เงินบำนาญน่าจะได้เยอะแต่ทำไมไม่พอใช้
เราเลยลองเข้าไปอ่านใน พรบ.บำเหน็จบำนาญ ขรก ม.32 ระบุวิธีคิดเงินดังนี้
ข้อ 2.สำหรับบำนาญ ให้ตั้งเงินเดือนเดือนสุดท้ายหารด้วยห้าสิบคูณด้วยจำนวนปีเวลาราชการ เลยลองคิดเล่นๆได้ดังนี้

ลุงเป็นครูอายุราชการ 39 ปี เงินเดือนเดือนสุดท้ายได้ 35,000 บาท คิดตามใน พรบ.จะได้

35,000 / 50 * 39 = 27,300 บาท 

เราคิดถูกป่าวค่ะหรือว่าเข้าใจอะไรผิดรับราชการมาตั้งนานทำไมเงินบำนาญได้สองหมื่นกว่าเองแล้วงี้คนที่รับราชการตอนอายุ 30 up ก็ได้แค่เดือนละหมื่นกว่าบาทเองดิแล้วจะพอกินเหรอช่วยไขข้อข้องใจทีค่ะ

nop2314:
บำนาญสูตรเก่า
เงินเดือนเดือนสุดท้าย คูนด้วย อายุราชการ หารด้วย ห้าสิบ ครับ

บำนาญสูตร กบข.
เงินเดือนเฉลี่ยหกสิบเดือนสุดท้าย คูณด้วย อายุราชการ หารด้วย ห้าสิบครับ
บวกด้วยเงินประเดิมสะสมของตัวเอง และที่รัฐจ่ายให้ ประมาณ นี้ ครับ

TALUG:
อ้างจาก: nop2314 ที่ 04 เมษายน  2012, 05:02:10 PM

บำนาญสูตรเก่า
เงินเดือนเดือนสุดท้าย คูนด้วย อายุราชการ หารด้วย ห้าสิบ ครับ

บำนาญสูตร กบข.
เงินเดือนเฉลี่ยหกสิบเดือนสุดท้าย คูณด้วย อายุราชการ หารด้วย ห้าสิบครับ
บวกด้วยเงินประเดิมสะสมของตัวเอง และที่รัฐจ่ายให้ ประมาณ นี้ ครับ

แต่ต้องไม่เกิน 70% ของเงินเดือนค่ะ ฉะนั้นเงินเดือน 35000 ต้องได้ 24500 บาท

Beamjung:
คุณTalug

งั้นแสดงว่าได้น้อยกว่าแบบเก่าสิใช่ป่าวค่ะหรือได้ค่าอะไรเพิ่มอีกป่าว
ของท้องถิ่นคิดแบบเดิมอยู่แสดงว่าท้องถิ่นได้เยอะกว่าเหรอ m;3

TALUG:
ท้องถิ่นได้เยอะกว่าเพราะคิดจากเงินเดือนๆสุดท้าย หน่วยงานอื่นคิดจากเงินเดือนเฉลี่ย 60 เดือนสุดท้าย นี่แหละข้อดีของท้องถิ่น

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป