เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

435923 กระทู้ ใน 35820 หัวข้อ- โดย 184946 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: mintra31

18 ธันวาคม 2014, 06:03:26 AM
งานราชการ ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่นชุมชนการสอบให้เพื่อนช่วยเฉลยข้อสอบข้อสอบ เงื่อนไขสัญลักษณ์ ช่วยอธิบายหน่อยครับ งง มาก
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อสอบ เงื่อนไขสัญลักษณ์ ช่วยอธิบายหน่อยครับ งง มาก  (อ่าน 3232 ครั้ง)
chantuch
เจ้้าหน้าที่ใหม่
*

« เมื่อ: 22 มิถุนายน 2012, 05:15:18 PM »

เงื่อนไข   R < S > T ≠ U > V (ทุกตัวอักษรมีค่ามากกว่าศูนย์)
             W < X ไม่มากกว่า Y ไม่มากกว่า Q

ข้อสรุปที่  1 Q ≥ V
    ข้อสรุปที่  2 U > W   เฉลย ก.

sweetseed
รองหัวหน้าเว็บ
*

sweetseedseed@hotmail.com
« ตอบ #1 เมื่อ: 30 กรกฎาคม 2012, 06:49:22 PM »

เงื่อนไข   R < S > T ≠ U > V (ทุกตัวอักษรมีค่ามากกว่าศูนย์)
             W < X ไม่มากกว่า Y ไม่มากกว่า Q

ข้อสรุปที่  1 Q ≥ V
    ข้อสรุปที่  2 U > W   เฉลย ก.

ข้อนี้คิดว่าไม่แน่ชัดทั้ง 2 ข้อสรุปนะค่ะ เพราะ
2 เงื่อนนี้ไม่มีตัวอักษรที่จะเป็นตัวเชื่อมกันได้เลย (ตัวเชื่อม คือ ต้องมีตัวอักษรแถวบน และแถวล่างเป็นตัวอักษรตัวเดียวกัน)

ขั้นแรกให้แก้สัญลักษณ์ ไม่มากกว่า เป็น น้อยกว่าหรือเท่ากับ

วิธีดู ให้มองสัญลักษณ์เป็นลูกศรชี้ทางนะค่ะ
ข้อสรุป 1 คือ Q ไปหา V ไม่ได้เลย Q อยู่ล่าง V อยู่บน สรุปได้ไม่แน่ชัด
ข้อสรุป 2 คือ U มาหา W ไม่ได้เหมือนข้อสรุป 1 U อยู่บน W อยู่ล่าง
อย่ามองสัญลักษณ์เป็น มากกว่า น้อยกว่า นะค่ะไม่งั้นมันจะงง ให้มองเป็นลูกศร

คิดว่าน่าจะเป็นแบบนี้ไม่แน่ใจว่าจะถูกไหมนะค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 30 กรกฎาคม 2012, 06:52:09 PM โดย sweetseed » บันทึกการเข้า
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์