งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: เทศบาลเมืองปู่เจ้าสมิงพราย สมุทรปราการเปิดสอบ

• phutorn
  • 1180
  • (V.I.P.)
  • เซียน(GURU)
เมื่อ: 14/ก.ค./2012, 05:05:55 PM
6976 ครั้ง
LINE it!
http://www.poochaosamingprai.go.th/ข่าวประชาสัมพันธ์/ประกาศ-รับสมัครสอบคัดเลือกพนักงานเทศบาลเพื่อแต่งตั้งให้ดำรงตำแหน่งต่างสายงาน.html

ทำไม อปท.ต้องเปิดสอบเองรายภาคใกล้จะมาแล้วน่าจะรอ  อันนี้เป้นเทศบาลเมืองหรอกนะยังไม่เท่าไหร่
ถ้าแห่กันเปิดเหมือนบุรีรัมย์นี่ชักสงสัยเจตนานะเนี่ย   อยากถามพี่น้องว่า
"เห็นด้วยหรือไม่  กรณี อปท.เปิดสอบเองกำหนดเป็นมาตรฐานกลางเลยว่าห้ามย้าย 5 ปี"
(ตอบสนองเจตนารมณ์ที่ต้องการลูกน้องที่รู้ใจ  หรือคนในพื้นที่ย่อมรักบ้านตัวเอง  ไม่ต้องโอนมรดกไปให้ใครเพราะย้ายง่ายก็เวียนกันเอากันย้ายอยู่นั่นแหละ)

7 ความคิดเห็น

นายกเว็บ

#1 p.w.18 14/ก.ค./2012, 06:08:48 PM

คุณ phutorn  ครับเข้าใจผิดหรือปล่าวครับ ที่ทางเทศบาลเขาเปิดสอบไม่ใช่การเปิดสอบบรรจุใหม่แต่เป็นการให้ข้าราชการสอบเปลี่ยนสายงานนะครับ   ตามที่ผมเข้าใจคืออย่างนี้นะครับ ที่เขาเปิดสอบ น่าจะให้คนที่ดำรงตำแหน่งงานสายสอง ได้สอบเปลี่ยนขึ้นสายสาม  เพื่อรับหมื่นห้า  เข้าใจหรือยังครับ 

เซียน(GURU)

#2 oc10 14/ก.ค./2012, 09:49:00 PM

ใช่ครับเป็นการสอบเปลี่ยนสายงานจาก 1หรือ2 เป็นสายงานที่เริ่มจากระดับ3 การสอบแบบนี้ไม่มีผลกับผู้ที่ต้องการสอบเพื่อบรรจุใหม่

(V.I.P.)
เซียน(GURU)

#3 phutorn 15/ก.ค./2012, 06:36:36 PM

ขออภัยครับ  ผมไม่ได้เช็ค  มีคนแจ้งมา  ต้องขออภัยครับ  
แต่กรณี อปท.เปิดสอบเองกำหนดย้ายได้ต้อง 5 ปี  
คงจะทำให้ อปท.เข้าแถวเป็นระเบียบมากขึ้นนะครับ  พี่น้องเห็นเป็นอย่างไรครับ

นายกเว็บ

#4 anupob 15/ก.ค./2012, 07:59:26 PM

ถ้ากำหนดย้ายได้ 5 ปี 
เรืองการสอบบรรจุต้องดีขึ้นแน่นอนครับ
เห็นด้วยอย่างยิ่ง

เซียน(GURU)

#5 oc10 15/ก.ค./2012, 10:37:21 PM

มันก็ดีนะครับ 5 ปี ย้ายได้ แต่จริงๆแล้ว ซัก 2 หรือ 3 ปี ถึงย้ายได้โดยไม่มีข้ออ้างเหตุจำเป็นใดๆทั้งสิ้น ก็น่าจะช่วยได้เพราะบัญชีมีอายุแค่ 2 ปี ยังไงก็ไม่มีการเวียนเทียนบรรจุได้

ปลัด I.T.

#6 idea. 16/ก.ค./2012, 11:01:58 AM

หลักเกณฑ์ใหม่ไม่ใช่ไม่น้อยกว่า 1 ปีหรือคะ

(V.I.P.)
เซียน(GURU)

#7 phutorn 16/ก.ค./2012, 07:11:40 PM

เริ่มหลงประเด็น  ในหลักเกณฑ์สอบใหม่กำหนด 1 ปีจึงจะย้ายได้
แต่ที่ขอความเห็นคือสิ่งที่ยังไม่มียังไม่เกิด  นั่นก็คือกรณี อปท.(ไม่ใช่สอบกลาง)กำหนดเลยไหมจะย้ายต้อง 5 ปี
อปท.นั้นเก็บไว้ใช้เอง  ถ้าจะฝากจะเส้นมรดกบาปแบบนั้นก็รับไว้คนเดียวเหอะ  หากขีดเส้นไว้อย่างนั้นพวกหาประโยชน์จะหากินยากขึ้น