เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

433772 กระทู้ ใน 35258 หัวข้อ- โดย 183522 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: arm2547

21 ตุลาคม 2014, 10:32:57 AM
งานราชการ ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่นหน้าชุมชนสภากาแฟ (ผู้ดูแล: ส.เสือ™)สอบ กพ. ปี 55 ต้องทำกี่ข้อถึงจะผ่าน
หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบ กพ. ปี 55 ต้องทำกี่ข้อถึงจะผ่าน  (อ่าน 6580 ครั้ง)
guggug
รองหัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #15 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 02:21:47 PM »

48ข้อขึ้นไป ผ่านแน่นอน

thaisamak
เจ้้าหน้าที่ใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 05:09:29 PM »

วิชาคณิตฯ 40 ข้อ ต้องผ่าน 24 ข้อขึ้นไป วิชาภาษาไทย 40 ข้อ ต้องผ่าน 24 ข้อขึ้นไป  ถึงจะผ่าน ก.พ.
love_meloveu
*

« ตอบ #17 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 05:25:24 PM »

m;3 m;3 m;3- ป้าดคุณแน่นอนจริงๆๆ มีเทคนิคแนะนำปะครับ..ผมก็ชักงงบางกระแสบอกรวมทั้งภาษาไทยและคณิตต้อง48ขึ้นไปบางกระแสก็บอกขอแค่ได้ 48 ก็ผ่าน
ใช่คะ  นำคะแนนทั้งสองมารวมกันให้ได้ 48 ข้อ ขึ้นไปคะ เราสอบผ่านทั้ง 2 และ 3 ผ่านมาแล้ว เคยดูคะแนนเช่นกัน ครั้งนี้สอบระดับ4คะ

ยืนดีคะ แต่ขอบอกก่อนนะว่าเราก็ไม่ได้เก่งอะไร แค่ว่าใช้หลักที่รุ่นพี่แนะนำมาเท่านั้นเอง นะคะ
ลองเมลมาได้คะ love_meloveu@windowslive.com

ส่วนเรื่องคะแนนนั้น  หากเราอยากรู้ว่าเราทำคะแนนส่วนไหนได้น้อยซึ่งเค้าจะแยกให้เป็นสองส่วนคะ
คือส่วนที่เป็นเลขและภาษาไทย  ซึ่งแต่ละส่วนจะตีคะแนนไว้ 100 คะแนน รวมกันจะ 200 คะแนน
ซึ่งจะต้องผ่าน 120 คะแนน ....ตรงนี้จะเป็นการขอดูคะแนนแล้วทางก.พ.จะส่งใบคะแนนมาให้
จะแตกต่างจาก ข้อสอบที่เราทำแค่ 80 ข้อ (อาจจะงงนิด) แต่จริงๆ เค้าก็คำนวณเป็นอัตราส่วนนั้นละคะ

เพื่อนๆ ก็ลองขอดูคะแนนได้นะคะ  ไปโหลดแบบฟอร์มในเวบ ก.พ. ได้ ทำตามขั้นตอนที่เค้าแนะนำไว้
ซึ่งคนที่เคยสอบปี 54 ขอดูคะแนนได้เลย แต่ถ้าใครสอบ ปี 55 ก็ยังขอดูไม่ได้นะคะจนกว่าจะประกาศผลสอบของปี 55 เสร็จ

เอเจ
รองปลัด I.T.
*

« ตอบ #18 เมื่อ: 01 สิงหาคม 2012, 05:47:13 PM »

โดยส่วนตัวสังเกตุไหมค่ะว่า ข้อสอบปีนี้ โจทย์ไม่ยาวเหมือนปีก่อนๆ "แถมมีตัวอย่างการทำให้ดูด้วย"
สงสัยคนคงจะบ่นเข้าหูป่าวค่ะว่า ข้อสอบยากมากก ก็เลยโจทย์ไม่ยาว แต่ความยากคงเดิมน่ะ
ดูแล้วรูปเล่มโจทย์แตกต่างไปน่ะค่ะ ดูเขาปรับปรุงใหม่ และการให้คะแนนจะเป็นอย่างไงก้ไม่รู้ โดยส่วนตัวก็ทำไม่ทันค่ะ
มั่วไป 10 กว่าค่ะ ตอนขึ้นรถเมล์กลับบ้านได้ยินเหมือนกันว่า คณิตต้องผ่าน และภาษาไทยก็ต้องผ่านด้วย  คะแนนใน
แต่ละส่วนจะไม่เท่ากัน (ได้สังเกตุตรงหัวกระดาษไหมค่ะ เขาระบุว่าคณิต 40 ภาษาไทย 40 ข้อ แต่ก่อนก้ไม่ได้สังเกตุน่ะใช่ระบุแยกอย่างนี้ป่าวค่ะรึระบุโดยรวม 80 ข้อง่ะ)  ไม่อยากคิดแล้วค่ะ  เครียดป่าวๆ สอบครั้งนี้ครั้งที่ 2แล้วค่ะ
ไม่ผ่านก็สอบใหม่ปีหน้า สู้ๆทุกคน สนามท้องถิ่นรออยู่น่ะค่ะ
Mimisang
เจ้้าหน้าที่ใหม่
*

« ตอบ #19 เมื่อ: 02 สิงหาคม 2012, 09:52:08 PM »

๘.๑ ผู้ที่จะถือว่าเป็นผู้สอบผ่านภาคความรู้ความสามารถทั่วไป (ภาค ก.) ของ ก.พ. ต้องเป็นผู้ได้รับคะแนนในการสอบรวมทั้ง ๒ วิชา ไม่ต่ำกว่าร้อยละ ๖๐

หรือถ้าจะให้ตีความหมายให้ก็คือ คุณต้องผ่านคณิตศาสตร์ 24 ข้อ ภาษาไทย 24 ข้อ ถึงคุณได้คณิตศาสตร์เต็ม 40 แต่ทำภาษาไทยไม่ถึง 24 คุณก็ไม่ผ่าน ภาค ก. นะจ๊ะ
แต่เขาบอกว่าคะแนนรวมนะค่ะ ไม่ได้บอกว่าแต่ละวิชาต้องได้กี่คะแนน
ลูกแก้วเมียขวัญ
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #20 เมื่อ: 03 สิงหาคม 2012, 02:27:02 AM »

อุ๊ย ขอโทษค๊าที่ตีความผิด อิอิ เขิลจัง
แต่จริงๆ เราก็สอบผ่านระดับ 3 แล้ว
เพียงแค่ไม่เคยไปขอดูคะแนนสอบ
ถ้าแค่ 48 ทั้ง 2 ภาค คิดว่าไม่น่าพลาด
เพราะปีนี้สอบเอาแค่ระดับ 2 ^^

ถ้าสอบภาค ก.ระดับ ๓ได้ใบมาแล้วแล้วไม่ต้องไปสอบภาค ก.ระดับ๒หรอกครับ เสียเวลาและเงินทองเปล่าผ่านระดับ๓แล้วมาสอบ ภาค ข. ระดับ ๑หรือ ๒ได้เลย ช่วยกันพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับว่าที่ข้าราชการไทย ผิดพลาดประการใดรบกวน GURU ช่วยชี้แนะด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 03 สิงหาคม 2012, 02:43:26 AM โดย ลูกแก้วเมียขวัญ » บันทึกการเข้า

อยู่คนเดียวระวังความคิด อยู่หลายคนระวังคำพูด
b_231122
*

« ตอบ #21 เมื่อ: 07 สิงหาคม 2012, 11:29:27 PM »

๘.๑ ผู้ที่จะถือว่าเป็นผู้สอบผ่านภาคความรู้ความสามารถทั่วไป (ภาค ก.) ของ ก.พ. ต้องเป็นผู้ได้รับคะแนนในการสอบรวมทั้ง ๒ วิชา ไม่ต่ำกว่าร้อยละ ๖๐
อุ๊ย ขอโทษค๊าที่ตีความผิด อิอิ เขิลจัง
แต่จริงๆ เราก็สอบผ่านระดับ 3 แล้ว
ถ้าแค่ 48 ทั้ง 2 ภาค คิดว่าไม่น่าพลาด

ถ้าสอบภาค ก.ระดับ ๓ได้ใบมาแล้วแล้วไม่ต้องไปสอบภาค ก.ระดับ๒หรอกครับ เสียเวลาและเงินทองเปล่าผ่านระดับ๓แล้วมาสอบ ภาค ข. ระดับ ๑หรือ ๒ได้เลย ช่วยกันพิมพ์ภาษาไทยให้ถูกต้องด้วยครับว่าที่ข้าราชการไทย ผิดพลาดประการใดรบกวน GURU ช่วยชี้แนะด้วย

ก.พ. ไม่เหมือนท้องถิ่นนะคะ สอบผ่านภาค ก ระดับ 3 ก็สอบ ภาค ข ได้แค่ของระดับ 3 (ปริญญาตรี) ไม่ใช่ลงมาสอบ ระดับ 1 หรือ 2 ได้เหมือนท้องถิ่น

หรือถ้าจะให้ตีความหมายให้ก็คือ คุณต้องผ่านคณิตศาสตร์ 24 ข้อ ภาษาไทย 24 ข้อ ถึงคุณได้คณิตศาสตร์เต็ม 40 แต่ทำภาษาไทยไม่ถึง 24 คุณก็ไม่ผ่าน ภาค ก. นะจ๊ะ
ไม่จริงครับ เพราะผมเคยขอดูคะแนนสอบ ผมผ่าน 60% รวมทั้ง 2 ครับ ภาษาไทยผมตก แต่คณิตผมได้เยอะ เลยผ่าน เขาเอามารวมกันนะครับ
ช่ายแล้ว เอาคณิต+ไทย ไม่ต่ำกว่า 60% คะ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
พิมพ์