เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

432296 กระทู้ ใน 34979 หัวข้อ- โดย 182929 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: Chidchanok35

23 กันยายน 2014, 05:12:58 PM
งานราชการ ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่นหน้าชุมชนสภากาแฟ (ผู้ดูแล: ส.เสือ™)ข่าวคณะรัฐมนตรีมีมติ ปรับเงินค่าครองชีพ อปท.
หน้า: 1 2 [3] 4   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวคณะรัฐมนตรีมีมติ ปรับเงินค่าครองชีพ อปท.  (อ่าน 9633 ครั้ง)
Plus+
เจ้้าหน้าที่ใหม่
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 11:39:13 AM »

อยากจะดูรายละเอียดการตกเบิกให้ ปวส.

wbst_1
รองหัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 12:03:27 PM »

ปวส ได้ปรับฐานเงิืนเดือนเป็น 9,300 ครับ บวกค่าครองชีพ อีก 1,500 บาท(ของ กพ.) แต่ของเรายังไม่กาศใช้ครับ
BeacH Boy
เซียน(GURU)
*

เหงา เหงา เดียวดาย..ท่ามกลางคนคุ้นเคย

« ตอบ #32 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 12:06:40 PM »

ถึงจะตกเบิกให้คุณวุฒิรวมอยู่ในเงินเดือนเลยก็ใช่ว่าปวส.จะได้ทุกท่าน เพราะบางท่านได้เงินเงินเกิน 9000 ไปแล้ว...สรุปก็คือไม่ได้อะไรเลย

ทำไมจะไม่ได้หละครับ เป็นการปรับฐานเงินเดือนทั้งระบบเท่ากับ ก.พ. ซึ่งมีผลตั้งแต่ 1 ม.ค.55 ที่ผ่านมา ที่ ก.พ.ปรับไปแล้ว แต่ท้องถิ่นเรายังไม่ปรับ เพราะเราพึ่งมี ก.ถ. และตอนนี้ ก.ถ.ก็เห็นชอบในหลักการไปแล้ว กำลังจัดทำหลักเกณฑ์กันอยู่ ขอให้ใจเย็นๆกันหน่อยครับ  

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน
ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา "
nook_lp
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 12:07:59 PM »

การเมืองทำให้แตกแยก การแบ่งแยกทำให้เกิดความต่าง ชนชั้นทางวุฒิการศึกษา  ตลกสิ้นดี
BeacH Boy
เซียน(GURU)
*

เหงา เหงา เดียวดาย..ท่ามกลางคนคุ้นเคย

« ตอบ #34 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 12:08:21 PM »

ปวส ได้ปรับฐานเงิืนเดือนเป็น 9,300 ครับ บวกค่าครองชีพ อีก 1,500 บาท(ของ กพ.) แต่ของเรายังไม่กาศใช้ครับ
ใช่แล้วครับ ขอให้ใจเย็นๆนิดหนึ่ง ให้ ก.ถ.ได้ทำงานกันบ้าง

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน
ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา "
porkab9
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #35 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 12:35:14 PM »

ใช่แล้วครับ ขอให้ใจเย็นๆนิดหนึ่ง ให้ ก.ถ.ได้ทำงานกันบ้าง

15000  กับ  10800  ห่างกัน  4200  อยู่ดีครับ แถมต้องไปค้างเติ่งตรง 12285  อีกต่างหาก
viivii
ปลัด I.T.
*

« ตอบ #36 เมื่อ: 07 กันยายน 2012, 01:01:58 PM »

บวกค่าคุณวุฒิเข้าไปอีกสิท่าน  ขอให้ได้จริงเถอะ  ได้น้อยได้มาก   ก็ดีกว่าไม่ได้   อย่างน้อยก็คิดว่าได้มาเพิ่มตั้ง 1800-2000 สิครับ คิดไรมากมายปวดหัว
【 Šakthanwặ 】
เซียน(GURU)
*

[ อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ ตนแล เป็นที่พึ่งของตน ]

saktanwa_02@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #37 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 01:19:43 AM »

มาตรฐานเงินและค่าครองชีพขั้นต่ำ มันเป็นคนละเรื่องกับ ต้องตั้งใจอ่านหนังสือเพื่ออัพมาตรฐานตัวเอง อันนั้นมันเป็นการเลื่อนขั้นวิทยะฐานะเพื่อปรับขั้นเงินเดือน ต้องประเมินปัจจัยเฉพาะปัจเจกชนผู้นั้น แต่มาตรฐานเงินและค่าครองชีพขั้นต่ำ ต้องทำเป็นการทั่วไป เสมอภาค มีเหตุผลอธิบายได้ถึงความเหลื่อมล้ำระหว่าง วุฒิการศึกษาในแต่ละระดับ

มิเช่นนั้นคุณจะตอบคำถามไม่ได้ว่าทำไม คนจบ ม.6 ทำงานโรงงานได้เงินเดือนร่วมโอทีได้หมื่นสองหมื่นสาม จบปวส.เป็นพนักงานลูกจ้างของรัฐได้เงินเดือน 8,000-9,000 บาท หรือน้องผมเป็นครูอัตราจ้าง จบป.ตรีมีใบประกอบวิชาชีพ ทำไมได้เงินเดือน 9,000บาท นี้เรากำลังถามหาคือ มาตรฐานเงินเดือนกลางของรัฐ ตามวุฒิการศึกษาในแต่ละระดับ นี้ยังไม่ได้พูดไปถึงมาตรฐานประสบการณ์วิชาชีพหรือมาตรฐานฝีมือแต่อย่างไร ว่าประสบการณ์หรือฝีมือเช่นไร อยู่ในเกณฑ์มาตรฐานเดือนเงินขั้นไหน....

เรากำลังเรียกหามาตรฐานที่่เป็นธรรม เสมอภาคกันทั่วหน้าในแต่ละระดับวุฒิการศึกษา ไม่ใช่ให้ไปอ่านหนังสือเพื่อมีโอกาศอัพมาตรฐานตนเอง เพราะนี้เป็นเรื่องที่รัฐต้องอัพมาตรฐานกลางของรัฐ อันนี้เป็นเรื่องบริหารราชการแผ่นดินเพื่อประโยชน์ผาสุขของประชาชน ที่เป็นข้าราชการ พนักงานราชการ เจ้าหน้าที่ ลูกจ้างฯครับ

ตามนั้นไม่เถียงครับเรื่องมาตรฐานเงินและค่าครองชีพขั้นต่ำ  ปรับขึ้นมันก็ต้องเป็นไปทั้งระบบเพื่อความเท่าเทียมและความเป็นธรรม แต่เมื่อไหร่ล่ะครับรัฐจะปรับให้ ปวช ปวส บ้าง มีใครรู้บ้างล่ะครับ ต้องรออีกนานแค่ไหน หรือจะให้นั่งรอนอนรอเฉยๆไปวันๆ ผมแค่เห็นว่าใกล้จะมีการสอบกลางขึ้นทุกทีแล้ว การอ่านหนังสือเพื่อเตรียมตัวสอบแข่งขัน ก็น่าจะเป็นสิ่งที่ดีกว่าแค่นั้นเอง เผลอๆอาจจะได้ 15,000 เลยก็ได้

【 ไม่มีความสำเร็จใด ร่วงหล่นลงมาเองจากฟากฟ้า 】

porkab9
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #38 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 01:33:51 AM »

มาตรฐานเงินและค่าครองชีพขั้นต่ำ มันเป็นคนละเรื่องกับ ต้องตั้งใจอ่านหนังสือเพื่ออัพมาตรฐานตัวเอง อันนั้นมันเป็นการเลื่อนขั้นวิทยะฐานะเพื่อปรับขั้นเงินเดือน ต้องประเมินปัจจัยเฉพาะปัจเจกชนผู้นั้น แต่มาตรฐานเงินและค่าครองชีพขั้นต่ำ ต้องทำเป็นการทั่วไป เสมอภาค มีเหตุผลอธิบายได้ถึงความเหลื่อมล้ำระหว่าง วุฒิการศึกษาในแต่ละระดับ

มิเช่นนั้นคุณจะตอบคำถามไม่ได้ว่าทำไม คนจบ ม.6 ทำงานโรงงานได้เงินเดือนร่วมโอทีได้หมื่นสองหมื่นสาม จบปวส.เป็นพนักงานลูกจ้างของรัฐได้เงินเดือน 8,000-9,000 บาท หรือน้องผมเป็นครูอัตราจ้าง จบป.ตรีมีใบประกอบวิชาชีพ ทำไมได้เงินเดือน 9,000บาท นี้เรากำลังถามหาคือ มาตรฐานเงินเดือนกลางของรัฐ ตามวุฒิการศึกษาในแต่ละระดับ นี้ยังไม่ได้พูดไปถึงมาตรฐานประสบการณ์วิชาชีพหรือมาตรฐานฝีมือแต่อย่างไร ว่าประสบการณ์หรือฝีมือเช่นไร อยู่ในเกณฑ์มาตรฐานเดือนเงินขั้นไหน....

เรากำลังเรียกหามาตรฐานที่่เป็นธรรม เสมอภาคกันทั่วหน้าในแต่ละระดับวุฒิการศึกษา ไม่ใช่ให้ไปอ่านหนังสือเพื่อมีโอกาศอัพมาตรฐานตนเอง เพราะนี้เป็นเรื่องที่รัฐต้องอัพมาตรฐานกลางของรัฐ อันนี้เป็นเรื่องบริหารราชการแผ่นดินเพื่อประโยชน์ผาสุขของประชาชน ที่เป็นข้าราชการ พนักงานราชการ เจ้าหน้าที่ ลูกจ้างฯครับ

ตามนั้นไม่เถียงครับเรื่องมาตรฐานเงินและค่าครองชีพขั้นต่ำ  ปรับขึ้นมันก็ต้องเป็นไปทั้งระบบเพื่อความเท่าเทียมและความเป็นธรรม แต่เมื่อไหร่ล่ะครับรัฐจะปรับให้ ปวช ปวส บ้าง มีใครรู้บ้างล่ะครับ ต้องรออีกนานแค่ไหน หรือจะให้นั่งรอนอนรอเฉยๆไปวันๆ ผมแค่เห็นว่าใกล้จะมีการสอบกลางขึ้นทุกทีแล้ว การอ่านหนังสือเพื่อเตรียมตัวสอบแข่งขัน ก็น่าจะเป็นสิ่งที่ดีกว่าแค่นั้นเอง เผลอๆอาจจะได้ 15,000 เลยก็ได้

ถูกทั้งคู้ครับ  ควรปรับให้เป็นธรรม  ระหว่างรอเราก็มาอ่านหนังสือสอบกัน  ส่วนผม  รอเรียก จะหนีไปบรรจุใหม่ ก.พ. และเซง
viivii
ปลัด I.T.
*

« ตอบ #39 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 12:22:13 PM »

นั่นน่ะสิ  เมื่อไหร่  ????????
anuchon
*

« ตอบ #40 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 02:11:25 PM »

หุหุหุ โอเคครับ ผมไม่ได้เถียงกับคุณนะ ผมแค่ให้ข้อมูลแยกแยะความหมายโดยบริบทและคำต่างกัน ความหมายมันก็ต่าง นี้โดยเจตนาบริสุทธิ์ใจนะครับเนี้ย

อ้างถึง
ตั้งใจอ่านหนังสือดีกว่าครับ มีโอกาสจะได้อัพมาตรฐานตัวเองได้ตรงตามที่กำหนด ใครๆก็อยากได้ 15,000 หลักเกณฑ์นโยบายเป็นอย่างไร แนวทางปฏิบัติก็ต้องไปอย่างนั้น ทำใจเหอะครับ

กับ

อ้างถึง
ผมแค่เห็นว่าใกล้จะมีการสอบกลางขึ้นทุกทีแล้ว การอ่านหนังสือเพื่อเตรียมตัวสอบแข่งขัน ก็น่าจะเป็นสิ่งที่ดีกว่าแค่นั้นเอง เผลอๆอาจจะได้ 15,000 เลยก็ได้

เห็นความแตกต่างหรือยังครับ แรกกับหลัง ความหมายไม่แมทส์กันเท่าไหร่  แต่ก็เอาเถอะเจตนาดีทั้งคู่ ระหว่างรอปรับฐานซึ่งไม่รู้ว่าเมื่อไหร ก็อ่านหนังสือรอสอบหางานทำ

แต่ระหว่างรอสอบตั้งหน้าตั้งตารอรัฐกำหนดปรับฐานเงินเดือนให้ นั่นคือนั่งเพื่อรอ เราคิดกันอย่างนี้  ปวช,ปวส  ก็ต้องนั่งและรอรัฐป้อนข้าวต่อไป ระหว่างนั่งรอตาแป๋ว เราได้ยื่นข้อเรียกร้องมั้ย ได้แสวงหาสิทธิ์นั้นโดยชอบธรรมหรือเปล่า นี้คือสิ่งที่พวกเราอ่อนด้อยในการรักษาสิทธิ์ที่พึงมีพึงได้ เพราะเรานั่งเพื่อรอรัฐอย่างเดียวมานานจนเป็นอนุสัย
Tommyleejone
เจ้้าหน้าที่ใหม่
*

« ตอบ #41 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 03:18:44 PM »

ตกลงตอนนี้ ขรก ที่วุฒิ ปวส เงินเดือนรวมหมดทุกอย่างแล้ว ต้องได้ 12285 บาท รึเปล่าครับ หรือว่า ต่ำกว่านี้ได้แต่ต้องรวมหมดทุกอย่างแล้วไม่เกิน 12285 ครับ  ท่านผู้รู้กรุณาช่วยตอบให้กระจ่าง ทีครับ ขอบคุณครับ
porkab9
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #42 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 04:12:15 PM »

ตกลงตอนนี้ ขรก ที่วุฒิ ปวส เงินเดือนรวมหมดทุกอย่างแล้ว ต้องได้ 12285 บาท รึเปล่าครับ หรือว่า ต่ำกว่านี้ได้แต่ต้องรวมหมดทุกอย่างแล้วไม่เกิน 12285 ครับ  ท่านผู้รู้กรุณาช่วยตอบให้กระจ่าง ทีครับ ขอบคุณครับ

ไม่รู้จะอธิบายอย่างไง  เอางี้ละกัน
ถ้า ก.พ. ได้ 9300+1500 ครับ  สตาร์นะ  แต่ไม่เกิน 12285 ครับ  สมมุติ เงินเดือน  12000ละก็ได้  ค่าครองชีพ  285 ครับ
ถ้า ท้องถิ่น  เงินเดือนเท่าเดิม + ค่าครองชีพ  1500  แต่ไม่เกิน 12285 ครับ  สมมุติ เงินเดือน  12000ละก็ได้  ค่าครองชีพ  285 ครับ  (เอาง่าย ๆ นะครับ  เปลี่ยน 11700  ของเดิม  เป็น 12285  เท่านั้นเอง) 

เขาถึงเดือดร้อนกันด้วยประการชะนี้นี่เองครับ
【 Šakthanwặ 】
เซียน(GURU)
*

[ อตฺตา หิ อตฺตโน นาโถ ตนแล เป็นที่พึ่งของตน ]

saktanwa_02@hotmail.com
เว็บไซต์ อีเมล์
« ตอบ #43 เมื่อ: 08 กันยายน 2012, 11:56:08 PM »

m;7 รอสวรรค์เมตตาต่อไป ส่วนผมไม่คาดหวังอะไรมากจากรัฐบาลชุดนี้อยู่แล้ว ให้ก็ดีไม่ให้ก็ดิ้นรนเอาเองเพื่อสิ่งที่ดีกว่า

อัตตา หิ อัตตโน นาโถ - ตนเป็นที่พึ่งแห่งตน  m;5

【 ไม่มีความสำเร็จใด ร่วงหล่นลงมาเองจากฟากฟ้า 】

Tunyapor
หัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #44 เมื่อ: 10 กันยายน 2012, 12:08:18 PM »

แต่ก็ยังดีกว่าไม่ได้นะ  อย่าคิดมากเลย 
หน้า: 1 2 [3] 4   ขึ้นบน
พิมพ์