งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: คุณ 'กำ' อะไรอยู่

• some_one
  • 93
  • รองหัวหน้าเว็บ
เมื่อ: 24/มิ.ย./2008, 09:18:22 AM
1909 ครั้ง
LINE it!
>>จาก forwarded mail

คุณ 'กำ' อะไรอยู่

ครอบครัวที่น่ารักอยู่ครอบครัวหนึ่ง
ในครอบครัวนี้มี พ่อ แม่ และบุตรชายวัย 5 ขวบ กำลังน่ารักเลยทีเดียว
เจ้าหนูเป็นเด็กที่ซนอย่างร้ายกาจและขี้สงสัยอย่างมาก

อยู่มาวันหนึ่งเจ้าหนูก็นึกครึ้มอกครึ้มใจอย่างไรบอกไม่ถูก
ไปคว้าเอาแจกันหยกแกะสลักต้นราชวงศ์หมิง
ซึ่งนั่นก้อหมายความว่ามันราคาแพงมาก
นำมาเล่นพลิกคว่ำพลิกหงาย สักพักก้อล้วงมือเข้าไปในแจกัน
ทันใดนั้นเจ้าหนูก็ทำตาโตเท่าไข่ห่านดูเหมือนจะดีใจที่ล้วงเข้าไปเจออะไรสักอย่าง

แต่ปัญหาหาอยู่ที่ว่าเจ้าหนูจะดึงมือออกมาได้อย่างไร
เจ้าหนูเริ่มกระสับกระส่ายพยายามดึงมือออกมาแต่ก้อไม่สำเร็จ

จนต้องใช้ไม้ตายคือ
'ทำไม่ได้ร้องไห้ไว้ก่อน'

เสียงเอ็ดอึงเป็นผลให้พ่อและแม่ต้องวิ่งมาดู
เมื่อมาพบเข้าต่างก้อพยายามช่วยกันดึงมือของเจ้าหนูออกจากแจกันด้วยวิธีต่างๆ

น้ำมันก็แล้ว น้ำสบู่ก็แล้วทำอีท่าไหนก็ไม่ออก
จนสุดท้ายผู้เป็นพ่อต้องตัดใจทุบแจกันหยกราชวงศ์หมิงทิ้งเพื่อรักษามือของลูกชายเอาไว้

เมื่อมือของเจ้าหนูหลุดจากแจกันแล้วพ่อและแม่
ก็พบว่ามือเจ้าหนูกำอะไรบางอย่างจนแน่น

ผู้เป็นแม่จึงถามลูกชายว่า 'หนูกำอะไรอยู่จ้ะลูก ?'
เจ้าหนูตอบพร้อมทำสีหน้าขึงขัง 'ผมปล่อยมันไม่ได้หรอกครับ'

' แล้วมันคืออะไรจ้ะลูก ?' ผู้เป็นพ่อเริ่มสงสัย
' มันเป็นสตางค์ครับ' เจ้าหนูตอบพร้อมกับค่อยๆแบมือออกอย่างทนุถนอม จึงปรากฏว่า

ในมือของเจ้าหนูมีเพียงเหรียญสลึงอยู่สองเหรียญ
เจ้าหนูหารู้ไม่ว่าการที่เขาพยายามกำเหรียญเอาไว้
ทำให้ครอบครัวต้องสูญเสียของมีค่ากว่าเป็นพันๆเ ท่า

แล้วเพื่อนๆ ล่ะ ขณะที่คุณกำลังใช้ชีวิตอยู่นี้ คุณกำลัง 'กำ' อะไรไว้ในชีวิตบ้าง

เงิน ?
บ้าน ?
งาน ?
รถ ?
หัวโขน ?
ทิฐิ ? ...

แล้วสิ่งที่คุณกำอยู่ทำให้คุณสูญเสียอะไรที่มีค่ามหาศาลไปบ้าง

เวลา....
ครอบครัว....
พ่อแม่.....
คนที่รักเรา.....
ความสุข
สวรรค์

คุณ ' กำ'อะไรอยู่ ??

7 ความคิดเห็น

(V.I.P.)
ปลัด I.T.

#1 architect 24/มิ.ย./2008, 10:04:02 AM

คุณ ' กำ'อะไรอยู่ ??

ผม ' กำ'ลัง มันส์.ส์.ส์.ส์  อิ..อิ  :-[

รองหัวหน้าเว็บ

#2 tawan 25/มิ.ย./2008, 10:42:48 AM

กำ  กรรม กรรม ;D ;D ;D ;D

ปลัด I.T.

#3 I2EVOLUTION 27/มิ.ย./2008, 08:06:00 AM

กำ.....หนี้สิน อ่าท่าน   :P  :P  :P

บุคคลทั่วไป

#4 HT 24/ก.ค./2009, 04:03:26 PM

555+

เซียน(GURU)

#5 net_na 24/ก.ค./2009, 04:09:58 PM

"กำ"ลัง อ่านหนังสือเตรียมสอบอยู่อ่ะ...

บุคคลทั่วไป

#6 playboy 09/พ.ย./2009, 12:13:10 PM

ชีวิต ก็แค่นี้

นายกเว็บ

#7 (^_^)อิอิ(^v^) 09/พ.ย./2009, 12:54:14 PM

กำลังคิดว่าจะสอบได้ไหม
อิอิอิอิ