งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: สอบติดแล้ว เป็นข้าราชการแล้ว...กลับมาเยี่ยมเพื่อนๆชุมชนฯกันบ้างน้าาาา

V.I.P. ผู้สนับสนุน
เซียน(GURU)

#15 ผู้ผนึกมาร 04/พ.ย./2012, 02:20:13 PM

ดีครับ อยากได้บอร์ดเอาไว้พูดคุยกับเพื่อนๆในสายางานเดียวกันจะได้แบ่งบันความรู้กันครับ   :th\

เซียน(GURU)

#16 --¤§☆NAKHONCHUM☆§¤-- 04/พ.ย./2012, 06:56:19 PM

น่าสนใจนะครับ งั้นฝากห้องช่างไฟฟ้าซักห้องนะครับ

นายกเว็บ

#17 anupob 04/พ.ย./2012, 07:09:58 PM

ไม่ลืมเว็บชุมชนคนท้องถิ่นแน่นอนครับ

เซียน(GURU)

#18 ♥_Pimchaya_♥ 04/พ.ย./2012, 08:07:13 PM

บรรจุแล้วค่ะ แต่ก็แอบเข้ามาดูความเคลื่อนไหวทุกวันเหมือนกันค่ะ

เซียน(GURU)

#19 ลูกแก้วเมียขวัญ 04/พ.ย./2012, 08:13:46 PM

ก็เข้าเกือบทุกวันครับยังเป็นกำลังใจให้กับพี่น้องชุมชนคนท้องถิ่นเหมือนเดิม

รองหัวหน้าเว็บ

#20 lloUllnJ 04/พ.ย./2012, 08:24:26 PM

ใครจะไปลืมเว็บดีๆ แบบนี้ได้ละครับ

เซียน(GURU)

#21 ท่าน เอ 04/พ.ย./2012, 09:02:22 PM

ไม่ลืมอยู่แล้วครับ

(ผู้ดูแลบอร์ด)
เซียน(GURU)

#22 ส.เสือ™ 04/พ.ย./2012, 10:30:52 PM

ดีครับ อยากได้บอร์ดเอาไว้พูดคุยกับเพื่อนๆในสายางานเดียวกันจะได้แบ่งบันความรู้กันครับ   :th\

น่าสนใจนะครับ งั้นฝากห้องช่างไฟฟ้าซักห้องนะครับ

ตั้งห้องของแต่ละตำแหน่งไว้ที่หน้าแรกแล้วนะครับ...
ขอเชิญพี่ๆ เข้าเยี่ยมชมด้วยนะครับ...
ที่หมวด "ข้าราชการรุ่นพี่"

เซียน(GURU)

#23 ชิจิ 04/พ.ย./2012, 11:00:53 PM

ส.เสือ™  กลับมารอบนี้ เอาอะไรมาเพิ่มมากมายเลย

รองปลัด I.T.

#24 rattanakorn 05/พ.ย./2012, 08:25:09 AM

จ้า ไม่ลืมจ๊ะ..จะลืมได้ไง ก็เพราะมีชุมชนคนท้องถิ่นนี่แหละ ถึงได้ถึงฝั่งแบบนี้น่ะ ขอบคุณนะคะ ขอบคุรจริงๆๆ

นายกเว็บ

#25 ngolocal 05/พ.ย./2012, 09:15:01 AM

คิดถึงทุกวัน  แวะทุกวัน  ชุมชนแห่งความรู้

เซียน(GURU)

#26 Faykum 05/พ.ย./2012, 11:21:19 AM

คิดถึงครับ คิดถึง ... เข้ามาดูความเคลื่อนไหวตลอดครับ

เซียน(GURU)

#27 2P & 2N 05/พ.ย./2012, 11:38:27 AM

แวะมาดูทุกครั้ง ... ที่เปิดคอมพิวเตอร์ 

(ผู้ดูแลบอร์ด)
เซียน(GURU)

#28 ส.เสือ™ 05/พ.ย./2012, 11:48:54 AM

ส.เสือ™  กลับมารอบนี้ เอาอะไรมาเพิ่มมากมายเลย

เห็นอะไรที่เป็นสิ่งดีก็อยากทำครับพี่ พี่หนึ่งมีไอเดียอะไรก็ช่วยๆเสนอกันมาเลยครับ

===============================================================

ตั้งห้องย่อยไว้สำหรับแต่ละตำแหน่งแล้ว
อย่าลืมแวะไปกันบ้างนะครับ...ที่หน้าแรก

สมาชิกในตำนาน
เซียน(GURU)

#29 saknara 05/พ.ย./2012, 12:54:01 PM

คนสามประเภท
สังคมของคนทำงานในปัจจุบัน เรามักจะพบว่า มีคนอยู่สามประเภทที่ไม่ควรมีอยู่ในองค์กร เพราะถ้ามี
ที่ไหน รับรองจะไม่เป็นการดีต่อองค์กรนั้นอย่างแน่นอน มาดูกันว่าคนสามประเภทที่ว่านั้นมีอะไรบ้าง ??

ประเภทแรก คือ เป็นพวกที่อยู่ในภาวะขาดอำนาจไม่ได้ พอไม่มีอำนาจ
อยู่ในมือ ดูกระสันกระหาย ที่จะอยากได้ อยากจะมี อยากจะเป็นตลอดเวลา
ชอบแสดงตนว่ายังมีอำนาจ มีตำแหน่งอยู่เสมอ หรืออยากให้รู้ว่าตัวเองเก่ง
หยุดไม่ได้ และชอบให้ผู้ร่วมงานด้วยมาพินอบพิเทา ขอคำปรึกษา หรือการตัดสินใจ
เพื่อให้ตัวเองดูมีความสำคัญตลอดเวลา คนแบบนี้ “ออกแนวหลงตัวเอง”
ทำงานล้ำเส้นคนอื่นอยู่เสมอ โดยอำนาจที่ใช้ก็เพื่อประโยชน์ของตัวเองเป็นหลัก
จนสร้างความแตกแยกให้องค์กร

ประเภทที่สอง คือ เป็นพวกที่เห็นองค์กรเป็นบ้านหลังที่สอง วันๆ ไม่ทำ
อะไร นั่งเฉยๆ ฟังเพลง เล่นเน็ต แชท โดยเฉพาะต้องทำงานที่เกี่ยวข้องกับ
คนอื่น แต่งานไม่เดิน เพราะคนประเภทนี้ไม่ขยับตัว สักพักก็ป่วย มาสาย ลา
ครบสูตรทุกเดือน สิ้นเดือนก็รับเงินตามระเบียบ ถ้ามีแบ็กดีก็ยิ่งได้ใจ ใครใช้งาน
คนประเภทนี้หงุดหงิดเปล่าๆ จนต้องลงมือทำเอง คนประเภทนี้อยู่แล้วเปลืองน้ำ เปลืองไฟ เปลืองทรัพยากรขององค์กร ที่สำคัญไม่ยอมออกหรือย้ายไปที่ไหน
เพราะไม่ต้องการทำงาน แต่อยากได้เงินเดือนใช้ทุกเดือน

ประเภทที่สาม คือ เป็นพวกที่ทำงานผิดหน้าที่ หน้าที่ที่ควรทำไม่ทำ  แต่ดันทำเกินหน้าที่ เรียกว่าขยันผิดที่ผิดทาง การทำเกินหน้าที่หรือมีหน้าที่แต่ไม่ทำ ส่งผลให้คนอื่นเดือดร้อนเสียประโยชน์ แต่ไม่กล้ารับผิดชอบในสิ่งที่ตัวเองทำ จะมีข้ออ้างเพื่อให้น่าสงสารเมื่อถูกต่อว่าอยู่เสมอ แต่ถ้ามีผู้บังคับบัญชาที่ไม่รู้ร้อน รู้หนาว คนประเภทนี้ก็จะไม่สำนึกว่าตัวเองไม่เหมาะสมกับหน้าที่ที่ตนทำอยู่

...คนสามประเภทนี้มีแค่คนเดียวก็เป็นภาระขององค์กรแล้ว แต่ถ้าองค์กรมีคนทั้งสามประเภทมารวมกัน
แล้วล่ะก็ อนาคตขององค์กรนั้นจะถดถอย และตกอยู่ในความเสื่อมในที่สุด!!
หมายเหตุ นำมาจากหน้า 20  วารสารประกันสังคม (เก็บสิ่งดีดี...มาฝาก)
SSO
......................................................
..บรรจุแล้ว แต่ก็มาหาเวปนี้บ่อย..