เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

433888 กระทู้ ใน 35288 หัวข้อ- โดย 183576 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: NiruttM

24 ตุลาคม 2014, 12:40:16 AM
งานราชการ ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่นหน้าชุมชนสภากาแฟ (ผู้ดูแล: ส.เสือ™)ความคืบหน้าการสอบท้องถิ่น 56' [2/04/56]
หน้า: 1 2 [3]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: ความคืบหน้าการสอบท้องถิ่น 56' [2/04/56]  (อ่าน 8257 ครั้ง)
หนุ่มดินสอ 2B
หัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #30 เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 05:31:52 PM »

ปัจจุบัน อบต.เปิดสอบเอง เป็นที่นิยม เพราะมีผลประโยชน์เข้ามาเกี่ยวข้อง

wodevil
รองปลัด I.T.
*

« ตอบ #31 เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 08:40:42 PM »

ยุบเถอะครับ  ยุบตั้งแต่คณะกรรมการกระจายอำนาจ  กรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น  และองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น
ไม่เห็นจะมีการกระจายอำนาจตรงไหนเลย  ประชาชนก็ไม่ได้มีส่วนร่วมทางการเมืองสักเท่าไหร่ ระบบราชการก็ไม่เห็นจะรวดเร็วขึ้น กลับแย่และช้าลงตากห่าง  (ดูอย่างเรื่องเปิดสอบสิ  ตั้งแต่ปางไหนแล้ว  ยังไม่ไปไหนมาไหนเลย)
ขนาดครูผู้ช่วยเขามีปัญหากัน  เขาก็เตรียมเปิดสอบอีกแล้ว  แล้วนี่มัวทำอะไรกันอยู่
แมวสามตัว
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #32 เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 08:46:29 PM »

ยุบเถอะครับ  ยุบตั้งแต่คณะกรรมการกระจายอำนาจ  กรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น  และองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น
ไม่เห็นจะมีการกระจายอำนาจตรงไหนเลย  ประชาชนก็ไม่ได้มีส่วนร่วมทางการเมืองสักเท่าไหร่ ระบบราชการก็ไม่เห็นจะรวดเร็วขึ้น กลับแย่และช้าลงตากห่าง  (ดูอย่างเรื่องเปิดสอบสิ  ตั้งแต่ปางไหนแล้ว  ยังไม่ไปไหนมาไหนเลย)
ขนาดครูผู้ช่วยเขามีปัญหากัน  เขาก็เตรียมเปิดสอบอีกแล้ว  แล้วนี่มัวทำอะไรกันอยู่
ขัดรัฐธรรมนูญนะครับ มีความคิดเป็นกบฎ นะเนี้ยอิอิ ว่าเป็นรายๆอปท ครับ อย่าเหมา ดีๆมีเยอะ คุณคิดว่า ถ้า ไม่มีการกระจายอำนาจ หรือไม่มี อปท เกิด ขึ้น คุณคิดว่า ความเจริญ และการพัฒนา มันจะไปได้เร็วจึ้น ดี ขึ้นเหรอครับ มองแคบๆ มอง แค่นี้อย่ามาเป็น ข้าราชการเลยครับ
fffff
ปลัด I.T.
*

« ตอบ #33 เมื่อ: 03 เมษายน 2013, 09:50:13 PM »

อย่าลืมนะว่า ตั้งแต่มี อปท.มาและมีการเลือกตั้งสมาชิกอบต.ในหมู่บ้าน ทำให้คนในหมู่บ้านเกิดความแตกแยกชัดเจน ไม่เชื่อคุณลองดูหมู่บ้านของตนเอง ซิว่า จริงไหม
Doy Paponson
รองหัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #34 เมื่อ: 04 เมษายน 2013, 11:38:53 AM »

คิดในทางที่ดีคับ จะได้มีเวลาเตรียมตัวอ่านหนังสือเพิ่มขึ้น ได้ทบทวนนานขึ้น เป็นกำลังใจให้ทุกคนคับ
rapkorat
เจ้้าหน้าที่ใหม่
*

รึว่าจะเอา...

« ตอบ #35 เมื่อ: 04 เมษายน 2013, 12:22:56 PM »

อยู่ว่างๆไปสมัครสอบที่เทศบาลเมืองเขาสามยอด จ.ลพบุรี กันไว้ก็ดีครับ ลับคม ไว้ล่วงหน้า m_9;

อย่าไปเกรงพวกเด็กเส้น แค่คุณทำเต็มที่ก็พอแล้วครับ
wodevil
รองปลัด I.T.
*

« ตอบ #36 เมื่อ: 04 เมษายน 2013, 04:58:17 PM »

ขัดรัฐธรรมนูญนะครับ มีความคิดเป็นกบฎ นะเนี้ยอิอิ ว่าเป็นรายๆอปท ครับ อย่าเหมา ดีๆมีเยอะ คุณคิดว่า ถ้า ไม่มีการกระจายอำนาจ หรือไม่มี อปท เกิด ขึ้น คุณคิดว่า ความเจริญ และการพัฒนา มันจะไปได้เร็วจึ้น ดี ขึ้นเหรอครับ มองแคบๆ มอง แค่นี้อย่ามาเป็น ข้าราชการเลยครับ
ผมเป็นกบฏว่างั้น  ได้ไงผมแสดงความคิดเห็นตามรัฐธรรมนูญชัดๆ โดยสรุปผมหมายถึงเรามีการกระจายอำนาจเพื่อให้ประประชาชนได้รับประโยชน์ที่ตอบสนองความต้องการที่แท้จริง  สะดวกและรวดเร็วขึ้น รวมทั้งมีส่วนร่วมในการดูแลผลประโยชน์ของท้องถิ่นมากขึ้น แต่มันกลับช้าและไม่ได้ผลดีเท่าที่ควร (เอาเข้าจริงไม่คุ้มค่าครับ หลายๆท่านก็น่าจะรู้นะงบประมาณที่ อปท เขานำมาทำประโยชน์เต็มร้อยหรือไม่ อย่าว่าแต่เต็มร้อยเลย ๕๐%จะถึงมั้ย)
      ที่ผมมองคือการกระจายอำนาจของเราเป็นเหมือนการกระจายอำนาจเพื่อให้กลุ่มบุคคลเข้ามาหาผลประโยชน์จากอาจนาจหน้าที่มากกว่าการพัฒนาประเทศและประชาธิปไตย เรามี อปท มาแล้วหลายสิบปี  แต่ผลที่ได้มันคือการสิ้นเปลืองงบประมาณที่มากเกินกว่าผลประโยชน์ของประชาชน กระบวนการบริหารงานยังคงล่าช้า และประชาชนก็ไม่ได้มีส่วนร่วมในการติดตามตรวจสอบสักเท่าไหร่
      ที่ผมกล่าวว่าสมควรยุบตั้งแต่คณะกรรมการกระจายอำนาจลงมาก็เพื่อให้ระบบที่เชื่องช้าไร้ประสิทธิภาพของการกระจายอำนาจเช่นนี้่อ่อนแรงลง และหาวิธีการที่จะกระจายอำนาจและพัฒนาประชาธิปไตยได้ดีกว่านี้ขืนปล่อยไปเรื่อยๆจะแย่กว่านี้ครับ ยกตัวอย่างแค่ตำแหน่งลูกจ้างใน อปท ทุกวันนี้ก็ต้องจ่ายเงินเพื่อเข้าทำงานแล้ว ยังไม่ต้องพูดถึงพนักงานหรือข้าราชการนะครับ ว่ามันจะซับซ้อนแค่ไหน และที่ผมกล่าวถึงกรณีการเปิดสอบท้องถิ่นนี้ คุณก็ยิ่งเห็นได้ว่ามันไม่ได้ขยับไปไหนเลย บ่งบอกการบริหารจัดการและความพร้อมในการกระจายอำนาจได้ดีมากเลยครับ(ผมว่ามันช้าและไร้ประสิทธิภาพจริงๆ คุณเห็นด้วยมั้ยครับ)
      และที่คุณบอกว่าผมมองแคบๆอาจจะใช่ของคุณครับแต่การมองแคบของผมก็มีเหตุผลอย่างที่ผมกล่าวมาครับ ส่วนที่คุณบอกว่าผมอย่ามาเป็นข้าราชการเลยเพราะผมมองแคบๆและไม้เห็นด้วยกับความคิดของคุณนั้นมันถูกต้องตามรัฐธรรมนูญ และิสิ่งที่คนที่จะเป็นข้าราชการและประชาชนในประเทศประชาธิปไตยควรพูดเหรอครับ งั้นคนที่คิดต่างเห็นต่างหรือมีเหตุผลต่างจากคุณคุณคงดูถูกและตัดสินว่าเขาไม่มีความคิดที่ดีเท่ากับคุณสินะครับ
      (สิ่งสำคัญที่ผมกล่าวตอนเริ่มกระทู้แรก  ก็เพื่อหวังว่าเขาจะทำงานเร็วขึ้นมีประสิทธิภาพ สามารถตรวจสอบไดัมากขึ้น  เพื่อให้ทุกคนที่เตรียมตัวสอบท้องถิ่นที่เฝ้ารอและอ่านหนังสือมาเป็นเดือน เป็นปี ได้สอบกันสักทีครับ)
dan sarakham
เจ้้าหน้าที่ใหม่
*

« ตอบ #37 เมื่อ: 07 เมษายน 2013, 03:47:04 PM »

vvvfh
หน้า: 1 2 [3]   ขึ้นบน
พิมพ์