งานราชการ สอบท้องถิ่น ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่น

หัวข้อ: จบ ปวส. สาขา เทคนิคอุตสาหกรรม(ช่างยนต์,ช่างกล,ช่างเชื่อม)

• sarunyoo_ar
  • 9
  • เจ้าหน้าที่ใหม่
เมื่อ: 11/มิ.ย./2013, 08:27:25 AM
7677 ครั้ง
LINE it!
กรุณาช่วยบอกหน่อยครับพี่ๆอยากทราบว่า
จบ ปวส. สาขา เทคนิคอุตสาหกรรม(ช่างยนต์,ช่างกล,ช่างเชื่อม)สมัครตำแหน่งเจ้าพนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยได้ไหมครับ

16 ความคิดเห็น

รองหัวหน้าเว็บ

#1 นกน้อยอยากบินสูง 11/มิ.ย./2013, 01:47:43 PM

ได้ครับ ผมก็จบเทคนิคการผลิตมา บรรจุมาสองปีละครับ

เจ้าหน้าที่ใหม่

#2 sarunyoo_ar 11/มิ.ย./2013, 02:19:48 PM

ขอบคุณครับ

หัวหน้าเว็บ

#3 *-* 11/มิ.ย./2013, 03:09:07 PM

1000% ครับ ผมก็จบเทคนิคอุตฯเหมือนกันคร๊าบ  m;2 m;2 m;2 m;2 m;2 m;2

เซียน(GURU)

#4 korat. 11/มิ.ย./2013, 03:27:49 PM

ได้ครับก็ผมจบช่างเชื่อม

#5 pnew9227 30/ต.ค./2013, 08:42:55 PM

ผมจบ เทคนิคอุตสาหกรม สาขา อุตสาหกรรการผลิต ไม่ทราบว่าสมัครสอบตำแหน่งเจ้าพนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัยได้ไหมครับ ตอนนนี้ งง มากครับ

#6 Itachi 29/พ.ย./2013, 03:29:59 PM

เนื่องจากผมไม่เคยสอบเลยครับ พี่ท่านไหนพอจะมีตำราบอกน้องคนนี้ด้วยยครับ

ตอนนี้ผมทำงานอยู่ในส่วนของเอกชน ได้ 2ปี เเล้วผมก็เป็นเจ้าหน้าที่ Fireman เเต่ฝึกขั้นต้น นะครับ เเค่เก็บสาย ม้วนสาย วิธีฉีดน้ำขั้นต้น

ผมเรียนไม่ค่อยเก่ง เเต่อยากลองสอบนะครับ ขอความกรุณาพี่ๆ ที่สอบผ่านเเล้วบอกเเนวข้อสอบให้ที่ครับ ขอขอบคุณครับ

ส่วนอีเมลของผมนะครับ chaipheri@hotmail.com

#7 vhanvhan 21/ธ.ค./2013, 05:54:39 PM

ผมจบ  (ปวส.  ช่างเทคนิคสถาปัตยกรรม สมัครเจ้าพนักงานป้องกันได้ไหมครับ

#8 Red machine 08/ต.ค./2015, 10:07:27 AM

หัวหน้าเว็บ
   1000% ครับ ผมก็จบเทคนิคอุตฯเหมือนกันคร๊าบ  m;2 m;2 m;2 m;2 m;2 m;2

ขอเอกสารได้ไหมครับ ช่วยหน่อยนะครับ

#9 tawansingkaew 08/ต.ค./2015, 11:53:28 AM

ในมาตรฐานตำแหน่ง เจ้าพนักงานป้องกันฯ กพ.รับรองวุฒิสาขาวิชาเอกที่เรียนจบเป็นทางไหน ช่างอะไร มาตรฐาน ต้องเป้นทางช่างยนต์ ก่อสร้ง เชื่อมโลหะแผ่น ไฟฟ้า เครื่องเย็นและปรับอากาศ ฯลฯ และดูที่เขารับรองเป็นอะไร นะครับ เพราะคนตรวจเขาไม่รู้ว่าเราทางช่าง เขาดูที่ตัวมาตรฐานที่เขียน และต้องหารือ ถึงบรรจุก็จะมีปัญหาต่อไป
เพราะเราคิดว่าเราเป้นช่างมันต้องเป็นป้องกันฯเพราะเป็นสายปฏิบัติ ดูให้ดีผมมีประสบการณ์

#10 mahamodo 12/ต.ค./2015, 10:09:37 PM

ผมจบช่างยนต์ครับ แต่ในระเบียบเขาระบุ "ช่าง เครื่อง ยนต์"

เจ้าหน้าที่บอกไม่ผ่านวุฒิไม่ตรง ไปสมัครมาหลายที่แล้วก็ไม่ได้

เจ้าหน้าที่บอกเคยมีเคส ที่มีคนสอบผ่าน บรรจุ ทำงานแล้วแต่มา

ตรวจสอบย้อนหลังปรากฏว่าขาดคุณสมบัติ ให้ออกจากราชการ

ผมเลยได้ลง ธุรการ เจ้าหน้าที่งง จบช่างยนต์ มาสมัคร ธุรการ ฮา

#11 fireman indy 13/ต.ค./2015, 08:50:30 AM

ได้นะ ช่างยนต์ ช่างเครื่องยนต์ ยานยนต์ เทคนิคยานยนต์ เพราะมันอยู่ในสาขาเครื่องกลหมด เวลาลง กพ.7 ระบุแค่ ปวช.สาขาเครื่องกลและปวส.สาขาเครื่องกล ครับ ที่ไหนให้ กกจ.ไปดูเลย

#12 mahamodo 13/ต.ค./2015, 10:01:24 AM

ไม่ได้ครับ ไปมาหลายที่แล้ว บางที่ก็บอกปากเปล่าว่าได้ ถ้าเกิดผมสอบบรจุได้ ภายหลังโดนให้

ออกจากราชการเนื่องจาดขาดคุณสมับติละครับ ใครจะรับผิดชอบ ผมไม่เสี่ยงดีกว่า

รวมทั้ง ตำแหน่ง เจ้าหน้าที่การประปา ระดับ 1 ด้วยที่ระบุ ช่างเครื่องยนต์

ผมสมัคร เจ้าพนักงานป้องกันฯ ระดับ 2 อบต. โนนเพ็ก อ.พยุห์  จ.ศรีสะเกษ

เจ้าหน้าที่การประปา ระดับ 1 อบต.หนองกุง อ.โนนคูณ  จ.ศรีสะเกษ

ตอนนี้ว่าจะไปสมัคร นักป้องกันและบรรเทาสารณภัย อบต.หนองแค อำเภอราษีไศล จังหวัดศรีสะเกษ

คิดว่าได้ เพราะจบ วิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิชา วิศวกรรมเครื่องกล ถ้าอันนี้ยังบอกไม่ตรง ผมก็คงสมัครภารโรงละ

#13 fireman indy 13/ต.ค./2015, 10:26:34 AM

ไม่ได้ครับ ไปมาหลายที่แล้ว บางที่ก็บอกปากเปล่าว่าได้ ถ้าเกิดผมสอบบรจุได้ ภายหลังโดนให้

ออกจากราชการเนื่องจาดขาดคุณสมับติละครับ ใครจะรับผิดชอบ ผมไม่เสี่ยงดีกว่า

รวมทั้ง ตำแหน่ง เจ้าหน้าที่การประปา ระดับ 1 ด้วยที่ระบุ ช่างเครื่องยนต์

ผมสมัคร เจ้าพนักงานป้องกันฯ ระดับ 2 อบต. โนนเพ็ก อ.พยุห์  จ.ศรีสะเกษ

เจ้าหน้าที่การประปา ระดับ 1 อบต.หนองกุง อ.โนนคูณ  จ.ศรีสะเกษ

ตอนนี้ว่าจะไปสมัคร นักป้องกันและบรรเทาสารณภัย อบต.หนองแค อำเภอราษีไศล จังหวัดศรีสะเกษ

คิดว่าได้ เพราะจบ วิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิชา วิศวกรรมเครื่องกล ถ้าอันนี้ยังบอกไม่ตรง ผมก็คงสมัครภารโรงละ

วุฒิผม เทคนิคยานยนต์ (ต้องดูที่เขาตีความครับ ผมว่าไปให้ ก.กลางตีความให้เลย ว่าวุฒิท่านได้รึป่าว แล้วไปสมัคร เพราะบางที่ ก.อบต.นั้นๆก็ไม่แม่น
)

เซียน(GURU)

#14 korat. 13/ต.ค./2015, 10:31:37 AM

จริงครับ...คุณวุฒิไม่ตรง....ยังมีแต่ครับ คือได้ศึกษาวิชาด้านช่างยนต์มาไม่น้อยกว่า 30 หน่วยกิต กพ. จึงถือได้ว่าเป็นคุณวุฒิทางช่างเครื่องยนต์ จึงตรงตามคุณสมบัติเฉพาะตำแหน่งเจ้าพนักงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย ... ผมมีหนังสือหารือคุณวุฒิครับ เมล์มาเดี๋ยวผมส่งให้ใช้ยืนยันได้ครับ

:wanwan013: