เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น

การค้นหาขั้นสูง

433888 กระทู้ ใน 35288 หัวข้อ- โดย 183576 สมาชิก - สมาชิกล่าสุด: NiruttM

24 ตุลาคม 2014, 02:41:41 AM
งานราชการ ชุมชนคนท้องถิ่น : เว็บ community อันดับ 1 ของวงการท้องถิ่นหน้าชุมชนสภากาแฟ (ผู้ดูแล: ส.เสือ™)สอบถามเงินเพิ่มตามวุฒิ ของพนักงานจ้างตามภารกิจ มีโอกาศที่จะได้รับรึป่าวครับ
หน้า: [1]   ลงล่าง
พิมพ์
ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเงินเพิ่มตามวุฒิ ของพนักงานจ้างตามภารกิจ มีโอกาศที่จะได้รับรึป่าวครับ  (อ่าน 4225 ครั้ง)
yolands
เจ้้าหน้าที่ใหม่
*

« เมื่อ: 08 พฤศจิกายน 2013, 03:01:25 PM »

มีหลายท่านสงสัย..แต่ก็ไม่สามารถมีใครตอบได้ที่ทราบช่วยไขข้อสงสัยทีครับ
สอบถามเงินเพิ่มตามวุฒิ ของพนักงานจ้างตามภารกิจC2 มีโอกาศที่จะได้รับรึป่าวครับ..ถ้าได้น่าจะได้เมื่อไรครับ ขอบคุณครับ

mreen
รองปลัด I.T.
*

« ตอบ #1 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2013, 04:53:43 PM »

ได้ด้วยเหรอครับ
ngolocal
นายกเว็บ
*

« ตอบ #2 เมื่อ: 11 พฤศจิกายน 2013, 05:27:29 PM »

ยังไม่ได้หรอกครับ  ไม่มีหนังสือออกมา ตอนนี้ ได้เฉพาะข้าราชการ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 22 พฤศจิกายน 2013, 02:17:50 PM โดย ngolocal » บันทึกการเข้า

yolands
*

« ตอบ #3 เมื่อ: 13 พฤศจิกายน 2013, 03:01:11 PM »

ไม่ได้หรอกครับ  ไม่มีกฎหมายให้  เขาให้เฉพาะข้าราชการ ถึงแม้ท่านไม่ได้เงินตัวนี้  ท่านก็ได้ค่าครองชีพก่อนแล้ว  เช่น
วุฒิ ปวช เทียบเท่า ระดับ 1  ก็ได้รวมเก้าพัน
วุฒิ ปวส เทียบเท่า ระดับ 2  ก็ได้รวมเก้าพัน
วุฒิ ป.ตรี เทียบเท่าระดับ 3 ก็ได้ หมื่นห้า
ผมหมายถึงว่าทำไมC2 ไม่ได้หมื่น2เหมือนข้าราชการครับ ได้เงินเท่ากับC1 แล้วจะตั้งC2ไปเพื่อ??
bunkerd
รองหัวหน้าเว็บ
*

« ตอบ #4 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 02:12:34 PM »

คุๆๆๆๆๆๆๆ ถามนี้เลยครับ ในเฟส เครือข่ายงานบุคคลท้องถิ่น  ชัวร์ ผอ.ชนินทร์ ราชมณี
<<นักล่าสนามสอบ>>
(V.I.P.)
เซียน(GURU)
*

นักวิชาการศึกษากิ๊กก๊อก...

« ตอบ #5 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 02:18:20 PM »

มีหลายท่านสงสัย..แต่ก็ไม่สามารถมีใครตอบได้ที่ทราบช่วยไขข้อสงสัยทีครับ
สอบถามเงินเพิ่มตามวุฒิ ของพนักงานจ้างตามภารกิจC2 มีโอกาศที่จะได้รับรึป่าวครับ..ถ้าได้น่าจะได้เมื่อไรครับ ขอบคุณครับ
พนักงานจ้างตามภารกิจ ไม่มี c ครับ  แต่เชื่อว่าซักพักคงมีหนังสือออกมาครับ..

yolands
*

« ตอบ #6 เมื่อ: 14 พฤศจิกายน 2013, 09:22:24 PM »

พนักงานจ้างตามภารกิจ ไม่มี c ครับ  แต่เชื่อว่าซักพักคงมีหนังสือออกมาครับ..
ขออภัยครับที่เรียกไม่ถูก
ผมหมายถึงวุฒิ ปวส ระดับ 2 นั่นแหละครับ
new2011
*

« ตอบ #7 เมื่อ: 15 พฤศจิกายน 2013, 12:41:32 PM »

ผมว่าน่าจะได้นะ แต่ต้องรอนานหน่อย เพราะเห็นส่วนราชการอื่นๆ ลูกจ้างชั่วคราว วุฒิ ปวส.เขายังได้กันเลย
mreen
*

« ตอบ #8 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2013, 11:11:31 AM »

อยากรู้เหมือนกันว่าจะได้หรือป่าว
dpm2
*

« ตอบ #9 เมื่อ: 18 พฤศจิกายน 2013, 02:47:55 PM »

มาตรฐานทั่วไปของพนักงานจ้าง ตามภารกิจที่ใช้คุณวุฒิ เงินตอบแทนก็เท่ากับข้าราชการวุฒิเดียวกันครับ แต่ต้องรอหนังสือสักหน่อย
teesama
รองหัวหน้าเว็บ
*

ไม่มีอะไรแน่นอนนอกจากความไม่แน่นอน

« ตอบ #10 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2013, 10:11:57 AM »

ใช่ครับได้แน่แต่คงต้องรอหน่อย
mreen
*

« ตอบ #11 เมื่อ: 19 พฤศจิกายน 2013, 04:02:36 PM »

รอต่อไป แบบมีหวังเล็กๆ
mreen
*

« ตอบ #12 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 10:45:49 AM »

ใครมีข้อมูลใหม่บ้างป่าวครับ
Faykum
เซียน(GURU)
*

« ตอบ #13 เมื่อ: 21 พฤศจิกายน 2013, 10:50:51 AM »

ป.เชื้อ กำลังจะดำเนินการครับ
mreen
*

« ตอบ #14 เมื่อ: 22 พฤศจิกายน 2013, 10:45:53 AM »

เงินเดือน ๑๕,๐๐๐ บาท ตามนโยบายรัฐบาล (ที่เกี่ยวข้องกับองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น) 2

สวัสดีครับพี่น้องๆชาวท้องถิ่นและผู้ที่ให้ความสนใจทุกท่านครับ

วันนี้ขอพูดเรื่อง เงินเพิ่มการครองชีพชั่วคราวของข้าราชการหรือพนักงานส่วนท้องถิ่น (15,000) อีกครั้งหนึ่งหลังจากได้นำเสนอในภาพรวมหลังจากได้ข้อมูลเบื้องต้นไปแล้ว  มาถึงวันนี้ระยะเวลาก็เนิ่นนานมาพอสมควรแล้วน๊ะครับ ก็ขอยืนยันอีกครั้งหนึ่งนะครับว่า ชาวท้องถิ่นก็ได้รับอานิสงค์จากนโยบายนี้เช่นกันแน่นอน  ที่กล้ายืนยันเช่นนี้ เนื่องจากได้รับข้อมูลทั้งจาก ท่านปลัดเชื้อ    ฮั่นจินดา  ปลัด อบต.เขาพระ อำเภอเมืองนครนายก จังหวัดนครนายก ซึ่งตอนนี้ได้รับความไว้วางใจจากเพื่อนปลัดให้ดำรงตำแหน่งประธานสมาพันธ์ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลแห่งประเทศไทย และยังเป็นตัวแทนในคณะกรรมการกลางพนักงานส่วนตำบล(ก.อบต.)และข้อมูลจากเว็บกลุ่มเพื่อนข้าราชการส่วนท้องถิ่น(www.Thailocalgov.com)   ของ ปลัดพิพัฒน์  วรสิทธิดำรง ปลัดอบต.บงตัน อำเภอดอยเต่า จังหวัดเชียงใหม่ นายกสมาคมข้าราชการและพนักงานจ้างท้องถิ่นแห่งประเทศไทย จึงได้ข้อมูลดังกล่าวมาเรียบเรียงให้เข้าใจอย่างง่าย เพราะถ้าดูจากร่างประกาศของ ก.กลางแต่ละ ก. โดย คณะกรรมการกลางพนักงานเทศบาล ได้ให้ความเห็นชอบ ร่างประกาศ เรื่องหลักเกณฑ์การให้พนักงานเทศบาล ลูกจ้างและพนักงานจ้างของเทศบาลให้ได้รับเงินเพิ่มการครองชีพชั่วคราว ในการประชุม ครั้งที่ 2/2555 วันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2555  และคณะกรรมการกลางพนักงานส่วนตำบล ก็ได้ให้ความเห็นชอบ ร่างประกาศ เรื่องหลักเกณฑ์ให้พนักงานส่วนตำบล ลูกจ้างและพนักงานจ้างขององค์การบริหารส่วนตำบลให้ได้รับเงินค่าครองชีพชั่วคราว แล้วเช่นกันในวันดังกล่าว ซึ่งในร่างประกาศดังกล่าวก็ ไม่ได้ให้รายละเอียดใดๆไว้เลย โดยใช้คำว่า

” ให้พนักงาน เทศบาล/พนักงานส่วนตำบล ได้รับเงินเพิ่มการครองชีพชั่วคราว ตาม กฎหมาย ระเบียบหลักเกณฑ์และแนวทางปฏิบัติที่กำหนดไว้สำหรับ   ข้าราชการพลเรือน  โดยอนุโลม

ให้ ลูกจ้างประจำและพนักงานจ้างตามภารกิจ(ของเทศบาล/อบต.)  ได้รับเงินค่าครองชีพชั่วคราว ตามกฎหมาย ระเบียบหลักเกณฑ์และแนวทางปฏิบัติที่กำหนดไว้สำหรับ ลูกจ้างประจำของส่วนราชการ โดยอนุโลม

ให้ พนักงานจ้างทั่วไป (ของเทศบาล/อบต.) ได้รับเงินค่าครองชีพชั่วคราว ตามกฎหมาย ระเบียบ หลักเกณฑ์และแนวทางปฏิบัติที่กำหนดไว้สำหรับ ลูกจ้างชั่วคราว ของส่วนราชการ โดยอนุโลม”

ซึ่งทั้งสามกลุ่มบุคคลดังกล่าวนี้ ปฏิบัติตามนัย ระเบียบกระทรวงการคลังว่าด้วยการเบิกจ่ายเงินเพิ่มการครองชีพชั่วคราวของข้าราชการและลูกจ้างประจำของส่วนราชการ พ.ศ.2548 และแก้ไขเพิ่มเติม(ฉบับที่5)พ.ศ.2555

ดังนั้นหากจะรู้ว่าหลักเกณฑ์เป็นอย่างไรก็ต้องไปดูที่ระเบียบกระทรวงการคลังดังกล่าว ซึ่งจะขอสรุปอย่างย่อๆ อีกครั้งหนึ่งพร้อมกับมีประเด็นใหม่ที่ควรรู้เพิ่มเติมจากข้อมูลเก่า ดังนี้นะครับ

ประกาศ ก.กลางดังกล่าว มีการปรับ เงินเพิ่มค่าครองชีพชั่วคราว   มีการปรับเป็นสองขยัก สองห้วงเวลาดังนี้ครับ

ขยักที่ 1 เพื่อให้สอดคล้อง กับมติคณะรัฐมนตรีสมัยนายกอภิสิทธิ เวชชาชีวะ ในการประชุมเมื่อวันที่ 16 สิงหาคม 2553 ที่เห็นชอบให้ปรับอัตราเงินเดือนและค่าจ้างของลูกจ้างประจำเพื่อแข่งขันกับภาคเอกชนในการรักษาคนดีและคนเก่งในราชการ โดยการเพิ่มรายได้ในการบรรจุแรกเข้าให้ใกล้เคียงกับภาคเอกชน  ซึ่งสำนักงาน ก.พ. เป็นผู้เสนอ    โดย ให้มีผลบังคับใช้ ตั้งแต่วันที่ 1 เมษายน 2554  เป็นต้นไป

ซึ่งตามระเบียบกระทรวงการคลังได้กำหนดเรื่องดังกล่าว ไว้ในข้อ ๕ โดยให้ให้ข้อความดังต่อไปนี้แทน “ข้อ ๖ ข้าราชการและลูกจ้างประจำ  ซึ่งได้รับเงินเดือนหรือค่าจ้างไม่ถึงเดือนละ ๑๒,๒๘๕ บาท ให้ได้รับเงินเพิ่มค่าครองชีพชั่วคราว เดือนละ ๑,๕๐๐ บาท แต่เมื่อรวมกับเงินเดือนหรือค่าจ้างแล้ว ต้องไม่เกินเดือนละ ๑๒,๒๘๕ บาท

กรณีจำนวนเงินที่ได้รับตามวรรคหนึ่งรวมกันแล้ว  ไม่ถึงเดือนละ ๘,๖๑๐ บาท ให้ข้าราชการและลูกจ้างประจำนั้นได้รับเงินเพิ่มค่าครองชีพชั่วคราวเพิ่มขึ้นจากเงินเดือนหรือค่าจ้างอีกจนถึงเดือนละ ๘,๖๑๐ บาท

ในเรื่องนี้สำหรับชาวท้องถิ่นนั้น จะเห็นได้ว่าปัจจุบัน นั้น ข้าราชการ พนักงานส่วนท้องถิ่น ลูกจ้างประจำและ พนักงานจ้างตามภารกิจ ผู้ที่เงินเดือนหรือค่าจ้างไม่ถึง เดือนละ ๑๑,๗๐๐  บาท ให้ได้รับเงินเพิ่มการครองชีพชั่วคราว ๑,๕๐๐ บาท และค่าจำนวนเงินที่ได้รับรวมกันแล้วไม่ถึงเดือนละ ๘,๒๐๐ บาท ก็ให้ได้รับเงินเพิ่มค่าชีพชั่วคราวเพิ่มอีกจนถึง  เดือนละ ๘,๒๐๐ บาท ซึ่งเป็นผลมาตั้งแต่วันที่ ๑ ตุลาคม ๒๕๕๓  ดังนั้น หากประกาศ คณะกรรมการกลางของ อปท.ๆ ต่างได้มีการประกาศใช้แล้ว  ก็ให้ ข้าราชการ พนักงานส่วนท้องถิ่น ลูกจ้างประจำ  พนักงานจ้างตามภารกิจที่เงินเดือนหรือค่าจ้างไม่ถึง  ๑๒,๒๘๕ บาท ในวันที่ ๑ เมษายน ๒๕๕๔ จนถึง วันที่ ๓๑ ธันวาคม ๒๕๕๔ ก็ให้ได้รับเงินเพิ่มการครองชีพชั่วคราวเดือนละ ๑,๕๐๐ บาท แต่เมื่อรวมกับเงินเดือนหรือค่าจ้างแล้วต้องไม่เกินเดือนละ ๑๒,๒๘๕ บาท และหากรวมกันแล้วยังไม่ถึง ๘,๖๑๐ บาทก็เพิ่มให้ถึง ๘,๖๑๐ บาท   อันนี้เป็นขยักที่ 1 ที่จะต้องดำเนินการก่อน คิดว่ามีหลายคนได้ตกเบิกในส่วนนี้ด้วย  แต่ไม่รวมถึง พนักงานจ้างทั่วไป นะครับเพราะมติคณะรัฐมนตรีในครั้งนั้นไม่ได้รวมถึง ลูกจ้างชั่วคราว ซึ่งเมื่อนำมาเทียบเคียงก็คือ พนักงานจ้างทั่วไป นั่นเอง

ส่วน ขยักที่ 2นั้น ตั้งแต่วันที่ ๑ มกราคม ๒๕๕๕ เป็นต้นไป  ก็ใช้หลักเกณฑ์ตามที่ หลัดอ้วน ได้เคยกล่าวไว้แล้ว เงินเดือน ๑๕.๐๐๐ บาท ตามนโยบายรัฐบาล(ที่เกี่ยวข้องกับองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น) ที่ผ่านมาหลายคนที่เข้ามาในเวปนี้ คงผ่านตามา แล้วนะครับ

ครับมาถึงในวันนี้แล้ว ไม่ต้องสงสัยกันอีกนะครับว่าท้องถิ่นจะได้เงินเพิ่มค่าครองชีพกับเขาหรือเปล่า ซึ่งมันเป็นคนละส่วนกันกับ เงินเดือน 15,000 เลื่อนไปปี 2557 ที่มีข่าวออกมาตามสื่อข่าวสารนั้น   นั่นเป็นเรื่องของฐานเงินเดือน ของข้าราชการพลเรือนเขา  โดยมติ คณะรัฐมนตรี ในการประชุมเมื่อวันที่ 10 เมษายน 2555 ที่ผ่านมา โดยสำนักงานคณะกรรมการข้าราชการพลเรือน(กพ.)เสนออีกนั้นแหละ โดยให้ปรับอัตราเงินเดือนที่เพิ่มขึ้นในวันที่ 1 มกราคม 2556 ระดับปริญญาตรี เท่ากับ 13,300 บาท ปวส.10,200 บาท และ ปวช.8,300 บาท  และปรับเพิ่มขึ้นอีกครั้งหนึ่ง ในวันที่ 1 เมษายน 2557 ระดับปริญญาตรีเท่ากับ 15,000 บาท ปวส.11,500 บาทและ ปวช.9,400 บาท

โดยในเรื่องดังกล่าวนี้ สำหรับองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ก็คงจะมีการปรับตามหลักดังกล่าวแน่นอน ซึ่งเป็นหน้าที่ของ คณะกรรมการมาตรฐานการบริหารงานบุคคลส่วนท้องถิ่น (ก.ถ.)  ในการเป็นผู้กำหนดโครงสร้างอัตราเงินเดือน จะได้พิจารณาให้ชาวท้องถิ่นต่อไป นอกเหนือจากเรื่อง การนำเงินเพิ่มตามคุณวุฒิมารวมให้เป็นเงินเดือน  เงินประจำตำแหน่งของ รองปลัด หัวหน้าส่วนราชการและเรื่องอื่นๆที่รอกันมานานเนื่องจากองค์ประกอบของ ก.ถ.ไม่ครบถ้วนและไม่มีหัวขบวนมาเกือบสองปีแล้ว  และมีข่าวดีแล้วครับ เมื่อวันที่ 10 เมษายน 2555 ที่ผ่านมานี่เองครับคณะรัฐมนตรีได้มีมติแต่งตั้งกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิในคณะกรรมการมาตรฐานการบริหารงานบุคคลส่วนท้องถิ่น(ก.ถ.)แล้วครับ จำนวน 5 ท่านดังนี้ครับ

1.       นางเลื่อมใส ใจแจ้ง กรรมการผู้ทรงคุณวุฒิด้านการบริหารงานท้องถิ่น

2.       นายปรีชา วัชราภัย กรรมการผู้ทรงคุณวุฒิด้านการบริหารบุคคล

3.       นายมนุชญ์ วัฒนโกเมร กรรมการผู้ทรงคุณวุฒิด้านระบบราชการ

4.       นายไพฑูรย์ บุญวัฒน์ กรรมการผู้ทรงคุณวุฒิด้านบริหารและการจัดการ

5.       นายวิจิตร วิชัยสาร กรรมการผู้ทรงคุณวุฒิด้านกฎหมาย

ทั้งนี้มีผลตั้งแต่วันที่ 10 เมษายน 2555 เป็นต้นไป และคาดว่าจะมีการเลือกประธาน ก.ถ. ในเดือนพฤษภาคม นี้หละครับ ซึ่งเป็นตำแหน่งสำคัญอีกตำแหน่งหนึ่ง หากได้ผู้ที่ไม่เข้าใจท้องถิ่นละก็ชาวท้องถิ่นเราคงเหนื่อยน่าดูละครับ เพราะตอนนี้รัฐมนตรีที่เป็นประธานก.กลาง ดูๆแล้วท่านไม่ค่อยเข้าใจองค์กรปกครองท้องถิ่นสักเท่าไหร่ โดยเฉพาะเรื่องสิทธิสวัสดิการของพี่น้องชาวท้องถิ่น ตัวอย่างดูได้จากการประชุม คณะกรรมการกลางพนักงานเทศบาล (ก.ท.)  ขอยกตัวอย่างประธานในที่ประชุมได้ให้แนวทางในการดำเนินการในเรื่อง ข้าราชการได้รับสิทธิ ๓๐บาทรักษาทุกโรค โดยเห็นว่า........ควรให้ข้าราชการและพนักงานส่วนท้องถิ่น ใช้สิทธิ ๓๐ บาท รักษาทุกโรคได้ เพื่อลดภาระค่าใช้จ่ายด้านการรักษาพยาบาล ของ อปท.จาก ควรพัฒนาการจัดตั้งกองทุนรักษาพยาบาล  เป็นไงครับ  อ่านแล้วอึ้งไหมครับ และก็เรื่องการลงนามในประกาศเรื่องหลักเกณฑ์ให้ได้รับเงินเพิ่มค่าครองชีพชั่วคราวของท้องถิ่นเรานี่แหละครับจะเห็นได้ว่า ร่างประกาศซึ่งผู้รับผิดชอบคือฝ่ายเลขานุการ ก.ต่างๆ(กรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น) ได้นำเสนอในที่ประชุมตั้งแต่เดือน กุมภาพันธ์ ตอนนี้เดือน พฤษภาคม แล้ว ยังไม่ลงนามเลยท่านประธานที่เคารพ นี่แสดงให้เห็นว่าเป็นอย่างไรพวกเราก็คิดดูก็แล้วกันน๊ะครับ แต่ผมคาดว่ายังไงๆก็ไม่น่าจะเกินเดือนนี้หละครับ  รอต่อไปน๊ะครับ หากมีอะไรคืบหน้า หลัดอ้วนจะได้รีบนำมาเสนอให้พี่น้องชาวท้องถิ่นให้ได้รับทราบนะครับ
หน้า: [1]   ขึ้นบน
พิมพ์